Mỗi tuần một chuyên đề

Ký HĐLĐ có cần đóng Bảo hiểm luôn ko?

• Thread starter NhuAngel
  • Ngày gửi
N

NhuAngel

Sơ cấp
4/5/09
45
0
6
Hà Nội
Webketoan à, cho mình hỏi chút nghen.
Ký hợp đồng lao động rùi có nhất thiết phải đóng bảo hiểm luôn không nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
ký HĐLĐ thì trong đó có ghi HĐ thời hạn hoặc ko thời hạn mà bạn,nếu ko thời hạn thì nộp BHXH làm gì,còn có thì đi nộp đi kẻo bị phạt!hehe

ducpho

ducpho

Trung cấp
12/9/08
117
1
0
quảng ngãi
ký HĐLĐ thì trong đó có ghi HĐ thời hạn hoặc ko thời hạn mà bạn,nếu ko thời hạn thì nộp BHXH làm gì,còn có thì đi nộp đi kẻo bị phạt!hehe

Bạn cho mình hỏi hợp đồng không thời hạn tại sao không đóng BHXH vậy
Mình nhớ không nhầm thì chỉ có hợp đồng lao động thời vụ và hợp đồng thử việc dưới 3 tháng mới không đóng BHXH
Còn đã ký hợp đồng đủ từ 3 tháng trở lên là phải nộp BHXH
Khi ký hợp đồng sẽ có 3 loại hợp đồng: Hợp đồng thử việc; không xác định thời hạn (ký vĩnh viễn), xác định thời hạn( 12 tháng, 24 tháng và 36 tháng)

Cả nhà cho ý kiến nha!
Cảm ơn nhiều

N

nampq1969

Guest
4/6/08
10
0
1
54
Tp. Ho Chi Minh
Còn tùy vào bạn, nhưng từ đủ ba tháng trở lên là bắt buộc đấy (theo luật hiện tại).

Y

yeallow08

Guest
26/6/09
1
0
0
Hà Nội
hình như là luật mới bây giờ quy định bất kể ký HĐ lao động là có thời hạn hay không có thời hạn đểu phải nộp BHXH, chi có ký hợp đồng hợp tác thôi là ko phai nọp BHXH, ko biết có đúng không? các bạn cho mình ý kiến nhé

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Webketoan à, cho mình hỏi chút nghen.
Ký hợp đồng lao động rùi có nhất thiết phải đóng bảo hiểm luôn không nhỉ?

Căn cứ vào hợp đồng lao động ấy mà thực hiện em nhé.

N

NhuAngel

Sơ cấp
4/5/09
45
0
6
Hà Nội
Căn cứ vào hợp đồng lao động ấy mà thực hiện em nhé.

vandang à, cho mình hỏi chút nghen: căn cứ vào hợp đồng lao động có nghĩa là trong HĐLĐ mà ghi là đóng BH thì sẽ đóng, còn ko ghi thì ko phải đógn à, thế có nghĩa là dù có thời hạn hay ko thời hạn, dù thời hạn ngắn hay dài thì nếu HĐLĐ ko ghi đóng BH thì ko phải đóng cho nhân viên đó có đúgn ko bạn?

M

maimai021287

Guest
17/5/08
80
0
0
Nam Định
vandang à, cho mình hỏi chút nghen: căn cứ vào hợp đồng lao động có nghĩa là trong HĐLĐ mà ghi là đóng BH thì sẽ đóng, còn ko ghi thì ko phải đógn à, thế có nghĩa là dù có thời hạn hay ko thời hạn, dù thời hạn ngắn hay dài thì nếu HĐLĐ ko ghi đóng BH thì ko phải đóng cho nhân viên đó có đúgn ko bạn?
Ban này thật là:Tỳu thuộc vào HDLD bên công ty bạn kí nữa chứ
nếu dưới 3 tháng tát nhiên sẽ không phỉa đóng rùi, còn từ 3 tháng trở lên là bắt buộc mà trong hợip đông lao động của bạn phải ghi đóng bao hiểm là đương nhiên chứ
Thân nha

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong

Mấy anh chị đã hướng dẫn bạn rồi đấy, bài của bạn ducpho nói rõ ràng, không có chuyện HĐ ghi thì đóng không ghi thì không đóng đâu bạn, nói vậy DN nào cũng ghi là không tham gia BH hết,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA