Kê khai và quyết toán thuế TNCN năm 2009

• Thread starter bluemillion2000
  • Ngày gửi
X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
bạn làm bảng tổng hợp lương + thưởng của 6 tháng cuối năm 2009 ( phần lương tháng 13 bạn chỉ cộng 50% thôi do được miễn giảm 50% ), bạn chia đều cho 6 tháng ra thu nhập bình quân của mỗi tháng. Sau đó bạn trừ đi các khoản giảm trừ gia cảnh (cho bản thân là 4tr, người phụ thuộc 1,6tr ), trừ BHXH, BHYT, BHTN, sau khi trừ xong bạn nhân với thuế suất lũy tiến. bảng này bạn làm để kiểm tra số liệu thôi .
Khi bạn làm trên phần mềm HTKK 2.5.1 ở bảng kê 05A, 05B bảng chỉ nhập tiền lương đã trả cho nhân viên + trích BHXH, BHYT còn những cột tính thuế còn lại phần mềm sẽ tự tính bạn không phải tính chi cho mệt.

Ủa, mình cứ tưởng làm trên pm quyết toán thuế TNCN bản 1.1 chứ? vậy là sao trời.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

diep nguyen

Sơ cấp
7/4/09
39
0
0
Q. Gò Vấp
Phiên bản 1.1 là quyết toán của cá nhân bạn a, còn 2.5.1 là dành cho doanh nghiệp.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Tài liệu hướng dẫn quyết toán thuế TNCN do Cục Thuế TP. HCM biên soạn và được Thầy tiger2774 đã upload

Load tại webketoan

Thêm 1 link load về nghe nữa nè - http://www.mediafire.com/?e21u2xmyhyz

Có thuyết minh của Giảng viên hướng dẫn cụ thể lên tờ khai Mẫu số: 05/KK-TNCN, Mẫu số: 05A/BK-TNCN, Mẫu số: 05B/BK-TNCN.

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
Chỉ tiêu [10]: tổng số tháng được giảm trừ tính sao vậy các bạn. Cho ví dụ cụ thể luôn nha.

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
Chỉ tiêu [08] Thu nhập chịu thuế: là tổng của năm 2009 luôn hay là tính bình quân cho 1 tháng vậy các bạn?
- Giả xử tổng tn của 1 nv trong năm 2009 là : 100.000.000 làm việc trong 9 tháng

Thì chỉ tiêu [08] điền vô là 100.000.000 hay là 100.000.000/9

Mà chỉ tiêu [08] và chỉ tiêu [13] khác nhau chỗ nào vậy các bạn?

Sửa lần cuối:
X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
6 tháng / 1 người phụ thuộc ?

Ý bạn là sao? mình ko hiểu, không lẽ cứ 1 người phụ thuộc thì tính là 6 tháng, 2 người là 12 tháng à? Không cần quan tâm là tháng nào đăng ký người phụ thuộc à bạn? bạn có yahoo không, chat cho nhanh bạn à.

G

gianghn1791987

Guest
16/3/10
10
0
0
Giang Vo, Ha Noi
mọi người ơi, thế cá nhân làm việc cho 1 cơ quan có thể tự đi quyết toán thuế được không? Hay cứ nhất thiết phải qua cơ quan chi trả thu nhập?

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
Hic, bị rối tung luôn. Giờ mấy chỉ tiêu trong đó, nhìn vô không biết cách điền sao luôn. Bạn nào có thể giải thích chi tiết dùm mình được không? Nếu là tổng thì tổng của cái gì, trừ cái gì, tổng 12 tháng hay tổng 6 tháng ... sắp nổ não rồi.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Hic, bị rối tung luôn. Giờ mấy chỉ tiêu trong đó, nhìn vô không biết cách điền sao luôn. Bạn nào có thể giải thích chi tiết dùm mình được không? Nếu là tổng thì tổng của cái gì, trừ cái gì, tổng 12 tháng hay tổng 6 tháng ... sắp nổ não rồi.

Đã gởi tài liệu lên có cả phần audio minh họa mà không chịu đọc bài nhe,
Chỉ tính 6 tháng cuối năm từ tháng 07/09 đến tháng 12/2009 mà thôi do đặc thù năm 2009 được miễn giảm thuế TNCN 6 tháng đầu năm.

Hãy chịu khó đọc, nghe nhiều và tìm các bài trong diễn đàn bởi công cụ Search (tìm kiếm) có từ khóa hướng dẫn kê khai Mẫu số: 05/KK-TNCN, Mẫu số: 05A/BK-TNCN, Mẫu số: 05B/BK-TNCN thì sẽ rõ hơn và không được nữa thì sẽ hỏi sau

X

xDTQx

Trung cấp
1/4/09
79
0
6
Nha Trang
Hic, hồi nãy đâu có file audio đâu. Giờ mới thấy, để download về nghiên cứu đã. Chứ sao bạn không gởi file gốc ppt lên trời, gởi file pdf nhiều vd không thấy được. Đọc xong mà đầu cứ xoay xoay. Hic

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Hic, hồi nãy đâu có file audio đâu. Giờ mới thấy, để download về nghiên cứu đã. Chứ sao bạn không gởi file gốc ppt lên trời, gởi file pdf nhiều vd không thấy được. Đọc xong mà đầu cứ xoay xoay. Hic

Được voi thì đòi tiên. Cứ thong thả nghiên cứu đến 31/05/2009 là hạn chót nộp lận mà. Ngay cả trong phần HTKK2.5.x đều có phần hướng dẫn, làm đến đâu không rõ chỉ tiêu đó lấy từ đâu ra thì nhấn F1 để được trợ giúp

Luôn luôn lắng nghe, lâu lâu mới hiểu - Khà khà khà

C

chipcon

Guest
18/5/05
44
0
6
Hà Nội
Quyết toán thuế TNCN, lương tháng 13 ???

Công ty mình trả lương tháng thứ 13 cho nhân viên năm 2009 vào 3 tháng đầu năm 2010 thì quyết toán thuế TNCN vào năm nào và tính ntn? Kứu với, đang rối tung lên hết đây này !!!:wall:

N

nhatminhxinh

Sơ cấp
24/1/10
3
0
0
38
ha long
có bác nào làm xong quyết toán thuế TNCN rồi không? cho em hỏi chút với. Đối với lao động ký hợp đồng > 6 tháng nhưng mới làm được 2 -->4 tháng thì quyết toán thế nào?cứu khẩn cấp.
cảm ơn cả nhà./.