Viết hóa đơn GTGT dịch vụ tư vấn du học và làm việc ở nước ngoài

• Thread starter binhyenah
  • Ngày gửi
B

binhyenah

Guest
9/12/08
13
0
1
37
HN
Cty em nhận làm đại lý cho 1 tổ chức của Mỹ để đưa sinh viên Việt Nam sang Mỹ làm việc. Tổng giá trị của 1 hợp đồng là 1.000$ (sinh viên sẽ nộp cho bên em) trong đó cty em sẽ được hưởng 400$ tiền hoa hồng. Vậy khi xuất hóa đơn em sẽ ghi phần giá trị là 400$ hay 1000$, và sẽ xuất cho bên tổ chức nước ngoài hay sinh viên Việt nam ah? Và phần thuế suất thuế GTGT của dịch vụ này là bao nhiêu ah? Xin sự giúp đỡ của các anh chị trong diễn đàn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

binhyenah

Guest
9/12/08
13
0
1
37
HN
Có anh chị nào có thể giải quyết giúp em vấn đề này ko ah?

P

phamthemth

Guest
11/3/10
3
0
0
thanh hoa
xin chòa cả nhà. mọi người cho em hỏi một câu được không. con bò có phải là TSCĐ không ạ?

N

Ngọc Trần Doãn

Guest
23/3/17
4
0
1
32
Cty em nhận làm đại lý cho 1 tổ chức của Mỹ để đưa sinh viên Việt Nam sang Mỹ làm việc. Tổng giá trị của 1 hợp đồng là 1.000$ (sinh viên sẽ nộp cho bên em) trong đó cty em sẽ được hưởng 400$ tiền hoa hồng. Vậy khi xuất hóa đơn em sẽ ghi phần giá trị là 400$ hay 1000$, và sẽ xuất cho bên tổ chức nước ngoài hay sinh viên Việt nam ah? Và phần thuế suất thuế GTGT của dịch vụ này là bao nhiêu ah? Xin sự giúp đỡ của các anh chị trong diễn đàn.
Chị ơi, em cũng vừa vào làm công ty bên mảng du học định cư ạ, chị có kinh nghiệm về phần này giúp em với ạ.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
400$ đó không xuất hóa đơn VAT nhé, mà sẽ xuất hóa đơn thương mại cho bên nước ngoài. Trường hợp này được hưởng thuế suất thuế GTGT 0%.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
400$ đó không xuất hóa đơn VAT nhé, mà sẽ xuất hóa đơn thương mại cho bên nước ngoài. Trường hợp này được hưởng thuế suất thuế GTGT 0%.

N

Ngọc Trần Doãn

Guest
23/3/17
4
0
1
32
Vậy trên hóa đươ đó mình ghi nội dung là hoa hồng/ môi giới hay sạo ạ, với lại có cơ sở nào để biết mình được hưởng 0% VAT không ạ ? rồi hạch toán như thế nào ạ ?

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Bản chất là bên bạn đang thực hiện dịch vụ môi giới việc làm cho bên tổ chức nước ngoài, sinh viên được bạn đưa qua sẽ lao động tại nước ngoài nên dịch vụ của bạn đáp ứng điều kiện của dịch vụ xuất khẩu -> thuế suất thuế GTGT 0%. Hạch toán 400$ đó vào doanh thu. Cơ sở là điều 9 của 16/VBHN-BTC.

Sửa lần cuối:
TrầnThuHuyền141194

TrầnThuHuyền141194

Sơ cấp
28/2/21
2
0
1
29
Bản chất là bên bạn đang thực hiện dịch vụ môi giới việc làm cho bên tổ chức nước ngoài, sinh viên được bạn đưa qua sẽ lao động tại nước ngoài nên dịch vụ của bạn đáp ứng điều kiện của dịch vụ xuất khẩu -> thuế suất thuế GTGT 0%. Hạch toán 400$ đó vào doanh thu. Cơ sở là điều 9 của 16/VBHN-BTC.
em đọc trên các web của các cty kế toán thì họ đều dạy là khoản tiền thu được từ việc mối giới giúp các trường bên nước ngoài cũng phải chịu thuế 10%, chỉ có dịch vụ dạy tiếng mới không phải chịu thuế, vậy thực tế thì phải làm như nào khi xuất hóa đơn cho cty dịch vụ môi giới du học ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA