Hỏi đáp : Cá nhân có thu nhập từ hai nơi trở lên

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Cả nhà cho em hỏi: Ở cty em có 1 chị làm 2 cty nhưng quyết toán thuế TNCN ở cty mình thì thu nhập của chị ấy ở cty khác có phái chuyển sang cty mình để làm QT ko? mình tìm TT hay CV hướng dẫn mà ko thấy? Bác nào biết chỉ cho em với.
và em hỏi 1 câu nữa: ở cty em có 1 anh mới vào làm từ T10/2009. những tháng về trước anh có làm ở cty khác. thì mình QT thuế TNCN cho anh ấy thế nào?:wall:

1.cty bạn chỉ làm quyết toán với khoản chi thực tế công ty bạn trả thôi, và chị công ty ban phải làm tự quyết toán thuế theo mẫu 09KK/TNCN
(nếu chị ấy có số thuế phải nộp trong 6 tháng cuối năm 2009 lớn hơn số thuế đã khấu trừ hoặc tạm nộp; có yêu cầu được hoàn thuế hoặc bù trừ số thuế nộp thừa vào kỳ sau.)
2.tương tự trường hợp trên:dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenkimloan

Guest
6/3/10
11
0
0
vung tau
làm 2 cty quyết toán thuế TNCN như thế nào?

Các anh chị cho em hỏi 1 người làm 2 cty thì quyết toán thuế TNCN như thế nào.
Cụ thể: Cty 1: Chức vụ: Nhân viên, lương 4.000.000 đ
Cty 2: Chức vụ: Giám đốc: lương 4.000.000 đ
Quyết toán ntn hả a c?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi 1 người làm 2 cty thì quyết toán thuế TNCN như thế nào.
Cụ thể: Cty 1: Chức vụ: Nhân viên, lương 4.000.000 đ
Cty 2: Chức vụ: Giám đốc: lương 4.000.000 đ
Quyết toán ntn hả a c?

Chọn một nơi để quyết toán thường lấy nơi đăng ký MST ấy

quytrong

quytrong

Trung cấp
28/1/10
52
0
0
Nhà em
Theo hướng dẫn quyết toán thuế TNCN mới thì cá nhân có thu nhập tiền lương, tiền công từ 2 nươi trở lên thì nộp hồ sơ quyết toán tại 1 co quan thuế nơi cá nhân đăng ký giảm trừ gia cảnh huặc tại cơ quan thuế cá nhân đăng ký quản lý

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
QT theo mau 09KK-TNCN cùng phụ lục đính kèm
ngoài ra cá nhân có phải nộp gì nữa ko ạ
Làm sao chứng minh được với cơ quan thuế là thu nhập trong năm tại cty A là...
Công ty B là ...

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Công ty B là ...

Cái này cá nhân tự khai, tự chịu trách nhiệm sau này cơ quan thuế phát hiện ra có sự sai sót thì sẽ truy thu và phạt.

D

duonght2006

Guest
13/5/10
4
0
0
Hà Nội
Công ty B là ...

Yêu cầu 2 cty cấp biên lai thuế TNCN để đi quyết toán bạn ah.

D

Dungtrust

Sơ cấp
17/11/08
10
0
1
TP.HCM
Tui làm 2 công ty năm 2009 , Nếu trường hợp làm ở Cty làm thêm chưa khấu trừ tôi , vậy tôi nhờ cty đó quyết toán thuế cho tôi được ko ?

R

rabbit84

Guest
8/10/09
23
0
0
40
Ha Noi
www.facebook.com
Trước hết xin cám ơn bạn đã tham gia ý kiến.
Tuy nhiên, bạn mới là người nên xem lại kỹ cái thông tư này trước khi bảo người khác là hiểu hay không hiểu nhé.
Ở đây có 2 điểm mình nêu cho thấy bạn không xem kỹ & hiểu vấn đề nêu ra trong thông tư là gì:
* Thứ 1: phần trích dẫn thông tư bạn hiểu sai. Tại sao họ không ghi như bạn là khấu trừ thuế 10% mà lại ghi là "phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng"?
Nếu là khấu trừ 10% thì có cần phải quan tâm đến việc giảm trừ hay không giảm trừ gia cảnh?
* Thứ 2: Nội dung này mình đã ghi là đã hỏi lại từ bộ phận tuyên truyền hổ trợ của cục Thuế vì mình sợ hiểu nhầm nội dung của thông tư và đã được hướng dẫn như mình đã nói.

Còn đây là một điểm bạn cần phải xem lại. So với qui định thuế TNCN trước đây thì có thể bạn đúng là tạm khấu trừ 10% thì cuối năm không phải đóng thuê thêm. Nhưng với luật thuế từ 2009 thì điều này chưa chắc là đúng bạn ah. Đó là lý do câu cuối cùng mình có chữ "thường" là vậy? Nếu bạn cho là sai thì bạn thử tự tính toán 2 trường hợp như sau:
*TH1: Ông D thu thập thường xuyên, ổn định ở 2 nơi cty A 18tr/tháng, Cty B 5tr/tháng (đã trừ BHXH)
*TH2: Cô E thu thập thường xuyên, ổn định ở 2 nơi cty A 5tr/tháng, Cty B 6tr/tháng (đã trừ BHXH)

Bạn nói thu nhập càng cao thì thuế TNCN càng lớn thì đúng rồi. Ý mình nói là để mọi người chú ý. Hàng tháng bị trừ thuế thì không sao, nhưng để dồn lại phải nộp thuế 1 lần thì lại "có sao" đó. Thử nghĩ xem trường hợp hôm nay Quốc hội quyết định tất cả mọi người phải nộp lại thuế TNCN của 5 tháng đầu năm nay thì sao ý nhỉ???? :wall:
Theo như TT 62 nói thì mình nghĩ việc thông báo đăng ký giảm trừ gia cảnh(GTGC) cho các cty khác biết để không tính trùng thì ko liên quan đến việc áp mức thuế theo biểu luỹ tiến hay trực tiếp 10% vì ở công ty thứ 2 bạn vẫn có thể đăng ký giảm trừ gia cảnh.Bạn được "lựa chọn" mà.
Song mình muốn các bạn chỉ dùm việc được áp mức thuế suất theo biểu luỹ tiến ở cty không đăng ký GTGC thì được quy định ở TT,NĐ nào? Vì quy định trước kia là ở cty khác thì áp 10% trực tiếp, nếu không có quy định nào thay thế thì mình vẫn tiếp tục áp theo quy định cũ.

A

an-huynh

Sơ cấp
18/12/06
20
0
1
50
Đà Nẵng
Quyết toán Thuế TNCN có 2 nguồn thu nhập từ 2 nơi

Chào các anh chị,

Hiện nay mình đang gặp chút rắc rối. Mình đang làm tại 2 công ty có trụ sở tại HCMvà Đà nẵng. Lúc trước mình làm thủ tục đăng kí cấp MST tại chi cục thuế quận Tân Bình, HCM. Nhưng do mình không muốn công ty trong T.P HCM biết về nguồn thu nhập thứ 2 nên mình yêu cầu cty trong HCM ấp biên lai qyết toán thuế TNCN để mình tự quyết toán taị công ty thuứ 2 tại Đà Nẵng. Nhưng hiện nay cô quan Thuế tại Đà nẵng từ chối tiếp nhận hồ sơ quyết toán của mình, vì họ nói lúc trước mình đã đăng kí giảm trừ gia cảnh và đang kí MST tại chị cục thuế Tân Bình, HCM, vì vậy bây giờ mình phải tự vào T.P Hồ Chí Minh để tụực tiếp quyết toán thuế TNCN cho bản thân, cơ quan thuế tại Đà Nẵng không quản lí mst của mình nên không thể quyết toán cho mình được.
Vì vậy nhờ các anh chị tư vấn cho mình xem cách trả lời cảu co quan thuế tại Đà nẵng là đúng hay sai ?! Nếu sai thì mình phải xử lí thế nào ? khiếu nại với ai ?! vì hiện nay đã gần hết thời hạn quyết tóan thuế TNCN. nếu đúng thì mình pải quyết toán trong HCM, như vậy bây giờ mình có thể nhờ cơ uan của mình trong HCM (nơi đã cấp biên lai quyết tóan thuế) làm thủ tục quyết toán cho mình được không? nếu không được, mình có thể ủy quyền cho công ty dịch vụ hay cá nhân nào ở HCM thay mặt mình làm thủ tục quyết óan thuế tại cơ quan thuế tân Bình , HCM được không? Vì hiện nay mình đang bận việc tại Đà Nẵng nên không thể bay vào HCM để làm thủ tục được ! Kính nhờ anh chị tư vấn giúp.
Mình cám ơn nhiều nhiều.
Huỳnh Thúc Ấn

A

an-huynh

Sơ cấp
18/12/06
20
0
1
50
Đà Nẵng
Chào các anh chị,

Hiện nay mình đang gặp chút rắc rối. Mình đang làm tại 2 công ty có trụ sở tại HCMvà Đà nẵng. Lúc trước mình làm thủ tục đăng kí cấp MST tại chi cục thuế quận Tân Bình, HCM. Nhưng do mình không muốn công ty trong T.P HCM biết về nguồn thu nhập thứ 2 nên mình yêu cầu cty trong HCM ấp biên lai qyết toán thuế TNCN để mình tự quyết toán taị công ty thuứ 2 tại Đà Nẵng. Nhưng hiện nay cô quan Thuế tại Đà nẵng từ chối tiếp nhận hồ sơ quyết toán của mình, vì họ nói lúc trước mình đã đăng kí giảm trừ gia cảnh và đang kí MST tại chị cục thuế Tân Bình, HCM, vì vậy bây giờ mình phải tự vào T.P Hồ Chí Minh để tụực tiếp quyết toán thuế TNCN cho bản thân, cơ quan thuế tại Đà Nẵng không quản lí mst của mình nên không thể quyết toán cho mình được.
Vì vậy nhờ các anh chị tư vấn cho mình xem cách trả lời cảu co quan thuế tại Đà nẵng là đúng hay sai ?! Nếu sai thì mình phải xử lí thế nào ? khiếu nại với ai ?! vì hiện nay đã gần hết thời hạn quyết tóan thuế TNCN. nếu đúng thì mình pải quyết toán trong HCM, như vậy bây giờ mình có thể nhờ cơ uan của mình trong HCM (nơi đã cấp biên lai quyết tóan thuế) làm thủ tục quyết toán cho mình được không? nếu không được, mình có thể ủy quyền cho công ty dịch vụ hay cá nhân nào ở HCM thay mặt mình làm thủ tục quyết óan thuế tại cơ quan thuế tân Bình , HCM được không? Vì hiện nay mình đang bận việc tại Đà Nẵng nên không thể bay vào HCM để làm thủ tục được ! Kính nhờ anh chị tư vấn giúp.
Mình cám ơn nhiều nhiều.
Huỳnh Thúc Ấn

Cả nhà ui, emđang cần giúp đỡ gấp để hòan thành trước 31/5, anh chị nào rành về vụ này , xin vui lòng tư vấn giúp e ạ !
Em cám ơn nhiều nhiều.
Huỳnh Thúc Ấn

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các anh chị,

Mình cám ơn nhiều nhiều.
Huỳnh Thúc Ấn

Cơ quan thuế tại Đà Nẳng trả lời đúng.
Bạn tham khảo:
Công văn 1700/TCT-TNCN, ngày 21/05/2010.

IV. Nơi nộp hồ sơ và thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế TNCN:
1. Nơi nộp hồ sơ quyết toán thuế TNCN.
a) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ hai nơi trở lên thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế quản lý tổ chức, cá nhân trả thu nhập mà cá nhân có ký hợp đồng lao động trên 3 tháng và đăng ký giảm trừ gia cảnh cùng với các chứng từ khấu trừ thuế ở nơi khác.
b) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ hai nơi trở lên nhưng chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc ở nơi nào thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế quản lý tổ chức, cá nhân trả thu nhập mà cá nhân tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân.
c) Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ hai nơi trở lên nhưng không đăng ký giảm trừ gia cảnh cho bản thân và người phụ thuộc ở nơi nào thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế nơi cá nhân cư trú.
d) Cá nhân vừa có kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán, vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế trực tiếp quản lý cá nhân kinh doanh.
đ) Cá nhân không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng đã bị khấu trừ thuế thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế nơi cá nhân đó cư trú.
e) Cá nhân kinh doanh ở nhiều nơi (ở các tỉnh khác nhau hoặc trong cùng một tỉnh nhưng khác huyện) thì nộp hồ sơ quyết toán thuế tại cơ quan thuế mà cá nhân có đăng ký giảm trừ gia cảnh.

Bạn nên xem Công văn 1700/TCT-TNCN, ngày 21/05/2010, để hiểu rỏ hơn về trường hợp của mình.

A

an-huynh

Sơ cấp
18/12/06
20
0
1
50
Đà Nẵng
Cơ quan thuế tại Đà Nẳng trả lời đúng.
Bạn tham khảo:

Bạn nên xem Công văn 1700/TCT-TNCN, ngày 21/05/2010, để hiểu rỏ hơn về trường hợp của mình.

Chào anh,

Em vừa xem công văn 1700 này, đúng là trường hợp của em rơi vào mục 1.a như anh hướng dẫn, có điều tại sao tổng cục thuế lại ra hướng dẫn trễ như vậy anh nhỉ ??!! Làm em bây giờ phải vắt chân lên cổ để mà chạy cho kịp kê khai quyết toán. nếu em kê khai quyết tóan trễ sau ngày 31/5 thì có bị phạt hay chỉ bị nhắc nhở thôi hả anh ?! Em nghĩ năm nay là năm đầu tiên thực hiện, chắc cũng rất nhiều cá nhân sẽ bị trễ như em anh nhỉ !!??
Rgds
Thúc Ấn

D

duonghangnga

Guest
21/12/07
14
0
0
ha dong
Cho em hỏi thêm trường hợp sau:

ông A làm việc được 4 tháng kể từ tháng 7 - vài ngày 10.2009, tại Công ty B, có kí hợp đồng lao động, đăng kí giảm trừ gia cảnh(nhưng ko dc), chưa giảm trừ cho cá nhân(công ty chưa thu thuế TNCN hàng tháng, đã được cấp mst cá nhân. Những ngày tháng 10 còn lại đến tháng 12 làm ở công ty C,không làm ở Công ty B nữa. Tại Công ty B các tháng khi ông A còn làm việc chưa thu thuế TNCN, dù đã ở trên mức phải nộp thuế. Đến giờ họ mới làm
Em có thắc mắc như sau:
1: ông A phải nộp tờ khai quyết toán ở đâu, trường hợp này ông A có thể xin công ty B ko giảm trừ bản thân để tự quyết toán và nộp tại cơ quan thuế nơi ông A cư trú được ko
2: Đối với công ty C trường hợp chưa tính giảm trừ cả nhân thì làm như phương án 1 của em, còn đã tính giảm trừ thì em nộp quyết toán ở đâu. Tại nơi em đăng kí mã số thuế cá nhân là ở công ty B hay ở công ty C hay em tự làm quyết toán tại nơi cư trú
Các bác sớm trả lời giúp em với a!

Thanks

Sửa lần cuối:
T

TRAMNGUYEN1209

Sơ cấp
1/7/08
5
0
0
40
TpHCM
Bạn An-Huynh ơi,

Mình có nghe các chú ở Phòng thuế TNCN nói là nếu sau khi cá nhân tự quyết toán, có kết quả là đã nộp thừa so với số phải nộp thì có thể nộp hồ sơ quyết toán sau ngày 31/05/2010.

Công ty mình đa số là thu nhập 2 nơi( vì tháng 8 tách ra khỏi cty cũ) và đa số là được hoàn thuế, mấy hôm nay mọi người lên nộp các form 09, thì các chú ấy bảo là nếu được hoàn thuế thì sau ngày 31/5 nộp cũng được,qua tới tận tháng 6 hay đến cuối năm. Vấn đề ở đây là bạn coi kỹ lại giảm trừ gia cảnh của mình có chính xác ko để biết chắc mình tính toán đúng số thuế fải nộp và đã nộp để xem mình phải nộp quyết toán khi nào.

Đó là những gì mình nghe các chú phòng Thuế TNCN nói,mong sẽ giúp ích được bạn:015:

A

an-huynh

Sơ cấp
18/12/06
20
0
1
50
Đà Nẵng
Bạn An-Huynh ơi,

Mình có nghe các chú ở Phòng thuế TNCN nói là nếu sau khi cá nhân tự quyết toán, có kết quả là đã nộp thừa so với số phải nộp thì có thể nộp hồ sơ quyết toán sau ngày 31/05/2010.

Công ty mình đa số là thu nhập 2 nơi( vì tháng 8 tách ra khỏi cty cũ) và đa số là được hoàn thuế, mấy hôm nay mọi người lên nộp các form 09, thì các chú ấy bảo là nếu được hoàn thuế thì sau ngày 31/5 nộp cũng được,qua tới tận tháng 6 hay đến cuối năm. Vấn đề ở đây là bạn coi kỹ lại giảm trừ gia cảnh của mình có chính xác ko để biết chắc mình tính toán đúng số thuế fải nộp và đã nộp để xem mình phải nộp quyết toán khi nào.

Đó là những gì mình nghe các chú phòng Thuế TNCN nói,mong sẽ giúp ích được bạn:015:

Cám ơn góp ý của bạn. Tuy nhiên, nếu mình kê khai đầy đủ của số tổng thu nhập ở 2 nơi gộp lại, chắc chắn mình sẽ phải nộp thêm rất nhiều. Bởi vì hiện nay 2 công ty mình nhận lương chỉ quyết tóan dựa trên phần thu nhập của mỗi nơi, như vậy nếu mình tổng hợp 2 nguồn thu nhập vào, mình sẽ phải nộp theo bảng lũy tiến mới.

Rgds
Thúc Ấn

D

duonghangnga

Guest
21/12/07
14
0
0
ha dong
Cho em hỏi thêm trường hợp sau:

ông A làm việc được 4 tháng kể từ tháng 7 - vài ngày 10.2009, tại Công ty B, có kí hợp đồng lao động, đăng kí giảm trừ gia cảnh(nhưng ko dc), chưa giảm trừ cho cá nhân(công ty chưa thu thuế TNCN hàng tháng, đã được cấp mst cá nhân. Những ngày tháng 10 còn lại đến tháng 12 làm ở công ty C,không làm ở Công ty B nữa. Tại Công ty B các tháng khi ông A còn làm việc chưa thu thuế TNCN, dù đã ở trên mức phải nộp thuế. Đến giờ họ mới làm
Em có thắc mắc như sau:
1: ông A phải nộp tờ khai quyết toán ở đâu, trường hợp này ông A có thể xin công ty B ko giảm trừ bản thân để tự quyết toán và nộp tại cơ quan thuế nơi ông A cư trú được ko
2: Đối với công ty C trường hợp chưa tính giảm trừ cả nhân thì làm như phương án 1 của em, còn đã tính giảm trừ thì em nộp quyết toán ở đâu. Tại nơi em đăng kí mã số thuế cá nhân là ở công ty B hay ở công ty C hay em tự làm quyết toán tại nơi cư trú
Các bác sớm trả lời giúp em với a!

Thanks

Cho em hỏi thêm là trường hợp như em, công ty B và C làm theo mẫu nào ạ 05 hay 09. Nếu họ làm theo 05 thì em phải tự đến 02 công ty đó để lấy chứng từ quyết toán hay như nào để em tự làm mẫu 09

Trả lời sơm giúp em với

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Có thu nhập hai nơi nhưng tổng hai nơi không đến mức phải nộp thuế tncn ( ít hơn 4 triêu) vậy có phải làm 09 lên cơ quan thuế cấp mst để làm quyết toán ko?
Nhờ các bác tư vấn dùm nhé!
Thanks!

H

hoahong0109

Sơ cấp
18/12/09
18
0
0
TPHCM
Chào các bạn,
Mình có 1 thông tin muốn chia sẽ và cũng nhờ các bạn kiểm định lại tính chính xác thông tin mà mình nêu ra về thuế TNCN trường hợp có thu nhập cố định từ 2 nơi trở lên.
Theo TT62 thì:
"Trường hợp đối tượng nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên, ổn định từ 02 nơi trở lên; hoặc vừa có thu nhập từ kinh doanh vừa có thu nhập từ tiền lương tiền công thường xuyên ổn định; hoặc có thu nhập từ kinh doanh thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì đối tượng nộp thuế được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh; cụ thể như sau:
- Về giảm trừ cho bản thân: đối tượng nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập; đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác hoặc cơ quan thuế (nơi có hoạt động kinh doanh khác) biết để không tính giảm trừ trùng
..."
Mình đã hỏi phòng tuyên truyền hổ trợ cục thuế TP. HCM thì được hướng dẫn chỉ trừ giảm trừ gia cảnh bản thân (4tr) tại 1 cty, những cty khác thì đưa toàn bộ thu nhập vào tính thuế theo biểu thuế lũy tiến luôn. Điều này chắc mọi người điều biết. Nhưng ở đây mình muốn đề cập là khi thực hiện như vậy thì bạn phải tự "để giành thêm 1 khoản thuế TNCN hàng tháng" để cuối năm phải nộp thêm trong trường hợp bạn có tổng thu nhập 2 nơi >9tr/tháng. Đây sẽ là 1 giánh nặng thuế cho cá nhân đó cuối năm nếu thu nhập càng cao.
Đây là 1 ví dụ mình tính thử: ông D có ký hợp đồng với cty A: 5tr/tháng, cty B 5tr/tháng. Tổng thu nhập 10tr (giả sử 10tr này đã trừ các khoản được trừ khi tính thuế TNCN & không có khai giảm trừ phụ thuộc)
*Tại cty A, ông D kê khai thuế bình thường có trừ giảm trừ gia cảnh bản thân. Thuế TNCN ông D bị trừ hàng tháng = (5tr-4tr) * 5% = 50.000vnd
*Tại cty B, ông D kê khai thuế không có trừ giảm trừ gia cảnh bản thân. Thuế TNCN ông D bị trừ hàng tháng = 5tr * 5% = 250.000vnd
--> tổng thuế trừ hàng tháng = 50.000 + 250.000 =300.000vnd (số thuế này được cấp chứng từ khấu trừ thuế tương ứng)
--> tổng thuế đã khấu trừ & nộp 1 năm là 300.000 * 12 = 3.600.000vnd
Đến cuối năm, ông D tự quyết toán thì thu nhập tính thuế bình quân tháng là 10tr - 4tr = 6tr
thuế TNCN bình quân tháng là (5tr*5%) + (1tr*10%) = 350.000vnd
--> thuế phải nộp năm là 350.000 *12 = 4.200.000vnd
Chênh lệch phải nộp thêm là 600.000vnd
Như vậy, tổng thu nhập hàng tháng càng cao thì cuối năm phải nộp thêm càng nhiều thuế. Đo đó, các bạn nào rơi vào trường hợp này thì nên chuẩn bị tinh thần & tiền nộp thuế nhé.

So với trước đây trừ 10% tại thu nhập từ nơi thứ 2 thì thường là cuối năm không phải nộp thêm thuế mà còn được hoàn thuế. Trường hợp trên là được hoàn lại 2,4tr vnd
Xin các bạn góp ý.

H

hoahong0109

Sơ cấp
18/12/09
18
0
0
TPHCM
thu nhập 2 nơi, nơi đăng ký MST sẽ khấu trừ theo biểu thuế lũy kế từng phần, còn tại nơi khác thì sẽ bị khấu trừ 10%. khi đó cuối năm sẽ được hoàn thuế