Hoa don GTGT!!!!!!!

• Thread starter redpper
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi
Hoá đơn GTGT của VPĐD!!!!

Chào các bác! :food-smil

Em lần đầu tiên tham gia diễn đàn nên còn nhiều bỡ ngỡ. Có gì không phải mong các bác chỉ giáo. Em xin trân trọng cảm ơn.
Em đang có một vấn đề thắc mắc, rất mong đwợc sự giúp đỡ của mọi người.
Chẳng là thế này. Em và xếp em đang tranh cãi một vấn đề hết sức " tầm thường " mà một kế toán nào mới tập tọng vào nghề cũng phải biết. Nhưng bởi em không có dẫn chứng cụ thể nên đành phải ngậm ngùi...May quá hôm nay lên đây kể lể sự tình may ra các bác giúp em được thì tốt quá :two:
Công ty em có 1 văn phòng đại diện ở Sài Gòn, hiện nay tất cả các hoá đơn của văn phòng đại diện đều mang tên công ty và địa chỉ của Công ty tức là tạ Hà Nội. Nhưng xếp em nhất định ko chịu cho thế là đúng mà nói là trên hoá đơn vẫn có thể ghi tên VPĐD và địa chỉ VPĐD ( địa chỉ Sài gòn ) mới là chính xác. và xếp em yêu cầu phải có văn bản chính xác nói rõ trên hoá đơn ghi tên cty và đ/c cty là đúng thì xếp em mới chịu thuyết phục. Vậy có bác nào biết văn bản ấy nằm ở đâu thì bảo em với . Kíu em với .

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
redpper nói:

Em lần đầu tiên tham gia diễn đàn nên còn nhiều bỡ ngỡ. Có gì không phải mong các bác chỉ giáo. Em xin trân trọng cảm ơn.
Chẳng là thế này. Em và xếp em đang tranh cãi một vấn đề hết sức " tầm thường " mà một kế toán nào mới tập tọng vào nghề cũng phải biết. Nhưng bởi em không có dẫn chứng cụ thể nên đành phải ngậm ngùi...May quá hôm nay lên đây kể lể sự tình may ra các bác giúp em được thì tốt quá :two:
Công ty em có 1 văn phòng đại diện ở Sài Gòn, hiện nay tất cả các hoá đơn của văn phòng đại diện đều mang tên công ty và địa chỉ của Công ty tức là tạ Hà Nội. Nhưng xếp em nhất định ko chịu cho thế là đúng mà nói là trên hoá đơn vẫn có thể ghi tên VPĐD và địa chỉ VPĐD ( địa chỉ Sài gòn ) mới là chính xác. và xếp em yêu cầu phải có văn bản chính xác nói rõ trên hoá đơn ghi tên cty và đ/c cty là đúng thì xếp em mới chịu thuyết phục. Vậy có bác nào biết văn bản ấy nằm ở đâu thì bảo em với . Kíu em với .
Hỏi sếp bạn có đăng ký kê khai thuế và nộp thuế tại địa chỉ ở TPHCM không?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
redpper nói:

Theo mình thì trên hoá đơn chứng từ cơ quan bạn phải thể hiện tên và địa chỉ của công ty. Trừ trường hợp VPĐD ở Sài gòn có đăng ký kê khai và nộp thuế với chi cục thuế nơi sở tại

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Cụ thể hơn là VP đại diện đó có mã số thuế khác với công ty ở HN không bạn?

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
dongho_cat nói:
Cụ thể hơn là VP đại diện đó có mã số thuế khác với công ty ở HN không bạn?
Theo mình thấy vấn đề của bạn sẽ được giải quyết nếu VPĐD tại Tp. HCM được lập theo quyết định của Cty bạn và đã đăng ký với cơ quan thuế sở tại. Và các chi phí của này nếu có hoá đơn thì bạn vẫn hạch toán vào chi phí của Cty ( tên và địa chỉ ở HN hay Tp. HCM không thành vấn đề - Nếu hoá đơn ra cho Tp. HCM thì khi quyết toán bạn kẹp vào chứng từ quyết định đặt VPĐD và các hoá đơn nộp thuế nếu có)
Chức năng của VPĐD là xúc tiến các hoạt động thương mại nên không có MST nhu dongho_cat nêu lên đâu.
Chúc bạn thành công và có có mối quan hệ với Sếp tốt hơn :two:

R

redpper

Guest
1/10/04
33
0
6
45
Ha noi
Chân thành cảm ơn TIGON _ ETC, dongho cat và underware đã giúp mình trong câu hỏi trên, nhưng vấn đề ở đây đúng như underware nói VPĐD chỉ có chức năng xúc tiến thương mại nên ở đó không phát sinh doanh thu và chi phí. Chính vì vậy hoá đơn GTGT đầu vào không thể ghi địa chỉ VPĐD và chỉ riêng tên VPĐD mà phải ghi tên cty chính tại HN, địa chỉ theo ĐKKD. Nhưng khổ một nỗi mình tìm mãi mà vẫn không biết quy định đó nằm ở thông tư , nghị định nào. Các bạn có ai biết không, chỉ giúp mình với

H

haanpvgc

Guest
2/2/05
4
0
1
52
vung tau
Mình cũng còn non trong nghiệp vụ lắm, mình xin trình bày suy nghĩ của mình để bạn tham khảo nhé.

Theo mình biết trong Luật doanh nghiệp có quy định thì VPDD không có chức năng kinh doanh thì đương nhiên không thể được khấu trừ thuế. Vì vậy phải viết HĐ cho bạn theo địa chỉ tại Hà nội. (Bạn kiểm tra kỹ lại torng Luật Doanh Nghiệp thử coi).

Kính.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA