Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

• Thread starter minhcong
  • Ngày gửi
B

bich

Trung cấp
8/12/05
100
0
0
42
nhatrang
Ðề: chứng từ khấu trừ thuế tncn

Nếu như lao động chỉ làm việc 5 tháng thì công ty không quyết toán thay cho họ. Vậy nếu những lao động này không yêu cầu xuất chứng từ thuế TNCN thì công ty mình có phải bắt buộc xuất chứng từ khấu trừ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang

Nếu như lao động chỉ làm việc 5 tháng thì công ty không quyết toán thay cho họ. Vậy nếu những lao động này không yêu cầu xuất chứng từ thuế TNCN thì công ty mình có phải bắt buộc xuất chứng từ khấu trừ không?
- Đơn vị trả thu nhập cấp chứng từ khấu trừ thuế khi có yêu cầu, họ không yêu cầu thì chưa phải cấp...

T

trangdanghy

Sơ cấp
12/11/11
5
0
0
hải dương

các bác cho em hỏi 1 chút, cũng liên quan đến thuế thu nhập cá nhân. doanh nghiệp em có 11lao động, trong đó có 6 người là kí hợp đồng 3 tháng 1 lần.lương bình quân 1 tháng của bên em là 2.9tr/tháng. thì em có phải tính các khoản giảm trừ cho những người đó ko? và khi quyết toán cho những người này thì cần chú ý những gi ạ?
đầu tiên em được biết là những người làm HĐ 3tháng và lương dưới 4tr thì chỉ kê khai ko. nhưng sau khi đi tập huấn thuế về, em lại được biết là vẫn phải tính giảm trừ gia cảnh. vậy em nên làm thế nào cho đúng ạ? em mong các anh các chị chỉ giúp em với ạ.

H

hoangnlt

Sơ cấp
5/12/11
25
0
0
34
Bình Dương
Ðề: Thủ tục mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN

1. Bạn ơi cho mình hỏi chứng từ khấu trừ thuế TNCN mình chỉ cấp cho những ng có yêu cầu cấp thôi đúng ko ạ?
2. Khi mình tạm tính thuế TNCN hàng quý và lên kho bạc nộp thuế TNCN thì họ bảo qua NH Nông nghiệp và PTNT để nộp, mình đưa họ danh sách những ng nộp thuế + tờ khai thuế TNCN quý, mình chỉ nhận lại được giấy nộp tiền vào ngân sách Nhà nước chỉ có số tổng tiền thuế phải nộp thôi. Cty mình có 10 ng nộp thuế TNCN, nhưng trong giấy nộp tiền vào ngân sách Nhà nước thì chỉ có số tiền tổng thôi ạ. vậy phải làm sao để chứng minh là mình đã nộp thuế TNCN thay cho những ng này ạ?

M

MTTM

Trung cấp
27/6/08
90
1
8
Nơi có một tình yêu

Bên cty mình, trước đây có mua biên lai khấu trừ thuế, sau không sử dụng đã trả lại. Nay đang làm quyết toán thuế TNCN cho lao động mới té ngửa một vài vài lao động có thu nhập thường xuyên từ 2 nơi và phải cần Biên lai khấu trừ thuế TNCN. Thời hạn cũng xắp hết rồi, các bạn cho mình hỏi:
1. Thủ tục mua lại biên lai khấu trừ thuế là gì?Thời gian được cấp có lâu ko ( trong 1 buổi có ngay ko?)
2.Nghe nói đến năm 2012 doanh nghiệp phải tự in, vậy thời điểm này mình xin cấp lại có được ko hay phải làm thủ tục tự in?
3. Trong trường hợp không có biên lai khấu trừ thuế tncn này thì có được ko, chứng từ thay thế bằng gì?
4. Mình là kế toán có thể đem hồ sơ tự quyết toán của họ lên cơ quan thuế nộp hộ không?
Gấp gấp

T

truicon

Sơ cấp
2/3/09
19
0
1
42
Ha Noi
Ðề: không mua đc chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Hôm trc e có lên cục thuế Hà Nội mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN nhưng ko đc vì họ bảo là bên e chưa đăng ký khấu trừ thuế tncn cái gì đó. E hỏi làm thế nào để đăng kí thì họ hướng dẫn lên sở kế hoạch & đầu tư để đăng kí thay đổi.
Ai đã từ gặp trường hợp này chỉ bảo giúp e với xem làm thế nào.hix
Thanks
Mình cũng gặp trường hợp như bạn, bạn cần kê khai phụ lục III-10 tại thông tư 14/2010 nhớ đọc kỹ phần ghi chú trong phụ lục nhé, bạn mang theo giấy giới thiệu, chứng minh thư lên 16 Cát Linh nộp sau 1 tuần có kết quả rồi lên Cục thuế mua chứng từ nhé. Chúc bạn thành công.

H

hoangnlt

Sơ cấp
5/12/11
25
0
0
34
Bình Dương

Bên cty mình, trước đây có mua biên lai khấu trừ thuế, sau không sử dụng đã trả lại. Nay đang làm quyết toán thuế TNCN cho lao động mới té ngửa một vài vài lao động có thu nhập thường xuyên từ 2 nơi và phải cần Biên lai khấu trừ thuế TNCN. Thời hạn cũng xắp hết rồi, các bạn cho mình hỏi:
1. Thủ tục mua lại biên lai khấu trừ thuế là gì?Thời gian được cấp có lâu ko ( trong 1 buổi có ngay ko?)
2.Nghe nói đến năm 2012 doanh nghiệp phải tự in, vậy thời điểm này mình xin cấp lại có được ko hay phải làm thủ tục tự in?
3. Trong trường hợp không có biên lai khấu trừ thuế tncn này thì có được ko, chứng từ thay thế bằng gì?
4. Mình là kế toán có thể đem hồ sơ tự quyết toán của họ lên cơ quan thuế nộp hộ không?
Gấp gấp

Hồ sơ để mua bạn search trên diễn đàn xem, còn mua chứng từ thì mất khoảng 2 tuần mới có.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bạn qua phòng mua hoa đơn ý, chỉ trong vòng 1 ngày là có ngay, mình mua từ năm 2011 cũng đơn giản, còn năm nay không biết có gì thay đổi không

S

spy girl

Guest
8/12/10
11
0
1
TPHCM

Em chuẩn bị nộp báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN của quý I/2012, nhưng trong quý không có bất cứ phát sinh nào cả. Anh/chị cho em hỏi, vậy trong mẫu 14/TNCN, em chỉ ghi ở cột "ký hiệu chứng từ" và "quyển số" thôi, còn các cột còn lại để trống hết phải không ạ?

Các anh/chị trả lời dùm em nha.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Người ta không lấy thì công ty vẫn có trách nhiệm viết chứng từ khấu trừ, kê khai chứng từ sử dụng. Còn người ta khg lấy thì để lưu lại ( không có bỏ đi vì coi chừng 1 ngày đẹp trời nào đó người ta muốn quyết toán thuế của họ, họ quay lại lấy khg có thì mệt). Năm nào viết cho năm đó để đở phải coi lại về sau

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi

- Nếu chứng từ thuế TNCN năm 2010 chưa được xuất thì người nộp thuế vẫn có quyền yêu cầu công ty xuất sau đó, đây là việc mà công ty bắt buộc phải làm chứ không phải muốn hay không muốn, vì người nộp thuế TNCN là bạn chứ không phải công ty.
- Nếu bạn đã ký vào tờ giấy ủy quyền cho kế toán công ty quyết toán thuế TNCN của bạn năm 2010 thì kế toán đó mới được phép quyết toán thay cho bạn, nếu bạn chưa từng ký thì kế toán đã làm sai và họ sửa sai thế nào kệ họ, bạn cứ nắm rõ luật và đòi họ phải xuất chứng từ khấu trừ thuế cho bạn.

Bạn này đúng là chỉ lý thuyết suông. Năm 2012 mà đòi chứng từ của 2010 là không tưởng, trừ phi người ta đã viết nhưng chưa giao cho mình.

Năm 2010 tôi có nguồn thu nhập từ hai công ty khác nhau. Tháng 3 tôi có làm bản quyết toán thuế tncn với chi cục thuế, nhưng thiếu chứng từ khấu trừ thuế tncn từ 1 công ty. Sang đến năm 2012, tôi yêu cầu bên công ty đó xuất lại cho tôi chứng từ khấu trừ thuế tncn cho năm 2010. Kế toán bên công ty đó không đồng ý xuất với lý do là không biết tôi có thu nhập từ hai công ty nên làm quyết toán thu nhập năm 2010 tại công ty đó. Xin hỏi là đến tận năm 2012 tôi yêu cầu họ xuất chứng từ thuế tncn cho năm 2010 có hợp lệ không? và kế toán công ty đó làm như vậy có đúng không?

Trước hết lỗi là của bạn, vì mình không yêu cầu chứng thừ thuế TNCN ngay.

Nếu bạn không làm thủ tục hoàn thuế thì chẳng cần chứng từ thuế TNCN của năm 2010 làm gì. Công ty đã quyết toán thuế TNCN cho bạn thì họ không xuất chứng từ là đúng. Nếu đã xuất chứng từ cho bạn thì khi quyết toán cho bạn họ cũng phải thu hồi lại chứng từ đã cấp (BTC mới có quy định như vậy).

Còn để làm thủ tục hoàn thuế mà thiếu chứng từ thì khó đấy, nên cho qua mất số thuế được hoàn coi như rút kinh nghiệm.

M

minhthuan1607

Guest
3/4/07
2
0
0
36
Tp.Hcm

cho mình hỏi chứng từ khấu trừ thuế có ai đã tự in tại công ty chưa? thủ tục đăng kí để tự in như thế nào?

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế tncn

Anh chị giúp em với
1. Những người công ty quyết toán thay có cần viết chứng từ khấu trừ thuế không ạ?
2. "Sổ lĩnh, thanh tóan tiền và ấn chỉ" dùng để làm gì, bây giờ có còn phải báo cáo chừng từ khấu trừ thuế nữa không ạ? Vì từ lúc em vô công ty đến nay không thấy chị kế toán trưởng dùng nó nữa. (9.2010).

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi

Anh chị giúp em với
1. Những người công ty quyết toán thay có cần viết chứng từ khấu trừ thuế không ạ?
2. "Sổ lĩnh, thanh tóan tiền và ấn chỉ" dùng để làm gì, bây giờ có còn phải báo cáo chừng từ khấu trừ thuế nữa không ạ? Vì từ lúc em vô công ty đến nay không thấy chị kế toán trưởng dùng nó nữa. (9.2010).

1. Không. Nếu đã xuất chứng từ khấu trừ thuế TNCN thì phải thu hồi và hủy.

2. Bây giờ không cần theo dõi và báo cáo ấn chỉ nữa.

N

ngdieuhien1985

Guest
9/6/10
3
0
0
38
TP. HCM

còn điều kiện nào khác để mình cấp chứng từ khấu trừ thuế cho người lao động ngoài điều kiện có thu nhập 2 nơi và làm ko đủ 12 tháng tại doanh nghiệp? nếu chưa có mã số thuế thì có được cấp chứng từ khấu trừ ko ạ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Chứng từ khấu trừ thuế tncn

còn điều kiện nào khác để mình cấp chứng từ khấu trừ thuế cho người lao động ngoài điều kiện có thu nhập 2 nơi và làm ko đủ 12 tháng tại doanh nghiệp? nếu chưa có mã số thuế thì có được cấp chứng từ khấu trừ ko ạ?

Điều kiện gì đâu. Khấu trừ tiền thuế của người ta thì cung cấp chứng từ chúng minh chứ điều kiện gì. Không có MST thì cũng khấu trừ người ta chứ có khỏi đâu mà nói bạn.

T

thavumlh

Trung cấp
2/1/11
78
5
8
35
Hà Nội

các anh chị cho em hỏi là chứng từ khấu trừ được cấp khi có yêu cầu, vậy là người nộp thuế có thể yêu cầu đơn vị trả chứng từ khấu trừ bất cứ lúc nào cũng dc phải ko, như ở công ty e thì cuối năm 2011 chỉ xuất chứng từ khấu trừ cho những người có yêu cầu thôi, còn có những người có thu nhập nhiều nơi, 1 nơi là ở công ty em nhưng lại ko yêu cầu xuất chứng từ khấu trừ thuế thì bên e ko viết vì nhiều quá nên ngại viết. đến tháng 7/2012 thì họ lại xuống đòi chứng từ khấu trừ thuế năm 2011, vậy bây giờ bên e viết cho họ chứng từ khấu trừ thuế năm 2011 có dc ko?

N

ngadainam

Sơ cấp
25/2/10
8
1
3
33
Hà Nội

Cho em hỏi có văn bản pháp luật nào hướng dẫn chi tiết về chứng từ khấu trừ thuế TNCN không ạ? Và trường hợp nhân viên yêu cầu xuất chứng từ nhưng trong tháng (quý) thu nhập của nhân viên đó chưa tới mức nộp thuế sau khi giảm trừ gia cảnh (thuế = 0) thì có xuất chứng từ cho nhân viên không ạ?

Thanks!

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Theo hướng dẫn tại thông tư 84/2008 thì đơn vị chi trả thu nhập phải cấp chứng từ khấu trừ cho các cá nhân phải khấu trừ thuế. Do vậy, trường hợp nhân viên không phát sinh số thuế TNCN phải nộp thì bạn không phải cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân đó bạn nhé.