Kê khai và quyết toán thuế TNCN năm 2009

• Thread starter bluemillion2000
  • Ngày gửi
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
dạ, vậy cho em hỏi thêm
giám đốc cty em có mst cá nhân rùi nhưng làm ở 1 công ty khác nữa
nếu đã đóng thuế TNCN ở cty bên kia, thì thu nhập bên này có phải kê lên và đóng nữa k ah?
bên công ty này thì giám đốc vừa là cổ đông vừa được nhận lương hàng tháng từ HĐQT
- Thế cũng như cá nhân có thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công ổn định từ 2 nơi trở lên; mà thu nhập từ tiền lương, tiền công khác với thu nhập từ đầu tư vốn bạn nhá

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocmaikt

ngocmaikt

Sơ cấp
23/6/09
11
0
1
40
TP HCM
Quyết toán thuế TNCN bạn làm theo mẫu 05/kk-tncn, kèm theo bảng kê 05a/kk-tncn và 05b/kk-tncn. Cái này làm hôm trước mình đi tập huấn thuế ở chi cục thuế Q. Tân Phú, còn bây giờ có đổi mẫu mới vào cuối tháng 1/2010; đầu tháng 2 mới bắt đầu khai quyết toán thuế TNCN bạn ơi. Chờ nhé, ngày nào mình cũng coi hết mà hổng thấy mẫu mới, bạn nào có biết mẫu mới thì nhớ cho mọi người nhé. Thân!

N

Nhanbien

Guest
15/1/07
1
0
1
TP HCM
chào các bạn mình muốn tải mẫu quyết toán thuế thu nhập cá nhân N2009,ai có làm ơn cho mình tải với,thank!
Cho mình hỏi nếu ở cty mình mọi người đều có thu nhập từ 2 nơi,lâu nay mình kê khai thu 10%ở phần dành cho cá nhân không ký HĐLĐ vậy cuối năm quyết toán mình làm theo mẫu nào,cám ơn các bạn nhiều nhiều:)

O

octieukt

Sơ cấp
12/10/09
34
0
6
viet nam
hihi,chao ban, theo mình được biết thời hạn cuối cùng nộp quyết toán thuế là 31/03/2010. . Đối với công ty bạn không có ai có thu nhập trên 4tr thì sẽ không phát sinh thuế TNCN nên không cần kê khai, chỉ quyết toán thuế cuối năm thôi. Còn quyết toán như thế nào bạn đợi đầu tháng 2 sẽ có mẫu quyết toán thuế TNCN mới, cơ quan thuế sẽ có hướng dẫn cụ thể bạn đừng lo lắng quá nha.

P

phuonghn

Guest
16/4/07
47
1
6
Hà nội
chào các bạn mình muốn tải mẫu quyết toán thuế thu nhập cá nhân N2009,ai có làm ơn cho mình tải với,thank!
Cho mình hỏi nếu ở cty mình mọi người đều có thu nhập từ 2 nơi,lâu nay mình kê khai thu 10%ở phần dành cho cá nhân không ký HĐLĐ vậy cuối năm quyết toán mình làm theo mẫu nào,cám ơn các bạn nhiều nhiều:)

Bạn xem lại TT62 ngày 27/3/9 nhé . Bộ TC qui định rõ cách kê khai và giảm trừ gia cảnh đối với TH này

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Hãy chờ sang tháng 2/2010 có hướng dẫn và biểu mẫu mới

K

ke toan ham hoc hoi

Guest
23/2/10
1
0
0
36
Bình dương
lam sao ma cong nhân người ta biết được mà tự di quyet toán chứ

M

minhchau18188

Guest
14/1/10
5
0
0
quảng ninh
các bác ơi, đã có biểu mẫu mới về quyết toán thu nhập cá nhân chưa nhỉ? Bác nào biết bảo mình với? Thanks

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
các bác ơi, đã có biểu mẫu mới về quyết toán thu nhập cá nhân chưa nhỉ? Bác nào biết bảo mình với? Thanks
- Mẫu QT theo TT20 mọi người đã đưa lên diên đàn rồi, cong phần mểm hỗ trợ QT (QTT); và HTKK 2.5 bạn chờ đến 01/3/2010 lên web lấy nhé

M

minhchau18188

Guest
14/1/10
5
0
0
quảng ninh
cho e hỏi vấn đề này? e xin đưa ra ví dụ luôn cho dễ hiểu ạ!
Ví dụ: Ông A làm 2 công ty đều ký hợp đồng chính thức
Thu nhập tại công ty em: 3,28 tr -> không phải nộp thuế TNCN
Thu nhập tại công ty khác: 5,6 tr -> giảm trừ bản thân 4 tr, giảm trừ gia cảnh 3,2 tr nên không phải nộp thuế TNCN
Nhưng tổng thu nhập hai công ty phải nộp thuế TNCN. Ông A sẽ là người tự đi quyết toán với CQT nhưng do công việc nên e pải giúp ông ý. Cho e hỏi các bước e phải làm để quyết toán hàng quý là thế nào? và mẫu biểu sử dụng?
Mong mọi người giúp đỡ!!!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
cho e hỏi vấn đề này? e xin đưa ra ví dụ luôn cho dễ hiểu ạ!
Ví dụ: Ông A làm 2 công ty đều ký hợp đồng chính thức
Thu nhập tại công ty em: 3,28 tr -> không phải nộp thuế TNCN
Thu nhập tại công ty khác: 5,6 tr -> giảm trừ bản thân 4 tr, giảm trừ gia cảnh 3,2 tr nên không phải nộp thuế TNCN
Nhưng tổng thu nhập hai công ty phải nộp thuế TNCN. Ông A sẽ là người tự đi quyết toán với CQT nhưng do công việc nên e pải giúp ông ý. Cho e hỏi các bước e phải làm để quyết toán hàng quý là thế nào? và mẫu biểu sử dụng?
Mong mọi người giúp đỡ!!!
Công ty em và công ty khác khai quyết toán vào tờ khai 05KK/-TNCN và bảng kê mẫu 05A/BK-TNCN
Ông đó đề nghị công ty em và công ty khác viết chứng từ khấu trừ thuế, tập hợp các khoản giảm trừ và khai QTT vào tờ khai 09/KK-TNCN; Phụ lục 09A/PL-TNCN và Phụ lục 09C/PL-TNCN

M

minhchau18188

Guest
14/1/10
5
0
0
quảng ninh
"Ông đó đề nghị công ty em và công ty khác viết chứng từ khấu trừ thuế"
Em không hiểu là thế nào ạ??? Tại ở mỗi công ty ông ý có phải nộp thuế đâu mà viết chứng từ khấu trừ thuế ạ?

T

thanhbinhdat

Sơ cấp
22/3/06
30
0
6
Tp.HCM
"Ông đó đề nghị công ty em và công ty khác viết chứng từ khấu trừ thuế"
Em không hiểu là thế nào ạ??? Tại ở mỗi công ty ông ý có phải nộp thuế đâu mà viết chứng từ khấu trừ thuế ạ?

Bạn ơi, có thu nhập ở hai cty thì chỉ được giảm trừ gia cảnh ở 1 cty thôi, còn cty thứ hai sẽ bị khấu trừ 10%, ví dụ ông ấy đã khai giảm trừ ở cty kia - không phải nộp thuế, thì ở cty bạn - bạn sẽ phải thu là 3tr28*10% = 328.000đ. Bạn phải viết biên lai cho ông ấy, ông ấy sẽ cầm biên lai đó đi quyết toán với thuế để được hoàn lại phần thuế chênh lệch. - Theo mình hiểu là thế.

M

minhchau18188

Guest
14/1/10
5
0
0
quảng ninh
thanks bạn nhé!
Nhưng mà theo t hiểu khấu trừ 10% đối với những người không có hợp đồng lao động, không có mã số thuế TNCN thôi chứ? Ông này có hợp đồng 2 nơi và có mã số thuế rồi mà??

B

bichhoa8x

Sơ cấp
22/12/08
5
0
0
Go Vap, Tp.HCM
Mình đang làm quyết toán thuế TNCN để nộp nhưng sao số thuế phải nộp hay khấu trừ gì đó khác với số thuế mình đã khấu trừ hàng tháng cộng lại. Mình lên cơ quan thuế hỏi thì người ta nói mình phải backup dữ liệu theo tháng vào nhưng mình không biết backkup như thế nào để phần mềm đúng với tờ khai hàng tháng cộng lại.
Bạn nào biết thì chỉ mình với. Mình cảm ơn rất nhiều.

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
Chào các bác! Trong TT160/2009/TT-BTC Mục 1.2 của Điều 3 có đề cập : cơ quan chi trả thu nhập chỉ phải kê khai quyết toán (QT)thu nhập và số thuế đã khấu trừ phát sinh từ ngày 01/7/2009 đến ngày 31/12/2009.

Các bác cho mình hỏi là cơ quan chi trả thu nhập chỉ phải kê khai QT số thuế đã khấu trừ trong t/gian trên hay sao? Đã quyết toán thì phải có thừa thiếu chứ sao chỉ QT số đã khấu trừ.Còn nếu muốn QT thừa thiếu thì cá nhân người lao động tự đi QT với cơ quan thuế hay sao.

Mà mình cũng chưa thấy cái mẫu QT thừa thiếu dành cho cơ quan chi trả thu nhập(chỉ có mẫu dành cho cá nhân đó là mẫu 09/KK-TNCN và các phụ lục).
Rất mong các bác dân kế toán mình hỗ trợ.

Quyết toán số thuế thu nhập phát sinh từ ngày 01/7/09 đến 31/12/09, quyết toán để biết số đã khấu trừ, số còn phải nộp hay số nộp thừa là bao nhiêu.

Bình thường cơ quan chi trả thu nhập sẽ quyết toán theo phần mềm 2.5 theoi mẫu 05; trường hợp cá nhân nào có thu nhập khác ngoài công ty mình thì phải tự quyết toán với cơ quan thuế theo mẫu 09.

Thân

M

minhchau18188

Guest
14/1/10
5
0
0
quảng ninh
cho e hỏi vấn đề này ạ
e phải tự khai thuế thu nhập cá nhân của mình với cơ quan thuế. E làm theo mẫu 07 nhưng lại là theo tháng, e muốn làm theo quý thì bj làm theo mẫu nào ạ?
Mong mọi người chỉ giúp em!thanks

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cho e hỏi vấn đề này ạ
e phải tự khai thuế thu nhập cá nhân của mình với cơ quan thuế. E làm theo mẫu 07 nhưng lại là theo tháng, e muốn làm theo quý thì bj làm theo mẫu nào ạ?
Mong mọi người chỉ giúp em!thanks
- Thuế TNCN chỉ mở cho kê khai và nộp theo quý đối với tổ chức, cá nhân chi trả tiền lương, tiền công. Còn cá nhân hiện chưa cho phép, bạn vẫn phải kê khai theo tháng

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
Hướng dẫn mình làm quyết toán thuế TNCN năm 2009 với

Mình được giao nhiệm vụ làm quyết toán thuế TNCN nhưng trước giờ mình chưa làm nên không biết bắt đầu như thế nào? Rất mong các bạn hướng dẫn giúp mình. Mình cần phải có cái gì để làm dữ liệu để làm, cần phải có file gì để điền, cần dùng phần mềm gì, điền các thông tin trên đó ra sao? v.v... Mong các bạn hướng dẫn giúp mình, minh chân thành cảm ơn.

M

meoconbexiu

Sơ cấp
13/1/10
7
0
1
Tp.HCM
bạn làm bảng tổng hợp lương + thưởng của 6 tháng cuối năm 2009 ( phần lương tháng 13 bạn chỉ cộng 50% thôi do được miễn giảm 50% ), bạn chia đều cho 6 tháng ra thu nhập bình quân của mỗi tháng. Sau đó bạn trừ đi các khoản giảm trừ gia cảnh (cho bản thân là 4tr, người phụ thuộc 1,6tr ), trừ BHXH, BHYT, BHTN, sau khi trừ xong bạn nhân với thuế suất lũy tiến. bảng này bạn làm để kiểm tra số liệu thôi .
Khi bạn làm trên phần mềm HTKK 2.5.1 ở bảng kê 05A, 05B bảng chỉ nhập tiền lương đã trả cho nhân viên + trích BHXH, BHYT còn những cột tính thuế còn lại phần mềm sẽ tự tính bạn không phải tính chi cho mệt.