Thù lao được hưởng từ khấu trừ PIT

• Thread starter lannhu
  • Ngày gửi
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cho mình hỏi là tiền thù lao khi khấu trừ PIT từ người lao động chỉ được hưởng khi thực hiện kê khai và tạm nộp hàng tháng, còn tháng nào không kê khai, tạm nộp (nhưng đơn vị đã khấu trừ từ người lao động) mà nộp một lần sau khia đã QT năm thì không được?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Em có thể nói tại sao có khấu trừ mà không kê khai không ? Trường hợp này hơi nguy hiểm đấy vì nếu không có lý do chính đáng thì sẽ bị phạt do nộp thuế TNCN không đúng hạn quy định đấy. Thù lao thì vẫn kê khai bình thường khi làm quyết toán thuế TNCN. Nếu em hỏi để làm quyết toán cho năm 2004 thì hơi muộn rồi đấy vì hạn chót nộp quyết toán là 28/02.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hi, em hỏi để có gì sai sót mà chỉnh sửa kịp thời đấy mà. Lúc làm em không đọc tờ hướng dẫn, bây giờ mới đọc thì thấy hơi nghi. Theo hướng dẫn, cột thù lao để lại được lấy từ mẫu kê khai hàng tháng, như vậy có nghĩa là hàng tháng không kê khai thì sẽ không được hưởng? Còn tiền phạt thì chắc là có rồi, vì em đã lỡ nghe theo lời xúi dại của cán bộ quản lý.
Vì không nộp tờ khai hàng tháng nên chỉ tiêu số thuế còn phải nộp NS ở phần A, mẫu 10 chẳng ăn nhập gì với phần C cả (không có số dư đầu kỳ). Như vậy em có nên kê khai phần thuế đã khấu trừ từ nhân viên vào cột tổng số thuế đã khấu trừ hay không ạ?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Vẫn phải kê khai bình thường trong mẫu số 11/TNTX sau đó lấy tất cả số liệu bên mẫu này để đưa qua mẫu 10/TNTX điều này có nghĩa phải kê khai toàn bộ tiền thuế đã khấu trừ của nhân viên. Số dư đầu kỳ nếu không kê khai thì cứ để bằng 0 cũng được còn tất cả số đã khấu trừ đưa vào phần phát sinh trong kỳ.
Riêng phần thù lao thì em vẫn được hưởng và trong trường hợp này thì nó sẽ gánh bớt 1 phần số tiền phạt mà công ty có thể sẽ phải trả đấy (mặc dù số tiền không lớn).

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cho em hỏi thêm 1 câu này nữa thôi ạ. Như vậy phần A theo dõi nghĩa vụ cá nhân, còn phần C là nghĩa vụ của cty.

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
Xin các Anh Chị giúp em
hàng tháng mình khai báo thuế TNCN xong,rồi sang kho bạc nộp thuế với phần thuế đã khấu trừ đi 0.5% cty được hưởng khi thu gìum thuế có đúng không ạ?vậy phần được
hưởng đó thì đưa vào Tài khoản nào?em đưa vào tk 711 có được không?
Số thuề TNCN Là 1,077,973đồng nhưng em nộp vào NSNN có 1,077,000 vậy thiếu đi 100 có sao không? lần sao em nộp bù có được khong ạ?
rất cảm ơn! các Anh chị trả lời gíup em

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
cokinhnghiem nói:
Xin các Anh Chị giúp em
hàng tháng mình khai báo thuế TNCN xong,rồi sang kho bạc nộp thuế với phần thuế đã khấu trừ đi 0.5% cty được hưởng khi thu gìum thuế có đúng không ạ?vậy phần được
hưởng đó thì đưa vào Tài khoản nào?em đưa vào tk 711 có được không?
Số thuề TNCN Là 1,077,973đồng nhưng em nộp vào NSNN có 1,077,000 vậy thiếu đi 100 có sao không? lần sao em nộp bù có được khong ạ?
rất cảm ơn! các Anh chị trả lời gíup em
Hì, đúng hết rồi đó em. Còn số tiền nộp thiếu, em nộp thiếu hết luôn cũng được :biggrin: , chỉ có điều chịu nộp tiền lãi và phạt thôi. Còn đằng này có 1000 thì không chừng người ta cho luôn đó.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
cokinhnghiem nói:
...hưởng đó thì đưa vào Tài khoản nào?em đưa vào tk 711 có được không?...
Thêm một ý nữa là phần thù lao được hưởng này sẽ không chịu thuế TNDN, vậy khi bạn tính thuế TNDN của cty bạn thì tách thu nhập này ra nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
Thêm một ý nữa là phần thù lao được hưởng này sẽ không chịu thuế TNDN, vậy khi bạn tính thuế TNDN của cty bạn thì tách thu nhập này ra nhé.
Vậy những chi phí chi ra từ nguồn này cũng lọai ra khỏi chi phí hợp lý luôn chứ ạ?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lannhu nói:
Vậy những chi phí chi ra từ nguồn này cũng lọai ra khỏi chi phí hợp lý luôn chứ ạ?
Bạn có vẻ hiểu hơi sai rồi đó. Ý mình nói phần thù lao nộp thuế đấy là lợi nhuận sau thuế của doanh nghiệp đó.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
Bạn có vẻ hiểu hơi sai rồi đó. Ý mình nói phần thù lao nộp thuế đấy là lợi nhuận sau thuế của doanh nghiệp đó.
Chính xác là thu nhập không chịu thuế chứ ạ.
Còn ý em muốn hỏi là những chi phí như bồi dưỡng nhân viên, VPPhẩm,...chi ra từ nguồn thu này có được tính vào chi phí hợp lý hay không nếu thu nhập này là thu nhập không chịu thuế.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
hat nói:
Cơ quan chi trả thu nhập được hưởng khoản tiền thù lao tính trên số tiền thu nhập đã khấu trừ trước khi nộp vào NSNN để dùng vào mục đích trang trải các chi phí cho việc tổ chức thu nộp thuế và khen thưởng cho cá nhân có thành tích trong việc tổ chức thu nộp.

Cuối năm số thù lao đó không trang trải và khen thưởng hết sẽ được hạch toán vào thu nhập khác và chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Oái, sao bác VAT lại hướng dẫn ngược lại như thế.
Công ty tôi 7 năm nay quyết toán thuế đều được coi là không chịu thuế TNDN.

C

cokinhnghiem

Guest
12/10/05
34
0
6
43
TPHCM
oái !!!các Anh Chị ơi vậy cuối cùng phần thu nhập thuế thuế giùm đó có tính hay không tính vào thuế TNDN vậy?Giúp em với

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
cokinhnghiem nói:
oái !!!các Anh Chị ơi vậy cuối cùng phần thu nhập thuế thuế giùm đó có tính hay không tính vào thuế TNDN vậy?Giúp em với
Mình check lại rồi và xin khẳng định: Khoản thù lao này không thuộc diện chịu thuế GTGT và thuế TNDN.