Hai hoá đơn xuất cùng một ngày trên 20tr

• Thread starter mituot2005
  • Ngày gửi
M

mituot2005

Trung cấp
25/7/08
98
0
0
42
HN
Cả nhà giup em với e có 2 hoá đơn xuất cùng một ngày, mua TSCĐ là điều hoà ở tận HCM, Tổng hai hoá đơn đó lại là 32tr, mỗi cái 16tr/ 1 hoá đơn.vì chị GĐ vao SG chơi thấy hàng Kmại rẻ lên mua trả tiền mặt.Xin mọi người giúp em với vi chắc là không bao h chuyển khoản lại được rui.
em có đợc khấu trừ hai hđ đó k?
nếu k đựoc khấu trừ cả 2 hđ thì: có được khấu trừ 1 cái còn 1 cái cho vào CF được k? hay khấu trừ 1 cái còn một cái bỏ đi k cho vào sổ ktoán vì sợ sau nay khó giả trình. Vì 2 cái điều hoà này mua chỉ nhập kho k mang ra dùng sau 2 tháng nữa bọn e lại phải xuất bán đi bằng giá trị mua vào.
Xin các Pác chỉ bảo e thêm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
đúng đó nếu bạn mua của cùng một công ty mà lại mua trong cùng một ngày thì chắc cơ quan thuế sẽ không cho bạn khấu trừ VAT đầu vào đâu vì số tièn lớn hơn 20tr mà lại thanh táon bằng tiền mặt.nhưng chắc chắn không phải là không có cách, bạn có thể khéo léo bàng cách đó nói với khách hàng dể ngưòi ta đưa phiếu thu và bạn sẽ thanh toán vào TK ngân hàng cho họ,vì còn làm ăn lâu dài mà chắc họ không làm khó bạn đâu. hoặc có thể làm cách nào đó chuyển PT, PC đó ra làm 2 ngày
thế là ok
chúc bạn thành công

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
đúng đó nếu bạn mua của cùng một công ty mà lại mua trong cùng một ngày thì chắc cơ quan thuế sẽ không cho bạn khấu trừ VAT đầu vào đâu vì số tièn lớn hơn 20tr mà lại thanh táon bằng tiền mặt.nhưng chắc chắn không phải là không có cách, bạn có thể khéo léo bàng cách đó nói với khách hàng dể ngưòi ta đưa phiếu thu và bạn sẽ thanh toán vào TK ngân hàng cho họ,vì còn làm ăn lâu dài mà chắc họ không làm khó bạn đâu. hoặc có thể làm cách nào đó chuyển PT, PC đó ra làm 2 ngày
thế là ok
chúc bạn thành công

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
Cả nhà giup em với e có 2 hoá đơn xuất cùng một ngày, mua TSCĐ là điều hoà ở tận HCM, Tổng hai hoá đơn đó lại là 32tr, mỗi cái 16tr/ 1 hoá đơn.vì chị GĐ vao SG chơi thấy hàng Kmại rẻ lên mua trả tiền mặt.Xin mọi người giúp em với vi chắc là không bao h chuyển khoản lại được rui.
nếu k đựoc khấu trừ cả 2 hđ thì: có được khấu trừ 1 cái còn 1 cái cho vào CF được k? hay khấu trừ 1 cái còn một cái bỏ đi k cho vào sổ ktoán vì sợ sau nay khó giả trình. Vì 2 cái điều hoà này mua chỉ nhập kho k mang ra dùng sau 2 tháng nữa bọn e lại phải xuất bán đi bằng giá trị mua vào.

mình nghĩ 2 hoá đơn là 2 nghiệp vụ khác nhau, cho dù mua cùng vào một ngày,mỗi hoá đơn trị giá 16tr nên sẽ được khấu trừ thuế thôi.chi tiền mặt bạn phải lập phiếu chi-kèm phiếu thu của bên bán hàng.

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
mình nghĩ 2 hoá đơn là 2 nghiệp vụ khác nhau, cho dù mua cùng vào một ngày,mỗi hoá đơn trị giá 16tr nên sẽ được khấu trừ thuế thôi.chi tiền mặt bạn phải lập phiếu chi-kèm phiếu thu của bên bán hàng.
TT 129 hướng dẫn trường hợp này như sau:

Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị trên hai mươi triệu đồng thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

Vậy trường hợp này không được khấu trừ đâu nhé bạn.

M

mamtom

Guest
4/11/06
20
0
0
Hà Đông
Đúng nh] bạn maytim83 nói. có sao đâu. may ma họ viết làm 2 hoá đơn đấy, 2 hoá đơn ấy đều dưới 20tr, nên thanh tóan bằng tiền mặt thi ok rồi, vẫn đc khấu trư như thường, bạn cứ hạch toán mua TSCD cả 2 cái điều hoà đó, cứ tính khấu hao như bình thường, khi nao bán thi ghi giam TSCD thôi.
thân!

B

bachcuc82

Guest
10/9/09
11
0
0
Thai Nguyen
Trường hợp này bạn chỉ được khấu trừ 1 HĐ thôi còn HĐ kia bạn cho chi phí (theo trích dẫn TT129 của bạn đôngnghiệp đã nêu ở trên). Ban tìm hiểu thêm về điều kiện HĐ được khấu trừ nhé.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Ban duonghiep đã trích dẫn cụ thể rồi mà các bạn vẫn chưa hiểu hay sao.
Trong cùng một ngày xuất nhiều hoá đơn tổng trên 20 triệu thì phải chuyển khoản, nếu cả hai hoá đơn không có cái nào chuyển khoản thì chẳng được khấu trừ cái nào hết nha!

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Bạn duonghiep đã trích dẫn cả thông tư ra rồi mọi người cứ thế mà làm thôi, nói có sách mách có chứng rồi bạn cứ vậy mà làm nếu cả 2 hóa đơn cùng 1 cty xuất thì bạn không được khấu trừ cái nào cả, đúng như tamnt07 nói. :angel:

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Sao không gọi sang bọn bán hàng ấy, đã kinh doanh điều hoà thì chắc là làm ăn ngon lành cả. Bạn cứ giải thích cho bên đấy tình hình thuế má như thế, kiểu gì trường hợp bạn bên đấy cũng gặp nhiều rồi. Bạn cứ đề nghị bên đấy đồng ý cho chuyển khoản lại. Sau đó chuyển tài khoản ngân hàng cho bên đấy số tiền mua hàng. khi bên kia đã nhận được tiền thì đề nghị họ chuyển khoản trả lại số tiền đó. Cứ làm rắn vào mình nghĩ là sẽ ok thôi

H

hueth

Sơ cấp
29/8/09
8
0
0
thanh hoá
Mình thấy các bạn trẩ lời cứ mỗi người một ý là sao vậy. Theo mình theo thông tư 129 thì trường hợp của chủ toppic đưa ra sẽ không được khấu trừ thuế, nếu như không chuyển khoản qua ngân hàng

M

meobeomap0883

Guest
1/4/09
2
0
0
41
Quảng Ninh
vậy cho mình hỏi, giả dụ mình là A mua hàng của ông B và được xuất hoá đơn giá 90 triệu, ông B nợ ông C 100triệu, ông B đưa chứng từ xác nhận công nợ giữa ông B và ông C và bảo A là mình trả 90tr qua ngân hàng cho ông C. Vậy mình có được khấu trừ thuế không?

M

meobeomap0883

Guest
1/4/09
2
0
0
41
Quảng Ninh
Sao không gọi sang bọn bán hàng ấy, đã kinh doanh điều hoà thì chắc là làm ăn ngon lành cả. Bạn cứ giải thích cho bên đấy tình hình thuế má như thế, kiểu gì trường hợp bạn bên đấy cũng gặp nhiều rồi. Bạn cứ đề nghị bên đấy đồng ý cho chuyển khoản lại. Sau đó chuyển tài khoản ngân hàng cho bên đấy số tiền mua hàng. khi bên kia đã nhận được tiền thì đề nghị họ chuyển khoản trả lại số tiền đó. Cứ làm rắn vào mình nghĩ là sẽ ok thôi
trời, chuyển khoản qua bên đó rồi bảo bên đó chuyển khoản lại, thế có mà lạy ông tôi ở bụi này, chỉ có trường hợp chuyển khoản qua rồi đem chứng từ ngân hàng qua để bên họ cho lấy tiền mặt đem về, Nhưng nghe chừng chi phí đi lại chắc tốn kém, thôi thì tuỳ khổ chủ, nếu không có chứng từ ngân hàng thì 2 hoá đơn đó ko được khấu trừ cái nào cả.

lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
vậy cho mình hỏi, giả dụ mình là A mua hàng của ông B và được xuất hoá đơn giá 90 triệu, ông B nợ ông C 100triệu, ông B đưa chứng từ xác nhận công nợ giữa ông B và ông C và bảo A là mình trả 90tr qua ngân hàng cho ông C. Vậy mình có được khấu trừ thuế không?

Sao được hả em.
Chứng từ đó đâu có chứng minh được là em trả tiền cho ông B. cứ chuyển trả trực tiếp cho ông B đi nhé! (nếu ko là ko được khấu trừ đâu)
Thân!

L

Luc van

Guest
Sao được hả em.
Chứng từ đó đâu có chứng minh được là em trả tiền cho ông B. cứ chuyển trả trực tiếp cho ông B đi nhé! (nếu ko là ko được khấu trừ đâu)
Thân!

Lyly nói đúng đó.

L

Luc van

Guest

Trường hợp này của mituot2005 theo mình vẫn được khấu trừ cả 2 hoá đơn. Giống bữa trước khách hàng của mình trả tiền mặt 150 tr, làm mình phải xuất tới 08 hoá đơn trong cùng một ngày đó. vẫn được kháu trừ mà.
Thân!

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
HD trên 20tr

Trường hợp này của mituot2005 theo mình vẫn được khấu trừ cả 2 hoá đơn. Giống bữa trước khách hàng của mình trả tiền mặt 150 tr, làm mình phải xuất tới 08 hoá đơn trong cùng một ngày đó. vẫn được kháu trừ mà.
Thân!
hi ko được bạn ạ, bạn xuất 8 hoá đơn dưới 20tr trong cùng 1 ngày để bạn thu bằng tiền mặt còn chủ topic thì lại là mua hàng cùng một ngày của cùng một ngươì mà lại trên 20tr thì ko được khấu trừ nếu ko chuyển khảon

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Thân!

Bạn xuất 8 hóa đơn trong cùng 1 ngày và cho cùng 1 khách hàng thì chắc chắn sẽ bị thuế nghi ngờ và sẽ bị bới lông tìm vết chỗ này

L

Luc van

Guest
Bạn xuất 8 hóa đơn trong cùng 1 ngày và cho cùng 1 khách hàng thì chắc chắn sẽ bị thuế nghi ngờ và sẽ bị bới lông tìm vết chỗ này

eo ui! mấy pác thuế mà bới lông tớ lên thì chết!

mà mình xuất 08 hoá đơn đó cho 1 công trình của 1 chủ đầu tư! bởi vì ông ấy nộp tiền mặt vào TK của công ty minh. Liệu có vấn đề gì không nhỉ???:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA