Độ dài của kỳ kế toán đầu tiên theo CM kế toán quốc tế?

• Thread starter anhdaotpc1
  • Ngày gửi
A

anhdaotpc1

Guest
7/1/07
14
0
1
hanoi
Báo cáo tài chính theo CM kế toán quốc tế?

Nhờ các bạn giúp với,

Bên mình sẽ bắt đầu kinh doanh từ tháng 10/09. Mình hỏi báo giá kiểm toán báo cáo tài chính của 1 công ty kiểm toán trong Big4 cho kỳ kế toán đầu tiên theo chuẩn mực kế toán quốc tế, họ báo là theo CMKTQT, phải làm 2 báo cáo kiểm toán: báo cáo 1 cho 3 tháng đầu từ tháng 10-12/2009 và báo cáo 2 cho năm 2010.

Mình tìm trong CMKTQT không thấy chỗ nào quy định vậy. Nhờ các cao nhân chỉ giúp mình với.

Cám ơn rất nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

carrot

Guest
5/10/07
18
0
0
Hanoi
Nhờ các bạn giúp với,

Bên mình sẽ bắt đầu kinh doanh từ tháng 10/09. Mình hỏi báo giá kiểm toán báo cáo tài chính của 1 công ty kiểm toán trong Big4 cho kỳ kế toán đầu tiên theo chuẩn mực kế toán quốc tế, họ báo là theo CMKTQT, phải làm 2 báo cáo kiểm toán: báo cáo 1 cho 3 tháng đầu từ tháng 10-12/2009 và báo cáo 2 cho năm 2010.

Mình tìm trong CMKTQT không thấy chỗ nào quy định vậy. Nhờ các cao nhân chỉ giúp mình với.

Cám ơn rất nhiều.

@ anhdaotpc1: Bên Big 4 nói phải làm 2 báo cáo tài chính: 1 cho 3 tháng từ 10/2009 - 12/2009 (1 quý rồi, right?) và 1 Báo cáo năm 2010 do áp dụng IAS, carrot em thấy thế này:

- các bác Big 4 muốn đề cập đến Các đặc điểm định tính của BCTC:"Khả năng so sánh - Thông tin cần được trình bày nhất quán giữa các kỳ và giữa các doanh nghiệp để người sử dụng có thể đưa ra so sánh trên nhiều khía cạnh" (Tham khảo "Quy định chung về việc lập và Trình bày BCTC" và IAS 1 cũng có mục "Thông tin so sánh: - Thông tin số liệu của kỳ trước phải được công bố")

- Theo chuẩn mực KT Việt nam cũng vậy (vì thực ra mà nói, chuẩn mực KT Việt nam cũng thừa kế có chọn lọc từ Chuẩn mực KT Quốc tề mà ra (nói là có chọn lọc thôi chứ.... hì hì thôi ko dám bàn về vấn đề này :D). Tiếp nhé, Theo Chuẩn mực KT Việt Nam thì anhdaotpc1 có thể tham khảo Chuẩn mực số 21 đoạn 30 cũng có nói về Tính so sánh của BCTC; và thêm chút thông tin liên quan ở đoạn 35 - có nói về Kỳ kế toán:
BCTC của doanh nghiệp phải được lập ít nhất cho từng kỳ kế toán năm. Trường hợp đặc biệt, một doanh nghiệp có thể thay đổi ngày kết thúc kỳ kế toán năm dẫn đến thay việc lập BCTC cho một niên độ kế toán có thể dài hơn hoặc ngắn hơn một năm dương lịch...."
(Trích đoạn 35 - Chuẩn mực số 21, Chuẩn mực kế toán Việt nam)

Trường hợp này thì doanh nghiệp anhdaotpc1 cần phải nêu rõ Lý do chỉ lập báo cáo quý cho năm 2009 là do doanh nghiệp của anhdaotpc1 mới thành lập từ tháng 10/2009.

Nói tóm lại thì việc phải lập 2 báo cáo tài chính như mí bác Big 4 nói thì theo em chủ yếu mục đích để đảm bảo các đặc điểm định tính của BCTC (cụ thể là tính So sánh) theo Chuẩn mực KT Quốc tế.

Đôi lời chia sẻ,

Thân
Carrot

A

anhdaotpc1

Guest
7/1/07
14
0
1
hanoi
Cám ơn bạn Carrot.

Theo kế toán Việt Nam, kỳ kế toán đầu tiên có thể dài 15 tháng. Mà kỳ kế toán đầu tiên đâu có cần số liệu so sánh nhỉ. Cái mình băn khoăn là ở đâu đó trong IFRS quy định rằng thời gian của 1 kỳ kế toán chỉ kéo dài tối đa là 12 tháng mà Bác Big4 kia lại đòi tách ra làm 2 báo cáo?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA