Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp đồng lao đông nộp cho cơ quan Bảo hiểm xã hội

• Thread starter thuyaline
  • Ngày gửi
thuyaline

thuyaline

Trung cấp
7/5/09
66
0
0
35
Vĩnh Phúc
Cả nhà cho em hỏi chút nha! em đang làm hợp đồng lao động cho nhân viên trong công ty để nộp BHXH.nhân viên thì em làm xong rồi, nhưng còn Giám đốc thì sao ah?em ko biêt có phải lam HĐLD cho giám đốc ko nhỉ?mong mọi người trả lời giúp em.em cảm ơn nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phuc Huong

Trung cấp
6/1/09
90
1
0
TP HCM
Giám đốc bạn mà làm hợp đồng thì ai ký, chẳng lẽ tự ông ta ký cho mình ah

Cho mình hỏi chút: nếu không làm hợp đồng cho Giám đốc, thì lấy đâu làm căn cứ để trả lương và trích nộp bảo hiểm?

thuyaline

thuyaline

Trung cấp
7/5/09
66
0
0
35
Vĩnh Phúc
ừh! ý của mình cũng như bạn Phuc Huong.mong moi nguoi giup do!

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
46
Ha Noi
Trả lời hộ nhé

Bạn mang Biên bản họp HDQT (nếu là cty CP)hoặc HDTV (nếu là cty TNHH) quyết định về việc bổ nhiệm giám đốc và mức lương giám đóc được nhận là ok mà

M

maimai021287

Guest
17/5/08
80
0
0
Nam Định
Cho mình hỏi chút: nếu không làm hợp đồng cho Giám đốc, thì lấy đâu làm căn cứ để trả lương và trích nộp bảo hiểm?

Nếu giám đốc bạn múon làm HĐLĐ để đăng kí đóng BH thì chữ kí trên bản HĐLĐ của giám đốc bạn để Phó giám đốc kí cũng được, cty mình cũng làm thế mà. BHXH họ chấp nhận hết đấy

V

vinhi01

Trung cấp
30/9/08
55
0
0
43
ho chi minh
Nếu cty có hai thành viên trong đó có một người làm gđốc thì hđồng lao động cho giám đốc sẽ do thành viên còn lại ký. Còn cty có một tviên thì do phó gđốc ký. P.LĐộng bên mình hdẫn vậy đó.
Hay bạn cứ hỏi P. LĐộng chỗ bạn, người ta sẽ hướng dẫn cụ thể cho thợp của cty bạn.

H

hongthai86

Guest
9/5/09
3
0
0
Tp hcm
chào các bạn!
công ty mình thành lập năm 2007 mà chưa đăng ky bhxh, trong hai năm 2007,2008 thì tổng số lao động ký HĐLĐ trên 03 tháng chỉ có 4 người, giờ cty mình đăng ký lao động cho 22 nhân viên vp và công nhân thời hạn là 1 năm. giờ cty mình muốn nộp BH cho các nhân viên thì mình phải làm thế nào?
cty thành lập từ 2 năm mà giờ mới đăng ký có sao ko?
minh là kt mới ra trường! các bạn giúp mình với.

thuyaline

thuyaline

Trung cấp
7/5/09
66
0
0
35
Vĩnh Phúc
công ty bạn thành lập lâu thế rồi mà ko đăng ký đống BXH cho nhan viên như thế là phạm luật, bây jờ bạn ra cơ quan bảo hiểm dăng ký có thể họ sẽ truy thu số tiền 2 năm đó.theo mình biết là như vậy, ai có cao kiến trả lời giúp bạn ấy nhé.

V

vinhi01

Trung cấp
30/9/08
55
0
0
43
ho chi minh
công ty bạn thành lập lâu thế rồi mà ko đăng ký đống BXH cho nhan viên như thế là phạm luật, bây jờ bạn ra cơ quan bảo hiểm dăng ký có thể họ sẽ truy thu số tiền 2 năm đó.theo mình biết là như vậy, ai có cao kiến trả lời giúp bạn ấy nhé.

Luật LĐ có ghi:
"Điều 141
1- Loại hình bảo hiểm xã hội bắt buộc được áp dụng đối với những doanh nghiệp sử dụng từ 10 người lao động trở lên. ở những doanh nghiệp này, người sử dụng lao động, người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 149 của Bộ luật này và người lao động được hưởng các chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, thai sản, hưu trí và tử tuất.
2- Người lao động làm việc ở những nơi sử dụng dưới 10 người lao động, hoặc làm những công việc thời hạn dưới ba tháng, theo mùa vụ, hoặc làm các công việc có tính chất tạm thời khác, thì các khoản bảo hiểm xã hội được tính vào tiền lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội theo loại hình tự nguyện hoặc tự lo liệu về bảo hiểm"

Vì vậy bạn hongthai k lo bị truy thu trong 2 năm 07,08 đâu nhé. còn bây giờ thì bạn hãy đăng ký là đúng rồi.

B

bachhop2403

Guest
27/12/07
25
0
1
43
HCM
Còn trường hợp cty mình thành lập từ tháng 7/2008 đến nay thành viên cty chỉ có 6 người trong đó có mình và lái xe thì đang thử việc, vậy mà chưa ai đóng BHXH và cả bảng lương nữa. Nếu mình đăng kí BHXH bây giờ có bị truy thu không?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Còn trường hợp cty mình thành lập từ tháng 7/2008 đến nay thành viên cty chỉ có 6 người trong đó có mình và lái xe thì đang thử việc, vậy mà chưa ai đóng BHXH và cả bảng lương nữa. Nếu mình đăng kí BHXH bây giờ có bị truy thu không?

Không bạn à
thông thường các DN có từ 10 người trở lên mới bị bắt buộc mua BH, dưới 10 người thì khuyến khích.
Nhưng bạn cũng nên lưu ý là sau khi ký HĐLĐ với CBCNV có thời hạn từ 1 năm trở lên thì bạn cũng báo cáo sếp tổ chức mua luôn để đỡ thiệt thòi cho anh em.
Thân

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cả nhà cho em hỏi chút nha! em đang làm hợp đồng lao động cho nhân viên trong công ty để nộp BHXH.nhân viên thì em làm xong rồi, nhưng còn Giám đốc thì sao ah?em ko biêt có phải lam HĐLD cho giám đốc ko nhỉ?mong mọi người trả lời giúp em.em cảm ơn nha.
Giám đốc thì ko cần làm BHXH bạn àh,trừ khi Giám đốc muốn mua BHXH tự nguyện,chứ ko bắt buộc!
thân!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
nhưng còn Giám đốc thì sao ah?em ko biêt có phải lam HĐLD cho giám đốc ko nhỉ?.
E ko cần làm HĐLĐ. Chỉ cần e chuẩn bị sẵn Bbản họp HĐTV (HĐQT), Qđịnh bổ nhiệm Giám đốc (nhớ là trong qđịnh này có khoản là Giám đốc có tgia vào việc điều hành và sxkd thì tiền lương mới dc xem là cphí hợip lý.

thông thường các DN có từ 10 người trở lên mới bị bắt buộc mua BH, dưới 10 người thì khuyến khích.
tcả các DN đều fải trích nộp BHXH bạn ơi. ko có chuyện khuyến khích ở đây nhé.

Giám đốc thì ko cần làm BHXH bạn àh,trừ khi Giám đốc muốn mua BHXH tự nguyện,
nếu đã chi trả lương cho Gđốc thì bbuộc fải trích nộp BHXH chứ.
Trừ khi gđốc đó đã tgia BHXH ở nơi khác thì nghe có lý hơn

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Bạn ơi, phòng BHXH thị xã Cẩm phả thông báo với mình như thế mà,
Còn giám đốc và phó giám đốc nếu có tên trên sổ lương thì không phải làm hợp đồng lao động, nhưng phải là hồ sơ lao động, mang lên cho các bác ở phòng BHXH để các bác ý xem đó

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
E ko cần làm HĐLĐ. Chỉ cần e chuẩn bị sẵn Bbản họp HĐTV (HĐQT), Qđịnh bổ nhiệm Giám đốc (nhớ là trong qđịnh này có khoản là Giám đốc có tgia vào việc điều hành và sxkd thì tiền lương mới dc xem là cphí hợip lý.

Giám đốc ko nằm trong nhóm trả lương thì lấy gì phải đóng bạn,đây là hỏi có bắt buộc hay ko mà!hihi,bạn đọc trang đầu bạn ấy hỏi thế nào nhé!
Thân!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bạn ơi, phòng BHXH thị xã Cẩm phả thông báo với mình như thế mà,
Còn giám đốc và phó giám đốc nếu có tên trên sổ lương thì không phải làm hợp đồng lao động, nhưng phải là hồ sơ lao động, mang lên cho các bác ở phòng BHXH để các bác ý xem đó
- chỉ có BHTN mới qui định về slương NLD trong cty (>10 nguòi), có thể bạn nhầm?
- mang lên cho các bác ở phòng BHXH để các bác ý xem đó: xem xong rồi sao? có fải trích nộp BH hay ko hả?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA