Vướng mắc trong QT thuế TNCN 2009

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Anh ơi, cho em hỏi chút nữa, như công ty em thành lập tháng 12 vì thế mọi người lúc này vẫn đang ký hợp đồng thử việc. Vậy thì làm quyết toán thế nào ạ.
Thì kê khai những người đó vào mẫu 05BKK trong HTKK quyết toán tiền lương 1 tháng 12.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
H

huyenkt87

Sơ cấp
12/5/10
42
0
0
hà nội
Mình không biết lương gđ bạn và nhân viên đó bao nhiêu? đã tới mức phải nộp thuế hay chưa?
+ vào htkk2.5.1 quyết toán thuế thu nhập cá nhân
+ chọn tờ khai 05/kk-tncn trong đó có 2 tờ khai 05A và 05B ban lựa chọn mẫu nào thích hợp với công ty mình mà nhập vào.(hợp đồng lđ)
in ra 02 bảng (tùy vào noi nha)
sau đó kết xuất và gửi qua mạng vào trang web tncnonline.
nếu không biết gửi thì bạn lưu file excel vào usb đem lên cq thuế tncn nơi qlý cty bạn họ sẽ giúp gởi dùm.
lưu ý: không được đổi tên khi kết xuất ra excel nhe!
chúc bạn thành công! có gì không biết bạn nên lên trực tiếp nơi qlý thuế cty hoi sẽ rõ hơn 31/05/10 hết hạn đó nha bạn!
- chưa có MST bạn nhập số CMND

chào các bạn mình cũng có một vấn đề này muốn hỏi ý kiến mọi người. Cty mình mới thành lập,khi đi đăng ký mã số thuế cho giám đốc thì kết quả kết nhận được là báo lỗi do trùng CMT. Khi tìm hiểu ra thì mới biết là giám đốc đã cũng đã đăng ký mã số thuế rồi nhưng mà là mã số thuế hộ kinh doanh cá thể( chắc vì thế mà đăng ký mã số thuế cá nhân ko đc). Giờ mình làm quyết toán thuế TNCN có đưa người này vào ko? Và phần ghi mã số thuế để trống hay ghi mã số thuế hộ kinh doanh cá thể vào? Mong các bạn giúp mình.

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
Mọi người cho mình hỏi 1 chút về qt thuế TNCN nha. ở cty mình có 2 trường hợp sau, ko bit phải làm QT thế nào:

1. Nhân viêc đã từng làm việc tại công ty đến tháng 7 hoặc 8 là nghỉ. Bi h ko bit họ ở đâu và làm gì.

2.Nhân viên bắt đầu đi làm từ tháng 10 đến hết tháng 12 và tiếp tục làm đến bây giờ.

Khi mình làm QT, tích vào QT tại CQ thuế thì luôn được mặc định là 6 tháng, như vậy số thuế phải nộp và số thuế còn được khấu trừ hoặc thoái trả là sai

Nếu như mình không tích vào QT tại CQ thuế thì số liệu sẽ không khớp với BC tài chính năm 2009.( thực tế mình đã thu tiền thuế TNCN của họ rồi mà)

Mọi người trả lời giúp mình nhé, mình làm QT cho kip.

B

bao trang

Guest
25/2/08
4
0
0
37
Ben Tre
Cả hai trường hợp đều không tích vào QT tại CQCT, đối với những người đã nghỉ việc, mình nghĩ là bạn đã khấu trừ hàng tháng và nộp thuế của họ cho CQ thuế rồi. Nếu họ có yêu cầu thì bạn chỉ cần cấp CT khấu trừ là được. Còn đối với trường hợp thứ 2, bạn thoái trả phần thuế đã khấu trừ nhưng chưa nộp QT của họ và cấp CT khấu trừ, cung cấp số liệu để họ tổng hợp lên tờ khai 09 (nếu trước đó có nguồn thu nhập khác) để họ tự QT với CQ thuế.

N

ntnkg

Guest
19/5/10
1
0
0
kien giang
Bạn ơi, công thức này ko ổn lắm. vì tính theo lũy tuyến từng phần nếu *6 thì ko đúng, bạn xem lại nhé. khi làm bạn có thể đối chiếu với HTKK 2.5.1 để chính xác hơn

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
chào các bạn mình cũng có một vấn đề này muốn hỏi ý kiến mọi người. Cty mình mới thành lập,khi đi đăng ký mã số thuế cho giám đốc thì kết quả kết nhận được là báo lỗi do trùng CMT. Khi tìm hiểu ra thì mới biết là giám đốc đã cũng đã đăng ký mã số thuế rồi nhưng mà là mã số thuế hộ kinh doanh cá thể( chắc vì thế mà đăng ký mã số thuế cá nhân ko đc). Giờ mình làm quyết toán thuế TNCN có đưa người này vào ko? Và phần ghi mã số thuế để trống hay ghi mã số thuế hộ kinh doanh cá thể vào? Mong các bạn giúp mình.
- Theo quy định mỗi cá nhân chỉ có một MST duy nhất... nên đã có MST từ hoạt động KD thì không cần đăng ký nữa và sử dụng luôn MST đã cấp

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
=IF(AC17>80000000,AC17*35%-9850000,IF(AC17>52000000,AC17*30%-5850000,IF(AC17>32000000,AC17*25%-3250000,IF(AC17>18000000,AC17*20%-1650000,IF(AC17>10000000,AC17*15%-750000,IF(AC17>5000000,AC17*10%-250000,IF(AC17>=0,AC17*5%,0)))))))

Đây là công thức của mềnh. Nếu bạn nào ko đủ tự tin vè công thức, nên test thử với cách tính từng phần theo biểu thuế. Nếu thấy đúng, nên áp dụng.

Hiện đại hóa đi, chứ cứ ....

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
trường hợp đầu tiên bạn sẽ kê vào bảng 05B, nếu chưa khấu trừ thì sau này thuế sẽ đòi của ng đó, trường hợp thứ 2 bạn sẽ kê bình thường vào 05A, vì HĐ là làm lâu dài chứ có phải là làm 3 tháng đâu và kích vào phần quyết toán tại cơ quan chi trả là cơ quan mình đấy

H

hoaithusara

Guest
1/10/08
2
0
0
40
tp hcm
Chào các bạn . mình cũng đang đau đầu về QTTNCN đây
Mình có 1 trường hợp ví dụ thế này:
Ông M, Tổng thu nhập là 36 triệu, có 2 con phụ thuộc, BHXH là 750,000đ
vậy cách tính như thế nào

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
trường hợp đầu tiên bạn sẽ kê vào bảng 05B, nếu chưa khấu trừ thì sau này thuế sẽ đòi của ng đó, trường hợp thứ 2 bạn sẽ kê bình thường vào 05A, vì HĐ là làm lâu dài chứ có phải là làm 3 tháng đâu và kích vào phần quyết toán tại cơ quan chi trả là cơ quan mình đấy

Nhưng bạn ơi,

- Trường hợp 1: họ cũng ký hợp đồng lâu dài và đến tháng 8 là họ nghỉ, làm sao cho vào 05B được.

- Trường hợp 2: vì bên mình có khoản bổ sung lương vào tháng 12, nên khi mình tạm tính cho Quý IV thì số thuế phải nộp cao hơn khi mình làm quyết toán cho cả năm 2009 ( Quý III và Quý IV).

Hic, đau đầu quá cơ.

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Minh nghĩ thế này:

1. Nhân viêc đã từng làm việc tại công ty đến tháng 7 hoặc 8 là nghỉ. Bi h ko bit họ ở đâu và làm gì.
Bạn vẫn kê khai bình thường, từ tháng 8-12/2009 bạn ko chắc chắn họ có thu nhập hay ko, nên cũng ko có bản cam kết chỉ có thu nhập duy nhất tai công ty bạn được, nên bạn ko tích vào QT tại CQ thuế
2.Nhân viên bắt đầu đi làm từ tháng 10 đến hết tháng 12 và tiếp tục làm đến bây giờ.
Bạn phải hỏi xem từ tháng 7 -10 người đó có nguồn thu nhập khác ko, nếu có thì bạn cũng ko được quyết toán đâu
Nếu họ ko có thu nhập, thì dĩ nhiên 6 tháng cuối năm., thu nhập của họ chỉ duy nhất tại công ty bạn, lúc đó bạn mới được tích vào ô QT tại CQT

P

phuongthuy0511

Trung cấp
2/3/10
74
0
0
Hai Phong
Minh nghĩ thế này:

Bạn vẫn kê khai bình thường, từ tháng 8-12/2009 bạn ko chắc chắn họ có thu nhập hay ko, nên cũng ko có bản cam kết chỉ có thu nhập duy nhất tai công ty bạn được, nên bạn ko tích vào QT tại CQ thuế
Bạn phải hỏi xem từ tháng 7 -10 người đó có nguồn thu nhập khác ko, nếu có thì bạn cũng ko được quyết toán đâu
Nếu họ ko có thu nhập, thì dĩ nhiên 6 tháng cuối năm., thu nhập của họ chỉ duy nhất tại công ty bạn, lúc đó bạn mới được tích vào ô QT tại CQT

ketoanweb84 oi, ở trường hợp 2: họ ko có thu nhập ở đâu khác ngoài công ty, nếu mình tích vào ô QT tại CQT thì phần HTKK mặc định là 6 tháng ( thực tế họ chỉ làm có 3 tháng thôi mà: tháng 10, 11, 12), như vậy số thuế phải nộp vẫn không đúng. :wall:

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Chào các bạn . mình cũng đang đau đầu về QTTNCN đây
Mình có 1 trường hợp ví dụ thế này:
Ông M, Tổng thu nhập là 36 triệu, có 2 con phụ thuộc, BHXH là 750,000đ
vậy cách tính như thế nào

thông tin của 1 tháng hay là 6 tháng thế?

2 con phụ thuộc đăng ký từ tháng nào?

B

bao trang

Guest
25/2/08
4
0
0
37
Ben Tre
Nếu không có thu nhập nơi nào khác thì tích vào QT qua CQCT bạn à. Tổng thu nhập đó vẫn được tính trong 6tháng nên phần mềm tính đúng đó bạn. Những người này sẽ thuộc diện được hoàn thuế và CQ bạn sẽ bù trừ số thuế nộp thừa và nộp thiếu của tất cả nhân viên công ty để tính số thuế phải nộp thêm cho CQ thuế và thoái trả cho những người nộp thừa. Do hàng tháng, thu nhập của người nào đến mức khấu trừ sẽ bị khấu trừ để nộp cho CQ thuế, đến cuối năm mới QToán lại 1 lần (tính tổng thu nhập trong 6 tháng không phân biệt tháng nào có thu nhập hay không) nên chuyện thừa thiếu là hết sức bình thường, không phải sai đâu bạn.

K

kimthoa87

Sơ cấp
6/10/09
12
0
1
36
Hà Nội
Quy trình làm Quyết toán thuế TNCN năm 2009

Chào các anh chị.
Bây giờ em mới làm QTT TNCN nhưng k biết phải bắt đầu từ đâu. Em có đọc thông tư rồi nhưng k hiểu lắm. Các anh chị có thể nói cho e biết quy trình làm QTT từ đầu, các mẫu biểu cần có khi QTT gồm những gì k ạ? Công ty em đã xin cấp MST cá nhân cho 1 số lđ, 1 số thì chưa. Kế toán cũ đã làm tờ khai khấu trừ thuế TNCN quý 3 và quý 4 năm ngoái. Sắp hết hạn nộp rồi mà e chưa biết làm thế nào cả. Các anh chị làm rồi chỉ bảo cho em vơi nhé. Em cám ơn nhiều.

T

Tran Khanh Tri

Guest
28/3/06
59
0
6
tp Ho Chi Minh
Khai quyết toán thuế đối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập:

Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo quy định cụ thể sau:

a) Hồ sơ khai quyết toán thuế bao gồm:

- Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 05/KK-TNCN và các bảng kê chi tiết sau:

+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân có ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05A/BK-TNCN, không phân biệt thu nhập đã đến mức phải nộp thuế hay chưa phải nộp thuế.

+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân không ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05B/BK-TNCN.

- Trường hợp phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng chứng khoán, bản quyền, nhượng quyền thương mại, trúng thưởng, phải lập tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 06/KK-TNCN và các bảng kê chi tiết kèm theo tờ khai quyết toán. Cụ thể:

+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06A/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ đầu tư vốn.
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06B/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán.
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06C/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ bản quyền, nhượng quyền thương mại.
+ Bảng kê chi tiết theo mẫu số 06D/BK-TNCN áp dụng đối với thu nhập từ trúng thưởng.

b) Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế chậm nhất là ngày thứ chín mươi, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch. Quyết toán thuế năm 2009 hiện nay được gia hạn đến 31/05/2010

c) Nơi nộp hồ sơ khai thuế tháng hoặc quý và hồ sơ quyết toán thuế.

Đối với đơn vị trả thu nhập là tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh: nộp hồ sơ khai thuế tại cơ quan thuế trực tiếp quản lý tổ chức, cá nhân sản xuất kinh doanh.

Bạn vui lòng đọc thêm bài này: Công văn số 1481/TCT-TTHT ngày 5/5/2010 của Tổng Cục Thuế V/v tài liệu hướng dẫn quyết toán thuế TNCN

Thêm 1 vài câu hỏi để các bạn giải tỏa vướng mắc:

Hiện nay tôi đang làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân và gặp một số vấn đề sau, mong trả lời giúp:

1. Có phải nhứng người không có MST cá nhan kê khai theo mau 09, và phải tự đi quyết toán thuế TNCN. Tuy nhiên những người không có MST cá nhân ở công ty tôi đều đi công trình nên ko thể tự đi quyết toán được. Vậy những người này muốn ủy quyền cho công ty quyết toán thuế TNCN theo mẫu nào?

2. Và với những người không có MST phải tự đi quyết toán thuế TNCN mà công ty đã khâu trừ lương thì phải làm như thế nào?

3. Đối với những người không có MST và đã mất CMND phải làm thế nào?

Rất mong sớm nhận được câu trả lời.

1) Những người không có MST thì cơ quan chi trả vẫn phải làm quyết toán thuế theo mẫu 05/KK-TNCN. Nếu không có MST thì ghi số CMND. Còn việc cá nhân tự quyết toán thuế mẫu 09/KK-TNCN là đối với trường hợp cá nhân đó đã bị tạm nộp thuế cao hơn mức thật sự phải đóng thì mới làm quyết toán thuế để được thóai thu thuế, còn nếu không muốn thoái thu thuế TNCN thì không cần làm cụng được

2) Cá nhân tự quyết toán thuế mà đã bị khấu trừ thuế tại các cơ quan chi trả thì cá nhân đó phải yêu cầu cơ quan chi trả cung cấp chứng từ khấu trừ thuế để có căn cứ làm quyết toán thuế TNCN

3) Cá nhân không có MST và bị mất CMND thì bạn ghi số CMDN thôi không nhất thiết phải kèm theo CMND. Nếu không có số CMND thì ghi số Passport.

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
2) Cá nhân tự quyết toán thuế mà đã bị khấu trừ thuế tại các cơ quan chi trả thì cá nhân đó phải yêu cầu cơ quan chi trả cung cấp chứng từ khấu trừ thuế để có căn cứ làm quyết toán thuế TNCN
Bạn ơi, cái chứng từ trên thì công ty phải lấy ở đâu để cung cấp vậy bạn

arise

arise

Trung cấp
23/8/09
159
8
0
38
Quảng Ninh
Chào các anh chị.
Bây giờ em mới làm QTT TNCN nhưng k biết phải bắt đầu từ đâu. Em có đọc thông tư rồi nhưng k hiểu lắm. Các anh chị có thể nói cho e biết quy trình làm QTT từ đầu, các mẫu biểu cần có khi QTT gồm những gì k ạ? Công ty em đã xin cấp MST cá nhân cho 1 số lđ, 1 số thì chưa. Kế toán cũ đã làm tờ khai khấu trừ thuế TNCN quý 3 và quý 4 năm ngoái. Sắp hết hạn nộp rồi mà e chưa biết làm thế nào cả. Các anh chị làm rồi chỉ bảo cho em vơi nhé. Em cám ơn nhiều.

Trước tiên bạn phải chọ phần mềm để QT, có thể dùng "Hỗ trợ QT thuế TNCN 1.1" hoặc "HTKK 2.5.1". Nhưng theo ý kiến cá nhân của mình thì bạn nên dùng "HTKK 2.5.1"

Sau khi chọn được phần mềm rồi thì tiến hành kê khai. Doanh nghiệp thì khai mẫu 05KK, cá nhân tự QT thì khai mẫu 09KK. Khi bạn làm QT thế TNCN cho DN cần lưu ý, với các cá nhân không ký hợp đồng lao động tại DN hoặc hợp đồng dưới 3tháng thì kê trên phụ lục 05BKK của tờ khai 05KK. Với các cá nhân có hợp đồng lao động từ 3thàng trở lên thì bạn kê trên phụ lục 05AKK của tờ khai 05KK.

Bạn chỉ cần kê hai phụ lục 05A và 05B thì phần mềm sẽ tự động vào tờ khai 05KK. Khi khai phụ lục 05AKK bạn lưu ý:
Với các cá nhân có MST bạn ghi MST của họ vào chỉ tiêu 06, nếu họ không có MST bạn buộc phải ghi SCMT của họ vào chỉ tiêu 07, mỗi cá nhân buộc phải có 1 trong 2 chỉ tiêu này. Với các cá nhân mà bạn không có cả CMT lẫn MST thì bạn phải cho sang phụ lục 05BKK.

Ở chỉ tiêu 08 bạn ghi tổng thu nhập mà DN đã trả cho cá nhân đó từ tháng 7/2009 đến tháng 12/2009.
chỉ tiêu 09 là số người phụ thuộc và chỉ tiêu 10 là tổng số tháng giảm trừ cho người phụ thuộc. VD một cá nhân có 2 người phụ thuộc. Một người được tính giảm trừ từ tháng 3/2009, một người được tính giảm trừ từ tháng 9/2009. Khi đó do ta chỉ QT từ tháng 7/2009 nên tổng số tháng tính giảm trừ sẽ là 10 tháng.
Các chỉt iêu 11,12 nếu có phát sinh ghi bình thường. Chỉ tiêu 13 là tổng thu nhập của cá nhân được trả khi làm việc tại vùng kinh tế, nếu DN bạn không PS thì để trống. Chỉ tiêu 14 là tổng số thuế đã khấu trừ cảc cá nhân đó trong năm.

Có một cột là "Quyết toán tại CQCT", Với các cá nhân chỉ có nguồn thu nhập duy nhất tại DN thì DN yêu cầu cá nhân đó làm ủy quyền để DN quyết toán hộ. Khi đó bạn tích vào cột này cho cá nhân đó.

Với 05BKK bạn làm tương tự, sau khi khai xong hai phụ lục bạn ghi lại thì hệ thống sẽ tự động lên 05KK. Sau khi làm xong bạn có thể in trực tiếp từ phần mềm sau đó kết xuất ra một file để gửi cho CQT.

Chúc bạn thành công!!

T

Tran Khanh Tri

Guest
28/3/06
59
0
6
tp Ho Chi Minh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA