Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền lương phải trả

• Thread starter Khacchuc
  • Ngày gửi
K

Khacchuc

Sơ cấp
2/3/09
27
0
1
39
Nong Cong - Thanh Hoa
Chào cả nhà
mọi người cho em hỏi nhé .
Tiền lương trên sổ chi phí sxkd có cần khớp đúg với tiền lương trên TK 334 không ah ?
em ví dụ nhé : Nếu tháng 04/2009 tiền lương phát sinh trên sổ cpsxkd là 10.000.000 đ, số dư cuối kỳ của tài khoản 334 trên sổ cpsxkd là 2.000.000 đ
vậy trên tk 334 của bảng cân đỗi cũng phải có số dư cuối kỳ là 2.000.000 đ như vậy có đúng không ah ? hay khoản tiền lương này đã tập hợp trên 154 nên không cần để số dư này trên tk 334 nữa ( vì em hạch toán theo tháng mà )

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Bạn nên mở tài liệu học ra đọc kỹ lai nhé.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Vui lòng đọc lại

KẾT CẤU VÀ NỘI DUNG PHẢN ÁNH CỦA TÀI KHOẢN 334 - PHẢI TRẢ NGƯỜI LAO ĐỘNG

Bên Nợ:

- Các khoản tiền lương, tiền công, tiền thưởng có tính chất lương, bảo hiểm xã hội và các khoản khác đã trả, đã chi, đã ứng trước cho người lao động;
- Các khoản khấu trừ vào tiền lương, tiền công của người lao động.

Bên Có:

- Các khoản tiền lương, tiền công, tiền thưởng có tính chất lương, bảo hiểm xã hội và các khoản khác phải trả, phải chi cho người lao động.

Số dư bên Có:

Các khoản tiền lương, tiền công, tiền thưởng có tính chất lương và các khoản khác còn phải trả cho người lao động.

Tài khoản 334 có thể có số dư bên Nợ. Số dư bên Nợ Tài khoản 334 rất cá biệt - nếu có phản ánh số tiền đã trả lớn hơn số phải trả tiền lương, tiền công, tiền thưởng và các khoản khác cho người lao động.

Tài khoản 334 phải hạch toán chi tiết theo 2 nội dung: Thanh toán lương và thanh toán các khoản khác.

Tài khoản 334 - Phải trả người lao động, có 2 tài khoản cấp 2:

- Tài khoản 3341 - Phải trả công nhân viên: Phản ánh các khoản phải trả và tình hình thanh toán các khoản phải trả cho công nhân viên của doanh nghiệp về tiền lương, tiền thưởng có tính chất lương, bảo hiểm xã hội và các khoản phải trả khác thuộc về thu nhập của công nhân viên.

- Tài khoản 3348 - Phải trả người lao động khác: Phản ánh các khoản phải trả và tình hình thanh toán các khoản phải trả cho người lao động khác ngoài công nhân viên của doanh nghiệp về tiền công, tiền thưởng (nếu có) có tính chất về tiền công và các khoản phải trả khác thuộc về thu nhập của người lao động.

Trả lời :
Tiền lương trên sổ chi phí sxkd có cần khớp đúng với tiền lương trên TK 334 không ah ?

Nợ Tài khoản "chi phí sxkd" và Có TK 334 : Phải khớp. (Giả sử 10 triệu)

Nếu tháng 04/2009 tiền lương phát sinh trên sổ cpsxkd là 10.000.000 đ, số dư cuối kỳ của tài khoản 334 trên sổ cpsxkd là 2.000.000 đ

Chỗ tô màu đỏ, bạn trình bày, tôi đọc không hiểu được ý bạn.
Tại sao lại có số dư cuối kỳ của tài khoản 334 trên sổ cpsxkd là 2.000.000 đ

Không rõ ý của bạn phải vậy không

1.1 giả sử tháng 4, lương phải trả là 10 triệu. Đã hạch toán và phân bổ vào chi phí SXKD là 10 triệu
Nợ TK loại 6 và ghi có 334 : 10 triệu
1.2 Nhưng mới chi trả cho nhân viên : 8 triệu (Nợ 334/Có 111-112 : 8 triệu)

Cuối kỳ : Dư có TK 334 là 2 triệu.

Bạn cần đầu tư thêm 1 quyển sách kế toán đại cương để nắm lại kiến thức cơ bản.

Thân

K

Khacchuc

Sơ cấp
2/3/09
27
0
1
39
Nong Cong - Thanh Hoa
Cảm ơn bạn vì đã tư vấn giúp mình!
Còn khoản tiền 2.000.000 đ mà mình nếu trên là số tiền lương phải trả công nhân cho lượng sản phẩm dở dang cuối kỳ ( vì cuối kỳ minh có sản phẩm dở dang ) nên mình mới hỏi bạn là nếu trên sổ cpsxkd dở dang tài khoản 334 còn 2.000.000 đ thì trên bảng cân đối tài khoản , tài khoản 334 cũng pải có số dư có là 2.000.000 đ có đúng không ?
Còn thực tế thì trong tháng đó mình căn cứ vào phiếu xác nhận sp hoàn thành chỉ thanh toán lương cho lượng SP hoàn thành là 8.000.000 đ thôi !
Bạn ơi cho mình hỏi nhé , nếu cuối kỳ mình không xác định lương cho lượng spdd cuối kỳ phải trả có được không ?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cảm ơn bạn vì đã tư vấn giúp mình!
Còn khoản tiền 2.000.000 đ mà mình nếu trên là số tiền lương phải trả công nhân cho lượng sản phẩm dở dang cuối kỳ ( vì cuối kỳ minh có sản phẩm dở dang ) nên mình mới hỏi bạn là nếu trên sổ cpsxkd dở dang tài khoản 334 còn 2.000.000 đ thì trên bảng cân đối tài khoản , tài khoản 334 cũng pải có số dư có là 2.000.000 đ có đúng không ?
Còn thực tế thì trong tháng đó mình căn cứ vào phiếu xác nhận sp hoàn thành chỉ thanh toán lương cho lượng SP hoàn thành là 8.000.000 đ thôi !
Bạn ơi cho mình hỏi nhé , nếu cuối kỳ mình không xác định lương cho lượng spdd cuối kỳ phải trả có được không ?

Căn cứ vào đâu để bạn lập bảng lương chi trả cho cán bộ công nhân viên ???

|
A​
|
B​
|
C​
|
D​
|
E​
|
1​
|
TT​
|
TÊN CHỨNG TỪ​
|
SỐ HIỆU​
|
TÍNH CHẤT BB (*)​
|
TÍNH CHẤT HD (*)​
|
2​
|
1​
|Bảng chấm công |01a-LĐTL| |x|
3​
|
2​
|Bảng chấm công làm thêm giờ|01b-LĐTL| |x|
4​
|
3​
|Bảng thanh toán tiền lương|02-LĐTL| |x|
5​
|
4​
|Bảng thanh toán tiền thưởng|03-LĐTL| |x|
6​
|
5​
|Giấy đi đường|04-LĐTL| |x|
7​
|
6​
|Phiếu xác nhận sản phẩm hoặc công việc hoàn thành|05-LĐTL| |x|
8​
|
7​
|Bảng thanh toán tiền làm thêm giờ|06-LĐTL| |x|
9​
|
8​
|Bảng thanh toán tiền thuê ngoài|07-LĐTL| |x|
10​
|
9​
|Hợp đồng giao khoán|08-LĐTL| |x|
11​
|
10​
|Biên bản thanh lý (nghiệm thu) hợp đồng giao khoán|09-LĐTL| |x|
12​
|
11​
|Bảng kê trích nộp các khoản theo lương|10-LĐTL| |x|
13​
|
12​
|Bảng phân bổ tiền lương và bảo hiểm xã hội|11-LĐTL| |x|

Do vậy việc tính lương phải trả, bạn cần phải xác định được khối lượng, sản lượng sản phẩm để tính lương chứ.
Khi xác định chi phí tiền lương phải trả trong kỳ, bạn đã hạch toán và phân bổ chi phí đó vào các TK loại 6 liên quan
Hạch toán theo QĐ 15 :
Ghi Nợ các TK dưới đây và ghi có TK 334 :
- Tài khoản 622 - Chi phí nhân công trực tiếp;
- Tài khoản 6271 - Chi phí nhân viên phân xưởng;
- Tài khoản 6411 - Chi phí nhân viên;
- Tài khoản 6421 - Chi phí nhân viên quản lý;
(Tất nhiên cuối kỳ TK 622,6271 sẽ được kết chuyển vào 154-Chi phí sản xuất, kinh doanh dở dang)

Hạch toán theo QĐ 48 :
Ghi Nợ các TK dưới đây và ghi có TK 334 :
154 - Chi phí sản xuất, kinh doanh dở dang
6421 - Chi phí bán hàng
6422 - Chi phí quản lý doanh nghiệp

Vấn đề còn lại của TK 154 - CP sản xuất dở dang trong kỳ như bạn nêu thì trong đó đã bao gồm chi phí nhân viên đã tính phải trả trong kỳ.

Phần trình bày trên cho thấy, trong 1 chu kỳ kinh doanh sản xuất; bạn phải tính được số chi phí nhân viên phải trả để hạch toán, tính toán cho giá thành, cho chu kỳ hoạt động kinh doanh thương mại, dịch vụ của bạn đầy đủ.

Còn việc chi trả tiền lương cho nhân viên là việc khác.
Hãy đọc lại KẾT CẤU VÀ NỘI DUNG PHẢN ÁNH CỦA TÀI KHOẢN 334 - PHẢI TRẢ NGƯỜI LAO ĐỘNG.

Trở lại Đề tài của bạn : Tiền lương phải trả
(Hôm qua, cũng bài viết này nhưng tiêu đề là : Tiền lương - Mình đã chuyển vào box pham qui : do tiêu để chung chung. Nay thấy bạn đặt tên lại tiêu đề; có nhu cầu thiết thực nên mình xin được tham gia để giải thích cho bạn thêm)

Nếu quả thật không rõ, mình sẽ cố gắng trình bày cho bạn thêm. Tránh tình trạng hỏi miên man, thiếu căn bản và lại mang tính spam.

Bạn không xác định được sản lượng, khối lượng công việc của nhân công. Tốt nhất là bạn tạm ứng tiền lương cho nhân công.

Nên tìm tài liệu đọc thêm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA