Điều chỉnh tăng giảm BHXH

• Thread starter happy82
  • Ngày gửi
H

happy82

Guest
27/5/09
1
0
0
tinh son
các bạn cho mình hỏi trường hợp này với. điều chỉnh tăng giảm bảo hiểm do tăng thêm và giảm bớt mức tiền đóng bảo hiểm thì hạch toán như thế nào?có ai biết chỉ giup mình với nha.mình khong rành lĩnh vực này lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuandung2k4

Guest
27/10/08
1
0
0
41
hcm
Theo mình, bạn tăng tài khoản nào thì giảm tài khoản ấy. Làm vậy mình nghĩ là hợp lý.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Về phần hạch toán đâu ảnh hưởng nhiều. Chỉ là hạch toán số tiền tăng hoặc giảm còn TK vẫn vậy thôi. Căn cứ theo QD tăng lương hay giảm lương mà làm thủ tục tăng giảm đối với cơ quan BHXH thôi mà

M

maimai021287

Guest
17/5/08
80
0
0
Nam Định
các bạn cho mình hỏi trường hợp này với. điều chỉnh tăng giảm bảo hiểm do tăng thêm và giảm bớt mức tiền đóng bảo hiểm thì hạch toán như thế nào?có ai biết chỉ giup mình với nha.mình khong rành lĩnh vực này lắm
Có gì đâu bạn, nếu tăng mức đóng BHXH thì khi khích bạn trích theo số tăng lên và thanh toan cung theo số tăng lên
Con khi giảm thì bạn trích nọp theo số giảm và thanh toán cho bên BH cũng theo số đã giảm ấy.
Nhưng khi tăng hoặc giảm lao động bạn lên báo cho cơ quan BH họ điều chỉnh theo mức tăng hoặc giảm ấy.

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan
Tăng cho đối tượng nào thì hạch toán cho đối tượng đó và ngược lại, chỉ thay đổi số liệu thôi còn tài khoản và hạch toán thì vẫn vậy

- Nếu tăng thêm
Nợ 622, 627, 641, 642
Có TK 338(3383,3384,3388-BH T.nghiệp)
- Nếu giảm thì ghi giảm chi phí
Nợ TK 338(3383,3384,3388-BH T.nghiệp)
Có TK 622, 627, 641, 642

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA