Vướng mắc trong QT thuế TNCN 2009

• Thread starter wrong
  • Ngày gửi
O

octieukt

Sơ cấp
12/10/09
34
0
6
viet nam
Cá nhân sẽ ủy quyền cho cty bạn làm quyết tóan, nếu ko ủy quyền thì thôi. Chỉ cần kê khai thu nhập của họ thôi. Bạn xem lại việc ký HĐLD nhé nó quan trong lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nangthuhong

Sơ cấp
6/7/08
5
0
0
Ha noi
Quyết toán thuế TNCN cho công ty tạm ngừng kinh doanh!

Hi cả nhà!
Anh bạn mình là GĐ 1 cty đang đăng ký tạm dừng KD, hiện tại anh ấy có thu nhập ở công ty khác, cty đó họ đã làm hộ quyết toán cho anh ấy rồi. Chi cục thuế quản lý tại nơi cty tạm dừng KD vẫn bắt phải làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho GĐ (mà ko phát sinh thu nhập ở cty này). Phải kê khai thế nào nhỉ? Cả nhà tư vấn giúp mình với!

X

xuanhoahoa

Trung cấp
19/12/08
96
0
0
ha noi
Hỏi cách quyết toán thuế TNCN tiền thuê nhà nộp thay chủ nhà

Xin các anh chị chỉ giúp công ty em đã chịu thuế và nộp thuế TNCN tiền thuê nhà từ 1/7/2009 đến 31/12/2009 số phải nộp do cán bộ tính theo biểu dành cho cty nộp thay nên không được giảm trừ gia cảnh . Bây giờ cuối năm thì em phải làm tờ khai quyết toán thuế TNCN tính theo cách nào với giảm trừ gia cảnh xin anh chị nào biết trả lời giúp . Em xin cảm ơn nhiều.

P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
cả nhà ơi, mình là thành viên mới, mình dang nhờ muốn nhờ cả nhà giúp đở: Mình đang làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân mà công ty mình có 5 người trong đó có một người đủ mức đòng Thuế, còn 4 người kia thì ko, mà cũng ko ai có mả số thuế cả nên ko ;làm trong 2.5.1 duoc, mình nghe nói trường hợp này làm bên phần mêm 2.1 là dược phai ko, nhưng minh ko tải được phần mềm 2.1 này giúp mình với

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
ko có MST thì bạn nhập CMND vào là vẫn được mà

G

giotsuong143

Guest
20/7/07
7
0
1
38
TP. HCM
Hi mọi người!

Mình đang quyết toán đây! Mà giữa PM hỗ trợ QT 1.1 và HTKK 2.5.1 phần "số thuế đã nộp thừa" bị lệch nhau ... 1đ. như thế không biết trên Cục thuế người ta có bắt bẻ vấn đề này không nhỉ (Mình đã chữa đủ cách rồi, round cho nó về số nguyên hết mà vẫn bị)

Ai gặp trường hợp này cho ý kiến nhé!
Cảm ơn nhìu nhìu

T

thuytinh872003

Guest
13/5/10
10
0
0
36
Hà nội
cả nhà ơi, mình là thành viên mới, mình dang nhờ muốn nhờ cả nhà giúp đở: Mình đang làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân mà công ty mình có 5 người trong đó có một người đủ mức đòng Thuế, còn 4 người kia thì ko, mà cũng ko ai có mả số thuế cả nên ko ;làm trong 2.5.1 duoc, mình nghe nói trường hợp này làm bên phần mêm 2.1 là dược phai ko, nhưng minh ko tải được phần mềm 2.1 này giúp mình với
Bạn down 2.5.1 vào.
Kê khai bảng 05AKK, những ai chưa có mã số thuế cá nhân bạn kê khai CMT cũng được, có 1 người trên 4tr thì bạn kê khai người phụ thuộc cho họ. Còn những ai dười 4tr thì không cần.
Mình vẫn tải 2.5.1 về được mà, sau khi làm xog:
- Bạn kết xuất ra File exel vào trang http://tncnonline.com.vn/Pages/Homepage.aspx
Vào Quyết toán thuế/ Cơ quan thuế/ kê khai và gửi file excel đó. Nó báo Gửi File thành công. là OK
_Bạn đặt lệnh In (trong phần mềm 3 bản), vả in cả Bìa của thuế TNCN (3 bản ) đính kèm vào nhau.( quan trọng nhất cái bìa, nếu bạn thiếu Thuế không nhận đâu ) Đóng hết dấu và đem nộp cho cơ quan thuế.
Nếu cảm thấy chưa an tâm với cái File mà bạn gửi nó chưa báo Thành công, bản copy bản excel ra usb mang theo cùng. Đến đó họ sẽ kiểm trả, tải lên cho ^^:015:

C

chaungoclan0606

Guest
- Đối với người có mức lương dưới 4tr bạn không cần làm giảm trừ gia cảnh vì những người này chỉ nhập cho có chứ đâu có phải nộp thuế TNCN đâu. Hjhj…
- Mục Quyết toán tại CQCT thì bạn chỉ cần click vào những người có MST cá nhân thôi. (Hok tin bạn click cả những người chưa có MST cá nhân xem, phần mềm sẽ báo sai và hok cho ghi… hjhj…)
- Khi nộp Tờ khai quyết toán thuế TNCN, bạn in ra 2 bản có mã vạch nộp cho Cơ quan thuế của bạn và đồng thời trước đó bạn phải xuất file ra Excel rồi vào trang: www.tncnonline.com.vn để gửi file đến Cơ quan thuế của bạn nữa.
Chúc bạn dzui! ^^

H

hangnd

Guest
Mình cũng có trường hợp không có MST và chỉ kê khai số CMT trên phần mềm 2.5.1 Phần mềm vẫn chấp nhận mà.
Khi kê khai xong thì thực hiện như hướng dẫn của các bạn trên là được
Chúc bạn thành công

R

rabbit84

Guest
8/10/09
23
0
0
40
Ha Noi
www.facebook.com
- Tất cả các khoản tiền công, tiền lương, tiền thù lao của các năm trước và 6 tháng đầu năm 2009 được chi trả trong khoảng thời gian từ 01/01/2009 đến 30/6/2009 được miễn thuế TNCN.
- Các khoản tiền công, tiền lương, tiền thù lao của 6 tháng đầu năm 2009 nếu trả trước ngày 31/12/2009 cũng được miễn thuế TNCN.
- Riêng các công ty, cơ quan hành chính sự nghiệp ... trả lương theo thời gian, khối lượng công việc thực hiện hoặc tương tự (như lương của tháng 12/2008 thực trả vào tháng 01/2009; lương tháng 01/2009 thực trả vào tháng 02/2009... lương tháng 6/2009 thực trả vào tháng 7/2009) thì các khoản tiền công, tiền lương, tiền thù lao của tháng 6/2009 thực chi trả vào tháng 7/2009 không được miễn thuế TNCN

Mình đồng ý với bạn theo cách hiểu này^.^

P

pisces25

Guest
24/6/10
2
0
0
ho chi minh
mình vô làm cty này được hơn 1 tháng, phát hiện ra 1 số vấn đề đau đầu sau: cuối tháng 5 họ đã nộp quyết toán TNCN năm 2009, nhưng giờ mình phát hiện ra sai và thiếu tùm lum ( chỉ liệt kê thu nhập trong 6 tháng cuối năm của 36 NV trong tổng số 49 NV đã được cấp MST , không tính ra số thuế phải nộp cho những người có thu nhập trên 4tr/tháng), đồng thời cũng chưa đăng ký người phụ thuộc, chưa nộp bất cứ tờ khai thuế nào cả. Vậy bây giờ nộp có được không, và bây giờ mới đăng ký người phụ thuộc cho họ thì có được không?

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Nguyên văn bởi Va Anh Toi:
- Tất cả các khoản tiền công, tiền lương, tiền thù lao của các năm trước và 6 tháng đầu năm 2009 được chi trả trong khoảng thời gian từ 01/01/2009 đến 30/6/2009 được miễn thuế TNCN.
- Các khoản tiền công, tiền lương, tiền thù lao của 6 tháng đầu năm 2009 nếu trả trước ngày 31/12/2009 cũng được miễn thuế TNCN.
- Riêng các công ty, cơ quan hành chính sự nghiệp ... trả lương theo thời gian, khối lượng công việc thực hiện hoặc tương tự (như lương của tháng 12/2008 thực trả vào tháng 01/2009; lương tháng 01/2009 thực trả vào tháng 02/2009... lương tháng 6/2009 thực trả vào tháng 7/2009) thì các khoản tiền công, tiền lương, tiền thù lao của tháng 6/2009 thực chi trả vào tháng 7/2009 không được miễn thuế TNCN

Bạn có thể cho biết được không Văn bản nào quy định "các khoản tiền công, tiền lương, tiền thù lao của tháng 6/2009 thực chi trả vào tháng 7/2009 không được miễn thuế TNCN"?
Trong khi thông tư 160/2009/TT-BTC quy định: "Thu nhập từ tiền lương, tiền công làm căn cứ xác định số thuế thu nhập cá nhân được miễn là thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công mà đơn vị sử dụng lao động phải thanh toán cho cá nhân trong 6 tháng đầu năm 2009 không phân biệt thời điểm chi trả"!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mới kiểm tra lại thì thấy trong qtoán TNCN 2009 quên nộp kèm Bảng chấm công chi tiết giờ làm thêm của NV cty.
Không biết có vấn đề gì không các bác nhỉ?

Q

Quangnd

Guest
17/5/09
2
0
1
Nam Đinh
Bạn nào biết chỉ giùm mình với: công ty mình kê khai nộp thuế TNCN theo tháng, vậy thì các khoản tiền thưởng, tiền lương bổ sung mình có phải tạm thu thuế TNCN của người lao động rồi kê khai và nộp cho cục thuế không hay là mình để đến khi quyết toán năm 2010 thì mới thu và nộp đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA