Đăng ký lại thang bảng lương có được ko?

• Thread starter Phan Nguyen Anh Thu
  • Ngày gửi
P

Phan Nguyen Anh Thu

Sơ cấp
14/5/09
3
0
0
Trảng Bàng_Tây Ninh
Xin chào các cô dì chú bác gần xa!!!!!!!!!!:015:
Em có 1 rắc rối nho nhỏ nhưng chưa biết phải giải quyết như thế nào, nay qua diễn đàn này mong các cô dì chú bác giải đáp giúp em, em xin chân thành biết ơn!
Chuyện là cty mới thành lập tháng 3/2009, e đã đăng ký thang bảng lương trên phòng lao động rồi và cũng đã làm hồ sơ nộp đăng ký BHXH, BHYT lên phòng BH nhưng vấn đề là ở chỗ hệ số lương (bậc 1) để đóng BH cho GĐ va NVKD hơi cao (cty em mới thành lập nên kinh phí hơi hạn hẹp :() nên giờ GĐ muốn em đăng ký lại cái thang bảng lương, Híc! nhưng theo em đc biết đã đăng ký với phòng lao động rồi thì ko đc điều chỉnh lại. Giờ em phải làm thế nào mong mọi người chỉ giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Mình xin phép chia sẻ thông tin bạn như sau :

Ngày xưa mình gặp phải trường hợp này, khi đăng ký thang lương, bảng lương; người nhân viên cũ chưa am hiểu về từ ngữ mức lương tối thiểu vùng, mức lương tối thiểu chung.

Nên lúc xây dựng thang lương, bảng lương; nhân viên đã ngộ nhận từ mức lương tối thiểu. Họ nghĩ mức lương tối thiểu đó là mức lương "thấp" của 1 người lao động được nhận.

Già sử theo nghị định 110 - mức lương tối thiểu áp dụng cho Huyện Hóc Môn là 740.000đồng cùng với hệ số bậc 1 của 1 người lao động nào đó là 1.48 cho công nhân của ngành nghề giống cây trồng (Nông nghiệp, thủy lợi, thủy sản).
Mức lương căn bản = mức lương tối thiểu theo vùng * nhân với hệ số = 1.045.000 đồng

Và cũng từ ấy, nhân viên mới lập bảng đăng ký thang lương, bảng lương với mức lương tối thiểu là 1.045.000 đồng.

Chính từ chỗ không hiểu rõ được mức lương tối thiểu theo vùng, mức lương tối thiểu chung dẫn đến hồ sơ khi chuyển qua đăng ký tham gia BHXH sẽ bị tăng cao.

Để xử lý tình trạng trên, mình phải lập công văn gởi cơ quan lao động xã hội để thuyết mình và giải trình lại vấn đề này. Làm văn bản để xin điều chỉnh đăng ký lại thang lương, bảng lương mới.

===========

Không dấu gì bạn, hiện tôi cũng gặp phải 1 vấn đề khác cũng từ thang lương, bảng lương cần phải điều chỉnh đăng ký lại đây.

1.- Áp mã số không đúng :

+ Không đúng chức danh công việc, không đúng ngành nghề.

+ Các bậc liền kề của các bậc không đúng - tạo ra 1 khoảng cách rất lớn giữa người lao động trong cùng 1 trình độ, tay nghề. Không khuyến khích người lao động

2.- Xây dựng phụ cấp chưa chuẩn.

3.- Chưa xây dựng qui chế lương, khen thường

4.- Hơp đồng lao động lập không chuẩn

5.- Chưa xây dựng qui chế công tác phí,...

6.- ....

Đó là một loạt vấn đề mà người làm nhân sự cần phải quan tâm và làm cho ráo riết.

Nếu làm không xong thì mãng kế toán của anh em mình cũng chết lây theo.

Vài hàng chia sẻ cùng bạn để tìm hướng giải quyết. Trường hợp làm để giảm tiền nộp BHXH, tôi e rằng không hợp lý lắm và cơ quan lao động sẽ không duyệt cho bạn.

M

minhhieu84vt2009

Guest
13/9/09
5
0
0
39
TP.HCM
cho minh biet hệ số để tính lương?

Cty minh từ đầu năm đến rồi chưa đang ký bảng lương có sao ko? minh làm lương căn bản là 800.000/tháng, ko cần tính hệ số được ko, mình lấy lương căn bản đó để đóng BHXH được ko?

P

Phan Nguyen Anh Thu

Sơ cấp
14/5/09
3
0
0
Trảng Bàng_Tây Ninh
Chào bạn minhhieu!!!!
Để tham gia BH cty bạn phải đăng ký thang bảng lương với phòng lao động quận nơi cty bạn đặt trụ sở. Việc xây dựng hệ số lương bạn phải cân nhắc thế nào cho phù hợp với trình độ và chức vụ của từng nhân viên trong cty, tránh xây dựng hệ số lương cao quá điều dó dẫn tới mức đóng BH cho nhân viên của cty sẽ cao (điều này ko sếp nào muốn và đây cũng là rắc rối mình đang gặp phải).Mức lương tối thiểu áp dụng cho nhân viên trong cty phải cao hơn mức lương tối thiểu của nhà nước qui định thì phòng lao động mới duyệt ( > 800.000đ )
Chúc bạn thành công.
Thân chào!!!!!

P

Phan Nguyen Anh Thu

Sơ cấp
14/5/09
3
0
0
Trảng Bàng_Tây Ninh
Chào bạn minhhieu!!!!
Để tham gia BH cty bạn phải đăng ký thang bảng lương với phòng lao động quận nơi cty bạn đặt trụ sở. Việc xây dựng hệ số lương bạn phải cân nhắc thế nào cho phù hợp với trình độ và chức vụ của từng nhân viên trong cty, tránh xây dựng hệ số lương cao quá điều dó dẫn tới mức đóng BH cho nhân viên của cty sẽ cao (điều này ko sếp nào muốn và đây cũng là rắc rối mình đang gặp phải).Mức lương tối thiểu áp dụng cho nhân viên trong cty phải cao hơn mức lương tối thiểu của nhà nước qui định thì phòng lao động mới duyệt ( > 800.000đ )
Chúc bạn thành công.
Thân chào!!!!!

N

nhocthuyha

Guest
9/3/10
1
0
0
38
Hà Nội
bác KẾ TOÁN GIÀ GÂN ơi... giúp em với. Em cũng đang bị trong tình trạng đã xây dựng thang bảng lương mà giờ có sự thay đổi về mức lương với nhân viên đã đăng ký và co thêm nhân viên giữ chức vụ mới. Em k biết có thể đăng ký lại thang bảng lương không? vì công ty em mới đăng ký thang bảng lương và mới lấy về tháng trước. Em nghe nói sẽ phải làm công văn giải trình... Bác Già Gân hay có bác nào có mẫu cho em xin chỉ cho em cách làm với!!!

T

trangt623

Sơ cấp
13/12/10
22
0
0
39
hà nội
bác KẾ TOÁN GIÀ GÂN ơi... giúp em với. Em cũng đang bị trong tình trạng đã xây dựng thang bảng lương mà giờ có sự thay đổi về mức lương với nhân viên đã đăng ký và co thêm nhân viên giữ chức vụ mới. Em k biết có thể đăng ký lại thang bảng lương không? vì công ty em mới đăng ký thang bảng lương và mới lấy về tháng trước. Em nghe nói sẽ phải làm công văn giải trình... Bác Già Gân hay có bác nào có mẫu cho em xin chỉ cho em cách làm với!!!

Mình cũng rất quan tâm tới vấn đề này, có bạn nào biết thì post nên nhé.
Thanks.

T

trangt623

Sơ cấp
13/12/10
22
0
0
39
hà nội
sao không ai giúp mình vậy, mình cũng đang gặp trường hợp như vậy
Ai có công văn giải trình thay đổi thang bảng lương gửi cho mình với nhé.
Thanks.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Ðề: Đăng ký lại thang bảng lương có được ko?

Tình hình công ty em là, kế toán lần trước đki lương theo hệ số, bây giờ lương co bản tăng lên cao quá, mà lại nhân với hệ số nữa nên mức đóng bảo hiểm của cty e rất cao. giờ em muốn đăng kí lại bảng lương ko theo hệ số mà chỉ theo mức lương tối thiểu vùng, có chênh lệch chút xíu giữa ở chức vụ được không à? giờ em làm thủ tịch gì, mọi người giúp e với.

N

NguyenThuongNL

Sơ cấp
12/6/13
23
0
0
34
Ha Noi

Không dấu gì bạn, hiện tôi cũng gặp phải 1 vấn đề khác cũng từ thang lương, bảng lương cần phải điều chỉnh đăng ký lại đây.

+ Các bậc liền kề của các bậc không đúng - tạo ra 1 khoảng cách rất lớn giữa người lao động trong cùng 1 trình độ, tay nghề. Không khuyến khích người lao động

6.- ....

Đó là một loạt vấn đề mà người làm nhân sự cần phải quan tâm và làm cho ráo riết.

Vài hàng chia sẻ cùng bạn để tìm hướng giải quyết. Trường hợp làm để giảm tiền nộp BHXH, tôi e rằng không hợp lý lắm và cơ quan lao động sẽ không duyệt cho bạn.
Bác KTGG ơi, e cũng đang bị gặp khó khăn việc làm bảng lương, hạch toán chi tiết công tác phí, phụ cấp chi tiết hợp lí, bác có thể giúp e với đc hok :((((((((

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Bác KTGG ơi, e cũng đang bị gặp khó khăn việc làm bảng lương, hạch toán chi tiết công tác phí, phụ cấp chi tiết hợp lí, bác có thể giúp e với đc hok :((((((((

Khó về hạch toán hay xây dựng vậy bạn

Xây dựng quy chế là cả một vấn đề, chứ hạch toán cái đó thì không khó

hienta266

hienta266

Sơ cấp
6/5/13
11
0
0
32
hà nội

công ty e từ lúc thành lập tới bấy gio chưa đăng ký bảng lương. e thì là kế toán ms vào nghề, e k biết làm ntn, a chị có kinh nghiệm, hướng dẫn e nên làm j đi ạ, e rất mong achị giúp đỡ e. e k làm dc việc công ty sẽ đuổi việc e, e tìm hiểu nh k rõ cách thức sẽ làm ntn a, có j a chị chỉ giáo cho e nhé, hòm thư của e đây a, hienta266@gmail.com

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

thang bảng lương doanh nghiệp tự xây dựng và điều chỉnh bất cứ khi nào (vì chính sách còn thay đổi liên tục mà). Lưu tại doanh nghiệp mà không cần mang lên phòng thương binh XH đâu. Đấy là phòng lao động ở hưng yên tập huấn nói thế đấy ak.

N

NguyenThuongNL

Sơ cấp
12/6/13
23
0
0
34
Ha Noi

hjc khó về xây dựng các loại phụ cấp cho hợp lý, và ko bị thuế bắt bẻ á a thechung :(((((

N

NguyenThuongNL

Sơ cấp
12/6/13
23
0
0
34
Ha Noi

Tình hình là thế này, các anh chị coi qua rồi giúp dùm e với:wall:
Em vừa mới được vào làm tại 1 Công ty tháng 6 này thôi
Sếp Công ty kêu e làm lại sổ sách cho hợp lý từ T1/2013
Phần đầu tiên sếp kêu e làm lại hoàn chỉnh đó là Bảng luơng ,mà sếp ko cho số liệu lượng trả khoảng bao nhiêu, kêu tự kế toán cho sao cho Lmin=lương đóng BHXH, Lmax ở khoảng gần 5 tr để đóng thue' TNCN ít
Mặt khác từ ngày 1/1/2013 lương tối thiểu tăng lên do đó lương tối thiểu của công ty e thấp hơn 2350000*1.07, nhưng anh quản lý thuế tự động tăng mức lương đóng bảo hiểm công ty e lên = mức 2350*1.07.
Giờ e làm lại bảng lương bắt buộc phải tăng lương tối thiêu (của công ty áp dụng) từ 1500000 lên 2000000 đ. Và lương này *hệ số lương lại cao hơn lương đóng BHXH vài trăm
Hỏi vậy em có phải bị truy thu phần chênh lệch đó không?e phải giải quyết rắc rối này như thế nào?
Và anh chị nào có bảng chi tiết các khoản phụ cấp ,trợ cấp hợp lý mà ko bị thuế bắt bẻ ko share e với, e cám ơn nhìu:wall:

K

kitty91

Guest
16/7/15
36
4
8
33
Mình xin phép chia sẻ thông tin bạn như sau :

Ngày xưa mình gặp phải trường hợp này, khi đăng ký thang lương, bảng lương; người nhân viên cũ chưa am hiểu về từ ngữ mức lương tối thiểu vùng, mức lương tối thiểu chung.

Nên lúc xây dựng thang lương, bảng lương; nhân viên đã ngộ nhận từ mức lương tối thiểu. Họ nghĩ mức lương tối thiểu đó là mức lương "thấp" của 1 người lao động được nhận.

Già sử theo nghị định 110 - mức lương tối thiểu áp dụng cho Huyện Hóc Môn là 740.000đồng cùng với hệ số bậc 1 của 1 người lao động nào đó là 1.48 cho công nhân của ngành nghề giống cây trồng (Nông nghiệp, thủy lợi, thủy sản).
Mức lương căn bản = mức lương tối thiểu theo vùng * nhân với hệ số = 1.045.000 đồng

Và cũng từ ấy, nhân viên mới lập bảng đăng ký thang lương, bảng lương với mức lương tối thiểu là 1.045.000 đồng.

Chính từ chỗ không hiểu rõ được mức lương tối thiểu theo vùng, mức lương tối thiểu chung dẫn đến hồ sơ khi chuyển qua đăng ký tham gia BHXH sẽ bị tăng cao.

Để xử lý tình trạng trên, mình phải lập công văn gởi cơ quan lao động xã hội để thuyết mình và giải trình lại vấn đề này. Làm văn bản để xin điều chỉnh đăng ký lại thang lương, bảng lương mới.

===========

6.- ....

em đang rơi vào trường hợp này ,chỉ giúp em nên giải quyết thế nào ak?huhu

D

Dang Phuong90

Guest
20/12/16
11
0
1
33
E chào cả nhà ạ.
Bên e đang gặp 1 vấn đề.
Nhờ mọi người tư vấn giúp e nhé.
Bên CTy e có đăng ký thang bảng lương từ năm 2013. Bậc từ bậc 1 đến bậc 7, mức hệ số cách nhau 10%. Những lần tăng lương trước bên e đều tăng đúng theo hệ số đăng ký ở thang bảng lương. Nhưng đến tháng 5 cty e tăng lương đồng loạt cho CNV, 1 số NV tăng lương cao hơn mức bậc 7 đã đăng ký ban đầu, và tăng vượt bậc.
VD : KTT bậc 2. 4.929.000đ ( Hệ số: 1.59% ), tăng lên 10.100.000đ ( cao hơn bậc 7) ( bậc 7 là : 2.57% = 7.967.000đ )
Bgiờ bên BH đang yêu cầu giải trình.
Các bác giúp e với ạ.
Bác nào có mẫu k? cho e xin luôn nhé

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
E chào cả nhà ạ.
Bên e đang gặp 1 vấn đề.
Nhờ mọi người tư vấn giúp e nhé.
Bên CTy e có đăng ký thang bảng lương từ năm 2013. Bậc từ bậc 1 đến bậc 7, mức hệ số cách nhau 10%. Những lần tăng lương trước bên e đều tăng đúng theo hệ số đăng ký ở thang bảng lương. Nhưng đến tháng 5 cty e tăng lương đồng loạt cho CNV, 1 số NV tăng lương cao hơn mức bậc 7 đã đăng ký ban đầu, và tăng vượt bậc.
VD : KTT bậc 2. 4.929.000đ ( Hệ số: 1.59% ), tăng lên 10.100.000đ ( cao hơn bậc 7) ( bậc 7 là : 2.57% = 7.967.000đ )
Bgiờ bên BH đang yêu cầu giải trình.
Các bác giúp e với ạ.
Bác nào có mẫu k? cho e xin luôn nhé
Làm TBL 2016 nộp thử xem s bạn. Tại TBL bạn làm cũng lâu rồi mà. Sau đó nộp cv giải trình cho BHXH đính kèm TBL 2016 chẳng hạn.
Còn hok thì bạn giải trình với lý do: TBL đăng ký từ năm 2013, năm 2016 đơn vị đã điều chỉnh lại TBL nhưng chưa nộp lại với bên BHXH.
Đơn vị chúng tôi cam kết sẽ nộp lại TBL 2016 cho phòng LĐ trước ngày...../.../... theo quy định của Bộ Luật Lao Động, pháp luật Nhà nước....
Mẫu công văn giải trình cũng nhiều, bạn tải về rồi điền lại thông tin vào thôi.

D

Dang Phuong90

Guest
20/12/16
11
0
1
33
Làm TBL 2016 nộp thử xem s bạn. Tại TBL bạn làm cũng lâu rồi mà. Sau đó nộp cv giải trình cho BHXH đính kèm TBL 2016 chẳng hạn.
Còn hok thì bạn giải trình với lý do: TBL đăng ký từ năm 2013, năm 2016 đơn vị đã điều chỉnh lại TBL nhưng chưa nộp lại với bên BHXH.
Đơn vị chúng tôi cam kết sẽ nộp lại TBL 2016 cho phòng LĐ trước ngày...../.../... theo quy định của Bộ Luật Lao Động, pháp luật Nhà nước....
Mẫu công văn giải trình cũng nhiều, bạn tải về rồi điền lại thông tin vào thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA