Lương Gross trong HĐLĐ

• Thread starter nguyenthuy.minta7
  • Ngày gửi
N

nguyenthuy.minta7

Guest
27/2/06
38
1
8
41
Hà Đông
Cho em hỏi chút ạ, e có nghe nói là từ 1/1/2009 lương ký trong HĐLĐ phải là lương Gross thì mới được cho vào chi phí hợp lý, và cũng phải nêu ra trong đó là cty sẽ trả toàn bộ tiền thuế TNCN cho người LĐ (trong trường hợp cty thanh toán 100% thuế TNCN).
VD theo thỏa thuận thì e sẽ nhận được NET là $300, cty sẽ đóng toàn bộ BHXH,YT,TN, TNCN thì khi làm HĐLĐ thì nên ghi lương Gross là ntn? Lương Gross ở đây chỉ cần ghi Gross chịu thuế TNCN thôi nhỉ, ko bao gồm BHXH,YT, TN. Để tính ra Gross thì phải quy đổi USD ra VND rồi mới áp dụng phụ lục trong TT84 được, nên dùng tỷ giá nào để quy đổi đây? Bên em khi trả lương qua TK thì áp dụng tỷ giá tại ngày chuyển khoản của ngân hàng, và cũng dùng luôn tỷ giá này quy đổi ra VND để tính thuế TNCN luôn ạ.
Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoctruong

Trung cấp
4/5/09
197
6
18
TPHCM
Cho em hỏi chút ạ, e có nghe nói là từ 1/1/2009 lương ký trong HĐLĐ phải là lương Gross thì mới được cho vào chi phí hợp lý, và cũng phải nêu ra trong đó là cty sẽ trả toàn bộ tiền thuế TNCN cho người LĐ (trong trường hợp cty thanh toán 100% thuế TNCN).
VD theo thỏa thuận thì e sẽ nhận được NET là $300, cty sẽ đóng toàn bộ BHXH,YT,TN, TNCN thì khi làm HĐLĐ thì nên ghi lương Gross là ntn? Lương Gross ở đây chỉ cần ghi Gross chịu thuế TNCN thôi nhỉ, ko bao gồm BHXH,YT, TN. Để tính ra Gross thì phải quy đổi USD ra VND rồi mới áp dụng phụ lục trong TT84 được, nên dùng tỷ giá nào để quy đổi đây? Bên em khi trả lương qua TK thì áp dụng tỷ giá tại ngày chuyển khoản của ngân hàng, và cũng dùng luôn tỷ giá này quy đổi ra VND để tính thuế TNCN luôn ạ.
Em cám ơn.

Chỉ cần có HĐLĐ thì lương theo HĐLĐ sẽ được tính vào chi phí dù đó là Gross hay Net.
Nếu trả theo Net thì DN phải tính ra mức lương Goss để nộp thuế TNCN cho người LĐ. Khoản thuế TNCN mà DN nộp ở đây được tính luôn vào chi phí.
Lấy tỉ giá ngân hàng để quy đổi từ USD -> VNĐ là được rồi.
Chúc bạn thành công !

N

nguyenthuy.minta7

Guest
27/2/06
38
1
8
41
Hà Đông
Cám ơn bạn nhé. Vậy HĐLĐ mình ký Net cũng được rồi vì mình cứ băn khoăn mãi là nên ký Net hay ký Gross.

T

thaothuong

Guest
16/5/09
11
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi, mình chỉ mới sắp tốt nghiệp hệ trung cấp nên không biết lương Net và lương Gross là lương ntn, chỉ cho mình với nhé.

L

Lhangbduong

Trung cấp
21/11/08
102
0
0
Binh Duong
Các bạn cho mình hỏi, mình chỉ mới sắp tốt nghiệp hệ trung cấp nên không biết lương Net và lương Gross là lương ntn, chỉ cho mình với nhé.

Lương Net là tiền lương bạn sẽ nhận được. Bạn sẽ không bị trừ thêm 1 khoản nào nữa. Còn với lương Gross, bạn sẽ bị trừ đi BHXH, YT & BHTN theo ty lệ quy định; thuế TNCN (nếu có)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA