Đơn vị tiền tệ trên phiếu xuất nhập kho và cách tính giá vốn!

• Thread starter MsKem
  • Ngày gửi
M

MsKem

Guest
Hi mọi người, Kem là thành viên mới của diễn đàn, lại mới làm kế toán nên trình độ còn kém, mong mọi người chỉ giáo giúp.
Cty mình nhập khẩu hàng từ Đức về bán trong nước. Hàng nhập ghi giá theo Euro, khi xuất bán thì tính theo USD, sổ sách thì toàn tính bằng VNĐ.
Giả sử nhập kho 100kg hàng, đơn giá 4Eur, ngày 1/1/2010, tỷ giá eur là 24000.
Đến ngày 1/2/2010 xuất bán 100kg hàng đó, tỷ giá eur hôm đó là 23000, tỷ giá USD là 19000̀ trên phiếu xuất nhập kho thì mình ghi đơn vị tiền tệ là eur được ko, hay phải ghi theo vnđ. Còn nếu hạch toán giá vốn khi bán hàng (N632/C156) thì phải lấy theo tỷ giá ngày nào vậy? Còn phải tính cả chênh lệch tỷ giá nữa thì phải. :wall:
Thanks mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuthainguyen

Guest
9/5/10
27
0
0
36
Thai nguyen
Hi mọi người, Kem là thành viên mới của diễn đàn, lại mới làm kế toán nên trình độ còn kém, mong mọi người chỉ giáo giúp.
Cty mình nhập khẩu hàng từ Đức về bán trong nước. Hàng nhập ghi giá theo Euro, khi xuất bán thì tính theo USD, sổ sách thì toàn tính bằng VNĐ.
Giả sử nhập kho 100kg hàng, đơn giá 4Eur, ngày 1/1/2010, tỷ giá eur là 24000.
Đến ngày 1/2/2010 xuất bán 100kg hàng đó, tỷ giá eur hôm đó là 23000, tỷ giá USD là 19000̀ trên phiếu xuất nhập kho thì mình ghi đơn vị tiền tệ là eur được ko, hay phải ghi theo vnđ. Còn nếu hạch toán giá vốn khi bán hàng (N632/C156) thì phải lấy theo tỷ giá ngày nào vậy? Còn phải tính cả chênh lệch tỷ giá nữa thì phải. :wall:
Thanks mọi người!
Công ty em cũng lam như thế. Em cũng là kế toán mới vào nghề nên chưa biết hạch toán và ghi chép nghiệp vụ này như thê nào? Các anh chị tư vấn giúp em với.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Trên sổ sách bạn phải quy đổi ra VND để phản ảnh. khi đã ghi nhập trên sổ sách theo VND thì khi xuất kho bạn sử dụng các phương pháp tính giá xuất kho để tính giá xuất theo VND (tỷ giá thay đổi không liên quan gì ở đây).

N

nguyentuantu180688

Cao cấp
8/5/10
313
0
0
35
quang ninh
Khi nhập kho hàng hóa thì bạn tính giá trị hàng hóa bằng VND nhập vào ngày hôm đó. Khi xuất kho hàng hóa thì bạn lấy giá trị hàng hóa bằng VND xuất ra thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA