Cách huỷ hoá đơn đã kê khai với cq thuế

• Thread starter 031179
  • Ngày gửi
0

031179

Guest
17/9/07
16
0
0
Quận 12
Cty mình đã xuất hđ bán hàng cho Cty A vào ngày 30/05/2009. Cty mình cũng đã nộp tờ khai thuế GTGT tháng 05 rồi. Nhưng hôm nay Cty A đòi hủy hóa đơn và viết lại hđ đó vào tháng 06. Vậy bây giờ mình đành làm biên bản huỷ và xuất lại hđ cho cty A vào tháng 6. Vậy với cq thuế mình phải làm động tác gì để có thể bỏ hđ tháng 05 và đưa hđ t06 vào tờ khai thuế. Mọi người giúp mình với. Cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
1

1987

Guest
21/5/09
158
0
0
36
Hai Phong
Bạn làm biên bản huỷ hoá đơn đó đi,có chữ ký đóng dấu của thủ trưởng hai bên,làm giải trình bổ sung điều chỉnh báo cáo thuế tháng 05/2009 gửi lên cơ quan thuế đồng thời làm lại báo cáo thuế tháng 5 để nộp luôn.thế là OK thôi.Còn hoá đơn đã xuất cho Cty A thì phải đòi lại và lưu giữ cho cẩn thận bạn mà để mất là bị phạt tiền đó.Thế nhe, chúc thành công, đừng lo lắng quá nha:015:

N

ngoc dinh

Sơ cấp
2/6/09
7
0
0
45
Tp.HCM
Vậy cho mình hỏi , trường hợp của minh cũng tương tự như 031179 nhưng mình là bên mua .Hôm nay mình xem lại mấy tờ HD đầu vào T5 thì phát hiện 3 tờ ghi sai tên cty và địa chỉ của cty mình nữa, mà mình đã nộp BCT thuế rồi .Mình nên nói bên bán làm BBDC hay lập HD thay thế khác , kê khai bên thuế phải điều chỉnh ngay trong tháng này luôn k ha (Mình mới vào nghề nên chưa rõ lắm )

N

NgocHoaDiuDang

Guest
12/6/09
6
0
0
49
Hà Nội
Bạn làm biên bản hủy cái hoá đơn đó có chữ ký và dấu của cả 2 công ty. Sau đó bạn khai bổ sung điều chỉnh số thuế phải nộp T5 (trong phần mềm HTKK có đấy) vào tờ khai của T6.

P

pasl

Guest
21/5/09
18
0
0
Bình Thạnh
theo mình thì không nhất thiết phải làm theo yêu cầu của bên công ty A đó nếu hóa đơn bạn viết hoàn toàn chính xác, nếu họ muốn chuyển đó qua chi phí tháng 6 thì cứ để tháng 6 báo cáo. có thể báo cáo chậm trong vòng 6 tháng mà. cần chi phải rắc rối vậy

H

happydream

Sơ cấp
16/4/09
21
0
0
Hà Nội
Tháng vừa rồi mình cũng bị trường hợp giống bạn 031179 đó.
Bạn chỉ cần làm biên bản huỷ hoá đơn ký và đống dấu của hai bên xong về làm đièu chỉnh theo mẫu 01/KHBS và làm lại tờ khai bổ sung tháng 05( làm lại đúng theo số sau khai đã bỏ hoá đơn sai rồi)
và lưu ý ở tờ khai thuế tháng 06 ban nhớ phải điền chỉ tiêu 34 và 36 tuỳ theo TH của bạn nhé
1 lưu ý nhé khi đi nộp bc thuế ban phôtô biên bản huỷ hoá đơn và hoá đơn sai thành 3 bản kẹp kèm bc thuế tháng 06 nộp cùng nhé.Không có là họ không nhận đâu đó thậm chí chỗ nào khó khăn họ còn bắt lập biên bản đó.
ah mính quen ko hỏi bạn là vì sao phải huỷ hoá đơn.
Nếu sai số tiền bạn làm điều chỉnh giảm thì không bị phạt còn bạn mà làm đièu chỉnh tăng thì chuẩn bị đi nộp phạt đi rồi về nộp báo cáo nhé.

P

paris09

Sơ cấp
13/5/09
9
0
0
Hà Nội
Chào anh chị. Em là thành viên mới. Anh chị cho em hỏi:
Tháng 01/2009 Nhà cung cấp(NCC) xuất cho bên em hoá đơn VAT( chỉ fax hoá đơn sang thôi chứ họ chưa xé hoá đơn). Nhưng do bên em chưa chuyển hết tiền cho NCC nên họ đã huỷ hoá đơn đó mà không thông báo cho bên em. Nên bên em vẫn viết hoá đơn đầu ra cho khách hàng và làm kê khai thuế.
Đến thời điểm hiện tại bên em chuyển hết tiền cho NCC và yêu cầu chuyển HĐ đó sang thì họ báo là đã huỷ, ko kê khai hoá đơn đó. NCC chỉ có thể xuất HĐ vào tháng 6 thôi.
Vậy anh chị cho em hỏi bây h phải giải quyết thế nào cho hợp lý ạh.
Anh chị có kinh nghiệm giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều.

L

lonlon27

Guest
19/3/09
4
0
0
Bình Dương
Chào anh chị. Em là thành viên mới. Anh chị cho em hỏi:
Tháng 01/2009 Nhà cung cấp(NCC) xuất cho bên em hoá đơn VAT( chỉ fax hoá đơn sang thôi chứ họ chưa xé hoá đơn). Nhưng do bên em chưa chuyển hết tiền cho NCC nên họ đã huỷ hoá đơn đó mà không thông báo cho bên em. Nên bên em vẫn viết hoá đơn đầu ra cho khách hàng và làm kê khai thuế.
Đến thời điểm hiện tại bên em chuyển hết tiền cho NCC và yêu cầu chuyển HĐ đó sang thì họ báo là đã huỷ, ko kê khai hoá đơn đó. NCC chỉ có thể xuất HĐ vào tháng 6 thôi.
Vậy anh chị cho em hỏi bây h phải giải quyết thế nào cho hợp lý ạh.
Anh chị có kinh nghiệm giúp em với. Em cảm ơn nhiều nhiều.

Nếu họ thật sự đã xuất hóa đơn cho bên em thì khi họ hủy hóa đơn cần phải có biên bảng hủy có chữ ký và dấu của hai bên (theo quy định ). Có lẻ bên NCC của em chỉ mới coppy ra và viết fax lại cho em thôi. Còn hóa đơn gốc họ đã sử dụng cho khách hàng khác rồi! Bi giờ chỉ còn biết phải chấp nhận thôi. Còn về phần hóa đơn đã kê khai thuế bi em sẽ điều chỉnh giảm lại trong BC tháng 6.

P

paris09

Sơ cấp
13/5/09
9
0
0
Hà Nội
Nhưng nếu họ chưa xé thì đâu cần phải làm biên bản huỷ đúng không ạh. Mà nếu làm điều chỉnh giảm thì bên em phải nộp số tiền thuế là 50tr+ tiền nộp chậm nữa ạh.
Anh chị có cách nào để không phải làm điều chỉnh giảm được không ạh?
Em cảm ơn.

V

V2T

Guest
7/5/08
4
0
1
Hà Nội
Chào các bạn,
rất mong các bạn hỗ trợ giúp mình trong tình huống này, mình đã tìm hiểu trong diễn đàn nhưng ko biết áp dụng và xử lý tình huống của công ty mình như thế nào.
Cụ thể như sau:
- Tháng 4 : bên mình ký hợp đồng với bên A, họ yêu cầu xuất hóa đơn VAT mới thanh toán 50% giá trị Hợp đồng. Bên mình đã viết hóa đơn và chuyển bên A hóa đơn photo và kế toán bên mình đã kê khai hóa đơn bán ra này vào tháng 4.
- Tháng 11 : tuy nhiên đến tháng 11 bên mình thực hiện nghiệm thu và thanh lý hợp đồng, mình chuyển hóa đơn sang cho bên A - và họ báo lại là đã ko kê khai vào tháng 4 và yêu cầu bên mình hủy hóa đơn này, cấp hóa đơn khác.

Vậy bạn có thể chỉ giúp mình thủ tục như thế nào? và thời gian 7 tháng sau khi xuất mới hủy hóa đơn có bị phạt không?

Cám ơn các bạn nhiều.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chào các bạn,
rất mong các bạn hỗ trợ giúp mình trong tình huống này, mình đã tìm hiểu trong diễn đàn nhưng ko biết áp dụng và xử lý tình huống của công ty mình như thế nào.
Cụ thể như sau:
- Tháng 4 : bên mình ký hợp đồng với bên A, họ yêu cầu xuất hóa đơn VAT mới thanh toán 50% giá trị Hợp đồng. Bên mình đã viết hóa đơn và chuyển bên A hóa đơn photo và kế toán bên mình đã kê khai hóa đơn bán ra này vào tháng 4.
- Tháng 11 : tuy nhiên đến tháng 11 bên mình thực hiện nghiệm thu và thanh lý hợp đồng, mình chuyển hóa đơn sang cho bên A - và họ báo lại là đã ko kê khai vào tháng 4 và yêu cầu bên mình hủy hóa đơn này, cấp hóa đơn khác.

Vậy bạn có thể chỉ giúp mình thủ tục như thế nào? và thời gian 7 tháng sau khi xuất mới hủy hóa đơn có bị phạt không?

Cám ơn các bạn nhiều.

hóa đơn của tháng 4, bê
nc ty đó đưa vào kê khai của tháng 10 vẫn kịp mà bạn, bạn kêu cty đó kê khai vào báo cáo tháng 10 này đi

-Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung, thời gian kê khai tối đa là 6 tháng, kể từ thời điểm phát sinh sai xót

V

V2T

Guest
7/5/08
4
0
1
Hà Nội
Hi Huong85
Theo mình biết là trong vong 3 tháng kể từ tháng ghi trong hóa đơn nếu không kê khai sẽ phải hủy hóa đơn đó.
Trường hợp 6 tháng kể từ khi phát sinh sai sót là như thế nào, bạn có thể nói rõ giúp mình ko? và tình huống như thế nào thì được tính 6 tháng.
Nhờ gợi ý của bạn, mình đã tìm hiểu và có 3 cách làm, mình comment tại đây để các bạn đọc sau cùng tìm hiểu:
- Cách 1 (như Hương nói) Hóa đơn VAT vẫn được kê khai trong vòng 6 tháng và vẫn được khấu trừ
- Cách 2 :Trong vòng 1 năm Hóa đơn VAT vẫn được kê khai nhưng ko được khấu trừ (trong trường hợp này nên đàm phán và bù lại VAT cho bên mua)
- Cách 3 : Hủy hóa đơn tháng 4, kê khai giảm vào tháng 10 và xuất hóa đơn mới cho bên Mua.

Cám ơn Hương và webketoan. CHúc các bạn thành công và vui vẻ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Hi Huong85

Nhờ gợi ý của bạn, mình đã tìm hiểu và có 3 cách làm, mình comment tại đây để các bạn đọc sau cùng tìm hiểu:
- Cách 1 (như Hương nói) Hóa đơn VAT vẫn được kê khai trong vòng 6 tháng và vẫn được khấu trừ
- Cách 2 :Trong vòng 1 năm Hóa đơn VAT vẫn được kê khai nhưng ko được khấu trừ (trong trường hợp này nên đàm phán và bù lại VAT cho bên mua)
- Cách 3 : Hủy hóa đơn tháng 4, kê khai giảm vào tháng 10 và xuất hóa đơn mới cho bên Mua.

Cám ơn Hương và webketoan. CHúc các bạn thành công và vui vẻ.

2. Có qui định hay hướng dẫn nào không vậy bạn ?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
..
...
kê khai nhưng ko được khấu trừ thì kê khai làm gì nhỉ?
Hay ý bạn là vẫn đc đưa vào cphí? nếu đưa vào cphí thì ko cần kê khai bcáo thuếvà cũngko cần đkiện trong vòng 1 năm.

thân

V

vitcon85

Guest
12/11/09
9
0
0
38
diễn châu_nghệ an
hoá đơn gtgt viết sai

hoá đơn mình viết sai bây giờ sửa lại được k. Mọi người giup mình với.Mình là thành viên mới rất mong được sự giúp đỡ của mọi người. Thank!

L

longly

Trung cấp
18/8/06
152
0
16
hồ chí minh
Trong trường hợp này mình sẽ ghi lý do hủy hóa đơn là gì?

J

jadedao

Guest
17/2/09
1
0
0
36
HCM
hóa đơn hủy sau khi đã kê khai thuế

Chào mọi người, cho mình hỏi về việc hủy hóa đơn sau khi đã khai báo thuế.
Hồi tháng 3 công ty mình có xuất hóa đơn bảo hành cho khách hàng với thuế VAT là 0% và đã kê khai thuế đầu ra cho tháng 03/10. Do khách hàng không chịu bảo hành nên đến tháng 06 đã tiến hành hủy hóa đơn này. Vậy lúc khai báo cáo thuế tháng 6 mình phải ghi điều chỉnh giảm như thế nào? Báo cáo sử dụng hóa đơn tháng 6/10 có cần điều chỉnh luôn không? Mong các bạn giúp đỡ mình.:yo yo (31):

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA