Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền tệ được quy định như thế nào??

• Thread starter tuantu711211
  • Ngày gửi
T

tuantu711211

Sơ cấp
9/8/10
3
1
3
35
hcm
Cho em hỏi mọi người. tiền của 1 quốc gia được quy định như thế nào. giá trị của đồng tiền của mỗi nước dựa vào điều gì để tính tỉ giá của nó trên thị trường quốc tế. ==> Vì sao tiền việt nam rẻ hơn tiền Lào hic hic......
Mong các bác trả lời thắc mắc của em...:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Dong tien cua mot nuoc la do phap luat nha nuoc do quy dinh dong tien do co gia tri luu hanh co gia tri lam phuong tien thanh toan, lam vat trung gian trao doi hang hoa thoi. ( muon biet ro khai niem nay ban doc mon kinh te vi mo nhe ) gia tri cua dong tien bi anh huong boi nhieu yeu to lam kinh te chinh tri xa hoi va thong thuong nguoi ta lay cac dong ngoai te manh de lam co so so sanh ban ah

nhohan212

nhohan212

Trung cấp
21/8/10
69
2
8
Ha Noi
hì, mình cũng đã từng thắc mắc giống bạn. qua tìm hiểu chỉ có câu trả lời nè thui ah, mình copy ra đây nhé:
Đối với những nước đang phát triển (trong đó có Việt nam) thì việc giá trị đồng tiền của quốc gia đó cao hay thấp hơn giá trị đồng tiền của những nước láng giềng là không quan trọng,điều quan trọng là giá trị đồng tiền ấy đem lại lợi ích kinh tế cao hay thấp cho chính quốc gia của họ.Trung quốc là một minh chứng hùng hồn về lĩnh vực này,họ chấp nhận để cho giá trị của đồng nhân dân tệ mất giá so với các ngoại tệ mạnh trên thế giới,nhưng lại mang lại lợi nhuận khổng lồ về cho đất nước họ từ xuất khẩu sản phẩm hàng hóa ra thị trường thế giới với giá rẻ,mà hiện nay Mỹ và các nước thuộc khối EU vẫn chưa gây được áp lực buộc Trung quốc phải nâng giá đồng nhân dân tệ lên so với đồng USD, ERO, một bài học mà Việt nam cần phải nghiên cứu trong xu thế toàn cầu hóa hiện nay.

Mình cũng tự hỏi, k bit là VN k muốn nâng giá đồng tiền? hay là k nâng đc?

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Dong tien cua mot nuoc la do phap luat nha nuoc do quy dinh dong tien do co gia tri luu hanh co gia tri lam phuong tien thanh toan, lam vat trung gian trao doi hang hoa thoi. ( muon biet ro khai niem nay ban doc mon kinh te vi mo nhe ) gia tri cua dong tien bi anh huong boi nhieu yeu to lam kinh te chinh tri xa hoi va thong thuong nguoi ta lay cac dong ngoai te manh de lam co so so sanh ban ah

bài này sắp bị xóa vì viết không có dấu, lần sau để ý nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA