Mỗi tuần một chuyên đề

Lương T13 và tiền thưởng Tết có tính thuế TNCN hay không?

• Thread starter kimchi2009
  • Ngày gửi
K

kimchi2009

Sơ cấp
16/3/09
7
0
1
44
Long Khanh
Cả nhà cho em hỏi, nếu lương hàng tháng <4tr nhưng có 1 tháng vừa có lương T12, vừa lãnh lương tháng 13 và tiền thưởng tết nhưng tổng thu nhập không quá 48tr/năm, vậy tháng đó có phải nộp thuế TNCN không ạ. Ai biết trả lời giúp em với. Em cám ơn mọi người nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimchi2009

Sơ cấp
16/3/09
7
0
1
44
Long Khanh
Em không mở được đường dẫn trên, có ai biết nữa không chỉ dùm em với. Cám ơn mọi người

T

tonggiap

Guest
19/7/08
42
0
6
40
ha noi
Em không mở được đường dẫn trên, có ai biết nữa không chỉ dùm em với. Cám ơn mọi người
Lương tháng thứ 13 và tiền thưởng tết vẫn phải đóng thuế TNCN
Thu nhập chịu thuế
1. Thu nhập thường xuyên
- Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao, bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương ca 3, lương tháng thứ 13 (nếu có); tiền phụ cấp; tiền trợ cấp thay lương nhận từ quỹ bảo hiểm xã hội; tiền ăn trưa, ăn giữa ca (nếu nhận bằng tiền);
- Tiền thưởng tháng, quý, năm, thưởng đột xuất nhân dịp ngày lễ, tết, ngày thành lập ngành, thưởng từ các nguồn, dưới các hình thức: tiền, hiện vật;
- Thu nhập do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng quản lý, hội đồng doanh nghiệp
- Tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; thu nhập về tiền nhuận bút
- Các khoản thu nhập của các cá nhân không thuộc đối tượng nộp thuế thu nhập doanh nghiệp như: thu nhập từ dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo; hoạt động biểu diễn, tổ chức biểu diễn; quảng cáo; hoạt động thể dục thể thao; dịch vụ đại lý; thu nhập từ hoa hồng môi giới; dịch vụ khác
- Các khoản thu nhập không tính trong tiền lương, tiền công được chi trả hộ như tiền nhà, điện, nước; riêng tiền nhà tính theo số thực tế chi trả hộ nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế. Trường hợp cá nhân ở tại trụ sở làm việc thì thu nhập chịu thuế trong trường hợp này căn cứ vào tiền thuê nhà hoặc chi phí khấu hao tính theo tỷ lệ giữa diện tích cá nhân sử dụng với diện tích của căn nhà và cũng được tính tối đa 15% tổng thu nhập chịu thuế. Trường hợp chứng từ chi trả tiền nhà có cả tiền ăn, tiền phục vụ thì số thực tế chi trả hộ chỉ tính trên tiền nhà.
- Các khoản thu nhập khác mà cá nhân được hưởng từ cơ quan chi trả thu nhập.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cả nhà cho em hỏi, nếu lương hàng tháng <4tr nhưng có 1 tháng vừa có lương T12, vừa lãnh lương tháng 13 và tiền thưởng tết nhưng tổng thu nhập không quá 48tr/năm, vậy tháng đó có phải nộp thuế TNCN không ạ. Ai biết trả lời giúp em với. Em cám ơn mọi người nhiều lắm.

Trước tiên cần phải xác định khoản thu nhập đấy là TNCT, bạn nhận vào tháng nào mà tổng thu nhập chịu thuế tháng đó trên 4tr thì đơn vị trả thu nhập cho ban thực hiện tạm khấu trừ thuế của bạn theo quy định, như vậy đương nhiên bạn là người đã nộp thuế TNCN ( hết năm còn quyết nữa mà)

D

Duong T Chi

Guest
18/11/08
1
0
0
15
Hai Duong
Chào các bác!
Nhân tiện đây! E có 1 vài thắc mắc, mong các bác chỉ júp. Bên công ty em, thường là thưởng theo tháng cho từng cá nhân.Tháng này có thể thưởng cho người này, tháng sau là cho người khác. Thì ngoài quyết định thưởng theo tháng cho từng cá nhân. E có cần thêm quy định nào nữa ko ạ? để làm chứng từ hợp lệ!

T

tranthangvt

Guest
14/12/06
1
0
0
Dong Nai
thong tu 62/2009/TT-BTC đã có nhiều quy định mới đối với thuế thu nhập cá nhân bạn vào đây xem nhé. và thông tu 160/2009-BTC hướng dẫn thi hành đối với thuế thu nhập 6 tháng đầu năm.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào các bác!
Nhân tiện đây! E có 1 vài thắc mắc, mong các bác chỉ júp. Bên công ty em, thường là thưởng theo tháng cho từng cá nhân.Tháng này có thể thưởng cho người này, tháng sau là cho người khác. Thì ngoài quyết định thưởng theo tháng cho từng cá nhân. E có cần thêm quy định nào nữa ko ạ? để làm chứng từ hợp lệ!

Có QĐ và theo dõi kế toán là được rồi bạn ạ

B

bluemillion2000

Guest
10/3/06
30
0
6
39
TP.HCM
Trước tiên cần phải xác định khoản thu nhập đấy là TNCT, bạn nhận vào tháng nào mà tổng thu nhập chịu thuế tháng đó trên 4tr thì đơn vị trả thu nhập cho ban thực hiện tạm khấu trừ thuế của bạn theo quy định, như vậy đương nhiên bạn là người đã nộp thuế TNCN ( hết năm còn quyết nữa mà)

Lương T13 chi trả cùng T12 mình khấu trừ thuế theo quy định là OK.Nhưng theo TT160 thì lương tháng 13 được cộng vào thu nhập thu nhập chịu thuế chỉ là 50% thôi.