Hai hoá đơn xuất cùng một ngày trên 20tr

• Thread starter mituot2005
  • Ngày gửi
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
trời, chuyển khoản qua bên đó rồi bảo bên đó chuyển khoản lại, thế có mà lạy ông tôi ở bụi này, chỉ có trường hợp chuyển khoản qua rồi đem chứng từ ngân hàng qua để bên họ cho lấy tiền mặt đem về, Nhưng nghe chừng chi phí đi lại chắc tốn kém, thôi thì tuỳ khổ chủ, nếu không có chứng từ ngân hàng thì 2 hoá đơn đó ko được khấu trừ cái nào cả.

Cái này không vấn đề gì cả, bản chất của việc chuyển tiền qua ngân hàng chỉ là để chứng minh có thực tế mua bán, tránh gian lận trốn thuế

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
Cả nhà giup em với e có 2 hoá đơn xuất cùng một ngày, mua TSCĐ là điều hoà ở tận HCM, Tổng hai hoá đơn đó lại là 32tr, mỗi cái 16tr/ 1 hoá đơn.vì chị GĐ vao SG chơi thấy hàng Kmại rẻ lên mua trả tiền mặt.Xin mọi người giúp em với vi chắc là không bao h chuyển khoản lại được rui.
em có đợc khấu trừ hai hđ đó k?
nếu k đựoc khấu trừ cả 2 hđ thì: có được khấu trừ 1 cái còn 1 cái cho vào CF được k? hay khấu trừ 1 cái còn một cái bỏ đi k cho vào sổ ktoán vì sợ sau nay khó giả trình. Vì 2 cái điều hoà này mua chỉ nhập kho k mang ra dùng sau 2 tháng nữa bọn e lại phải xuất bán đi bằng giá trị mua vào.
Xin các Pác chỉ bảo e thêm.

- Chào bạn, thông tư 129/2008/TT-BTC đã nó rất rõ, hóa đơn xuất trong cùng một ngày và do cùng một nhà cung cấp xuất tổng trị giá trên 20 triệu thì sẽ không được khấu trừ thuế. Nhưng bạn không cần phải bỏ hóa đơn nào hết đó cứ hạch toán vào sổ sách bình thường, phần thuế GTGT được công vào làm nguyên giá của TSCĐ đó luôn nha!
Thân chào!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
eo ui! mấy pác thuế mà bới lông tớ lên thì chết!

mà mình xuất 08 hoá đơn đó cho 1 công trình của 1 chủ đầu tư! bởi vì ông ấy nộp tiền mặt vào TK của công ty minh. Liệu có vấn đề gì không nhỉ???:wall:

nếu nộp tiền mặt vào TK cty bạn trong thời gian từ 01/01/2009 đến ngày 31/03/2009, còn từ ngày 1/4/2009 trở đi nộp tiền mặt là không được nha bạn, phải dùng uỷ nhiệm chi nha :015:

L

Luc van

Guest
nếu nộp tiền mặt vào TK cty bạn trong thời gian từ 01/01/2009 đến ngày 31/03/2009, còn từ ngày 1/4/2009 trở đi nộp tiền mặt là không được nha bạn, phải dùng uỷ nhiệm chi nha :015:

vây à! thế mình đang lo cho bên khách hàng thui!
mà 8 HĐ dô mình xuất tháng 8 nộp tiền cúng tháng 8 lun!

H

halami

Guest
24/3/17
1
0
1
34
vậy nếu bên em xuất tiền mặt ra đi nộp vào tài khoản ngân hàng của người bán cho 2 hóa đơn tổng trên 20 triệu . có phiếu nộp tiền vào tài khoản của ngân hàng. thì có được xem là có chứng từ ngân hàng hay ko? có được khấu trừ thuế đầu vào ko cả nhà?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
vậy nếu bên em xuất tiền mặt ra đi nộp vào tài khoản ngân hàng của người bán cho 2 hóa đơn tổng trên 20 triệu . có phiếu nộp tiền vào tài khoản của ngân hàng. thì có được xem là có chứng từ ngân hàng hay ko? có được khấu trừ thuế đầu vào ko cả nhà?
Bạn không nói thời điểm NVKT phát sinh thì biết thế nào mà trả lời? Thuế thay đỗi NĐ, TT ... liên tục thì phải biết thời điểm nào áp dụng theo văn bản nào chư. Bạn xem TT 26 BTC ngày 27/02/2015 nhé.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Thanh toán qua ngân hàng được hiểu là chuyển tiền từ tài khoản ngân hàng người mua sang tài khoản ngân hàng người bán. Do đó bên bạn làm thế là không hợp lệ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA