Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền thưởng có được đưa vô chi phí không?

• Thread starter nghinghi
  • Ngày gửi
N

nghinghi

Sơ cấp
19/1/09
25
0
1
43
nhatrang-khanh hoa
Chào anh chị , em thấy các anh chị kế toán trước của công ty em hạch toán tất cả các loại tiền thưởng như thế này (Theo từng bộ phận)
Tiền thưởng phải trả :
N 622
N 627
N 641
N 642
Có : 334
Chi tiền thưởng
N 334
Có 111

theo anh chị thì làm như vậy có đúng không ?
Tiền thưởng đột xuất cho nhân viên có được đưa vào chi phí không ?
các anh chị chỉ giúp em với . Cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
47
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
Ở đây có 2 trường hợp:
1/Nếu trong hợp đồng lao động có qđịnh : việc hạch tóan trên là đúng.
2/Nếu trong hợp đồng lao động không qđịnh:thì không được hạch tóan vào chi phí và phải lấy từ các qũy ra để hạch tóan.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Các chi phí có tính chất lương được hạch toán vào TK 334 -- > nếu trong hợp đồng lao động hoặc trong qui chế tiền lương của Công ty có qui định về tiền thưởng là một loại tiền lương thì hạch toán như trên là đúng. Ngoài ra thì tiền thưởng là một chi phí nhưng không được hạch toán vào lương

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Ở đây có 2 trường hợp:
1/Nếu trong hợp đồng lao động có qđịnh : việc hạch tóan trên là đúng.
2/Nếu trong hợp đồng lao động không qđịnh:thì không được hạch tóan vào chi phí và phải lấy từ các qũy ra để hạch tóan.

Nếu công ty không có quỹ/không lập quỹ thì làm thế nào?

Ở đây cần phân biệt giữa chi phí theo kế toán và theo Luật thuế. Theo kế toán thì tất cả các khoản thưởng đều là chi phí, còn theo Luật thuế thì chỉ một số ít khoản thưởng là chi phí hợp lý (kèm theo các điều kiện) khi tính thuế.

N

nghinghi

Sơ cấp
19/1/09
25
0
1
43
nhatrang-khanh hoa
nếu anh chị nói như vậy thì công ty em làm sai roi hả? vì công ty em khi ký hợp đồng lao động không nói gì đến tiền thưởng cả , chỉ có theo luật của công ty đưa ra có thưởng trích 5% tổng lợi nhuận sau thuế thưởng cho công nhân , thưởng đột xuất nếu ai đó làm giỏi , thưởng tết . Như vậy những khoản thưởng này mình trích quỹ khen thưởng ra để thưởng phải k?

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Có lẽ là vấn đề dùng từ ngữ, hàng tháng KT vẫn hạch toán và chi hoàn toàn như tiền lương, có thể đây là khoản tiền "thưởng" nhưng trong đơn giá tiền lương đấy, phải xem xét cụ thể mới được

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
nói như sukyo là chính xác. Khoản thưởng mang tính chất tiền lương theo TT130 là những khoản người lao động phải bỏ công sức ra mới có (VD: thưởng năng suất, thưởng doanh số, v.v... ) những khoản này chỉ cần đc thể hiện hoặc trong hợp đồng lao động hoặc trong quy chế tài chính hay thoả ước lao động tập thể là đc. Còn những khoản thưởng ko mang tính chất tiền lương thì ko đc đưa vào chi phí hợp lý (VD: các khoản từ trên trời rơi xuống như thưởng lễ 30/4, 2/9, v.v... ). Lưu ý ko phải khoản nào ghi vào hợp đồng lao động cũng đc xem là chi phí hợp lý đâu nha. Còn về các khoản đó nếu có quỹ thì chi từ quỹ, ko có quỹ thì ghi vào chi phí rồi cuối năm xem xét xem có thoả mãn là chi phí tính thuế ko, nếu ko thoả mãn thì loại ra trên tờ khai quyết toán thuế TNDN năm để tính chi phí thuế cho đúng thôi. Thân

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
nếu anh chị nói như vậy thì công ty em làm sai roi hả? vì công ty em khi ký hợp đồng lao động không nói gì đến tiền thưởng cả , chỉ có theo luật của công ty đưa ra có thưởng trích 5% tổng lợi nhuận sau thuế thưởng cho công nhân , thưởng đột xuất nếu ai đó làm giỏi , thưởng tết . Như vậy những khoản thưởng này mình trích quỹ khen thưởng ra để thưởng phải k?

Theo cách tính thưởng của công ty bạn thì khoản này thuộc quỹ khen thưởng
Khi trích 5% ghi có TK 431/nợ TK 421, khi chi thưởng ghi có TK 111/ no TK 431

N

nghinghi

Sơ cấp
19/1/09
25
0
1
43
nhatrang-khanh hoa
Cám ơn các anh chị đã chỉ dẫn , qua cách phân tích của các anh chi em đã hiểu rõ hơn về tiền thưởng rồi . một lần nữa cám ơn các anh chị nhé:angel:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA