Kê khai và quyết toán thuế TNCN năm 2009

• Thread starter bluemillion2000
  • Ngày gửi
L

lauqua09

Sơ cấp
7/12/09
8
0
1
43
hanoi
Cach tinh thu nhap chiu thue

bạn làm bảng tổng hợp lương + thưởng của 6 tháng cuối năm 2009 ( phần lương tháng 13 bạn chỉ cộng 50% thôi do được miễn giảm 50% ), bạn chia đều cho 6 tháng ra thu nhập bình quân của mỗi tháng. Sau đó bạn trừ đi các khoản giảm trừ gia cảnh (cho bản thân là 4tr, người phụ thuộc 1,6tr ), trừ BHXH, BHYT, BHTN, sau khi trừ xong bạn nhân với thuế suất lũy tiến. bảng này bạn làm để kiểm tra số liệu thôi .
Khi bạn làm trên phần mềm HTKK 2.5.1 ở bảng kê 05A, 05B bảng chỉ nhập tiền lương đã trả cho nhân viên + trích BHXH, BHYT còn những cột tính thuế còn lại phần mềm sẽ tự tính bạn không phải tính chi cho mệt.

May bi hong phan mem tieng Viet, chua cai duoc, do vay minh type ko dau, xin Mod thong cam.

Minh dinh tinh thue theo cach nay, cac ban xem co duoc khong, gop y giup minh nhe.

(Tong hop luong 6 thang cuoi nam + 50% thuong nam) - (Tong hop cac khoan giam tru gom Giam tru ban than + giam tru phu thuoc + BHXH + BHYT)/6 * Bieu suat thue luy tien = So thue phai nop/thang * 6 thang = Quyet toan nam.

So di minh tinh theo cach tren, vi co nguoi dong BHXN duoc 3 thang, nguoi thi 6 thang,nguoi thi 4 thang va muc giam tru cung khac nhau. Nen khong the tinh binh quan thang cua cac khoan giam tru. Neu da tinh binh quan thang cua thu nhap roi tru di cac khoang giam tru/so thang da dong Bao hiem cua tung nguoi thi nhieu bieu cot qua.

Moi nguoi huong dan minh nhe. Tks

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lauqua09

Sơ cấp
7/12/09
8
0
1
43
hanoi
Công ty mình trả lương tháng thứ 13 cho nhân viên năm 2009 vào 3 tháng đầu năm 2010 thì quyết toán thuế TNCN vào năm nào và tính ntn? Kứu với, đang rối tung lên hết đây này !!!:wall:
Hom di tap huan, minh nghe cac bac bao la quyet toan sang nam 2010 ban ah

L

lauqua09

Sơ cấp
7/12/09
8
0
1
43
hanoi
có bác nào làm xong quyết toán thuế TNCN rồi không? cho em hỏi chút với. Đối với lao động ký hợp đồng > 6 tháng nhưng mới làm được 2 -->4 tháng thì quyết toán thế nào?cứu khẩn cấp.
cảm ơn cả nhà./.

Theo minh hieu thi van cu lay tong thu nhap (thuc nhan trong 6 thang cuoi nam)/ 6 thang. Ko tinh nguoi do da lam duoc may thang ma chi can cu vao thu nhap chiu thue.

D

dieuhuong9a7611

Sơ cấp
7/12/09
9
0
0
ha noi
Chi kế toán gia ngân oi?
em cung phai lam quyet toan thuê tncn?
nhung chua biêt lam the nao?
ben em cong ty moi thanh lap
em lai cung la ke toan moi
nguoi lao động ben em lai lam o hai noi ?
khi tra luong em cung ko khâu tru lai 10%
gio em ko biet phai lam the nao
neu ko khâu tru thi can bộ ở bô phận hổ trợ TNCN noi la sai
ma khau tru thi không dc?
tai thu nhập cua nguoi ta chua den muc phai khâu tru thue?
co 1 buoi can bô thuê o chi cuc cho em noi
nhung nguoi lam vc o hai noi day cân cam kêt la thu nhap không qua 4tr de co quan chi tra ko dc khau tru cua nguoi ta the ma chi ay lai bao sai
h em chang biêt phai lam the nao ca?

D

dieuhuong9a7611

Sơ cấp
7/12/09
9
0
0
ha noi
Cac anh chi chi bao giup em lam vụ nay nha?
e cam on cac anh chi?
nik cua em la hoamoclan201289
Mong các anh cac chi chi bao giup em hoan thanh nhiệm vụ
Thank moi nguoi nhieu

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
có bác nào làm xong quyết toán thuế TNCN rồi không? cho em hỏi chút với. Đối với lao động ký hợp đồng > 6 tháng nhưng mới làm được 2 -->4 tháng thì quyết toán thế nào?cứu khẩn cấp.
cảm ơn cả nhà./.

Nếu lao động làm đến 31/12/2009 thì có 2 trường hợp :
* LĐ từ nơi khác chuyển đến : cá nhân tự quyết toán. (không click vào ô quyết toán).
* Từ đầu năm 2009 đến thời điểm ký hợp đồng không có thu nhập ( sinh viên mới ra trường hoặc LĐ đang thất nghiệp ) : lập Giấy ủy quyền để CQCT quyết toán hộ.(click vào ô quyết toán).

D

diep nguyen

Sơ cấp
7/4/09
39
0
0
Q. Gò Vấp
Người lao động có thu nhập 2 nơi, thì kệ người ta, lao động chính tại cty thì áp dụng lũy tiến từng phần sau khi trừ đi bản thân và người phụ thuộc, còn lđ ngắn hạn thì khấu trừ 10% hoặc làm bản cam kết để ko phải khấu trừ.

M

Mhuong268

Guest
26/4/10
10
0
0
Hải phòng
Các bạn ơi cho mình hỏi vài vấn đề nhỏ với:
1. Công ty mình chỉ có Phó giám đốc và mình là phải làm QT TNCN năm 09 thôi, vậy thì cả hai cùng phải làm biểu mẫu số 04-2 về Uỷ quyền QT TNCN à?
2. Mình kê khai cả hai cùng một tờ được không hay phải mỗi người một bản khác nhau?
3. Tại cột 08 TN chịu thuế thì tính từ tháng 07 đến tháng 12 phải không?
4. Cột 9,10,11,12 thì bên công ty mình không có, vậy không phải kê khai. Tại cột 14 thì tính thế nào, và chỉ hộ mình các cột 15,16,17 với.
5. Một bộ hồ sơ bao gồm: Biểu mẫu thông tin nộp hồ sơ QT thuế, Tờ khai QT thuế TNCN, Bảng kê thu nhập chịu thuế ......cá nhân cư trú có ký HĐLĐ.
Vậy còn phải thêm gì nữa không? Chỉ cho mình với nha, thank các bạn nhiều.

H

hoaithusara

Guest
1/10/08
2
0
0
40
tp hcm
Có bạn nào có thể giúp mình hướng dẫn làm mẫu 05KK-TNCN không?
Mình đang rất cần được giúp đỡ
Thanks

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
V

vothihongtham

Guest
9/10/09
1
0
0
33
nghĩa đàn
ban nao chua co phan mem thi len trang nay downd ve nhe
http:\\tncnonline.com.vn

T

thuyhangtcnh

Guest
21/5/10
1
0
0
34
thuy xuan hue
minh là thành viên mới và đang là sinh viên. Cho minh hỏi: mối quan hệ giữa các báo cáo tài chính ( bảng cân đối kế toán, báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, báo cáo lưu chuyển tiên tệ và thuyết minh báo cáo tài chính)? ?

V

vanxinh61

Guest
13/12/09
11
0
0
39
hai phong
Chỉ tiêu [10]: tổng số tháng được giảm trừ tính sao vậy các bạn. Cho ví dụ cụ thể luôn nha.
nếu có 1 người giảm trừ thì số tháng là 6,có 2 người giảm trừ thì số tháng được giảm trừ là 12