Nội dung mới nhất bởi lapbitas

  1. lapbitas

    Tài khoản thấu thuyết minh BCTC.

    Phần thuyết minh trên BCTC đưa vào mục VAY VÀ NỢ THUÊ TÀI CHÍNH? như vay ngắn hạn đúng không bạn
  2. lapbitas

    Tài khoản thấu thuyết minh BCTC.

    Cả nhà cho em hỏi, Tài khoản thấu chi tại ngày 31/12 ÂM thì sẽ hạch toán sang 341 ( Nợ 112/ có TK 341), khi trình bày ở thuyết minh BCTC ở mục vay và nợ thuê tài chính ( Vay ngắn hạn) đúng không các bác nhỉ? Em cảm ơn!
  3. lapbitas

    Mức lương thử việc tính theo PA nào đúng?

    LUẬT LAO ĐỘNG CÓ ĐOẠN NÀY. Điều 186. Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế ............ 3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách...
  4. lapbitas

    Mức lương thử việc tính theo PA nào đúng?

    Các nhà cho em hỏi chút: Nhân viên kế toán mức lương chính thức 5.000.000đ thì khi tiếp nhận 1 nhân viên kế toán vào thử việc thì phải trả cho nhân viên đó: PA1/ Phần chi trả bảo hiểm BHXH, BHYT, BHTN tính trên mức LƯƠNG CHÍNH THỨC Lương = 85%*5.000.000đ =4.250.000đ và BHXH, BHYT, BHTN...
  5. lapbitas

    CÁCH GHI MỨC LƯƠNG GHI TRÊN HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG LÀM BÁN THỜI GIAN?

    Chào cả nhà, Mình tìm hiểu thì 1 người lao động có thể ký 2 hợp đồng lao động với 2 cty ( và điều đó không trái với quy định). VD ông A làm 4h cho Cty A, 4h cho Cty B ( địa điểm làm việc 2 cty cạnh nhau) ==> Trên hợp động ở Mục mức lương ghi trên hợp đồng là như thế nào nhỉ? VD nhân viên ở bộ...
  6. lapbitas

    Sử dụng Hóa đơn đối với trường hợp thay đổi cơ quan quản lý thuế ( không phải Cty thay đổi địa chỉ).

    Bên mình không thuộc trường hợp chuyển địa điểm kinh doanh, mà cơ quan thuế thông báo chuyển từ Chi cục thuế lên Cục thuế để quản lý. thế mới khó!
  7. lapbitas

    Sử dụng Hóa đơn đối với trường hợp thay đổi cơ quan quản lý thuế ( không phải Cty thay đổi địa chỉ).

    em chào cả nhà Công ty em năm 2014 được yêu cầu phải chuyển CQT quản lý từ chi cục thuế lên Cục thuế quản lý. Các hóa đơn chưa sử dụng thì bên em làm thông báo để tiếp tục sử dụng, nhưng khi khách hàng tra cứu trên trang web (http://tracuuhoadon.gdt.gov.vn/) hiện liên thông báo đỏ này như (file...
  8. lapbitas

    SẾP CHUYỂN TIỀN TỪ TÀI KHOẢN CÁ NHÂN VÀO TK CTY

    Tạm ứng số tiền lớn và thường xuyên thuế này cũng hơi khó giải thích bạn nhỉ?
  9. lapbitas

    SẾP CHUYỂN TIỀN TỪ TÀI KHOẢN CÁ NHÂN VÀO TK CTY

    Vì trong 9 tháng đầu năm Giám đốc chuyển rất nhiều lần. Nên mình nghĩ phương án chuyển nhầm chưa hợp lý bạn Vân à. ( file ảnh đính kèm)
  10. lapbitas

    SẾP CHUYỂN TIỀN TỪ TÀI KHOẢN CÁ NHÂN VÀO TK CTY

    Cả nhà cho em hỏi, Cty em là Cty cổ phần. Giám đốc ( người góp vốn cao nhất) chuyển tiền từ tài khoản vào tài khoản công ty thay vì nộp tiền mặt. Phương án: 1/ Làm hợp đồng mượn tiền để KD rồi 2,3 ngày sau trả lại cho sếp. 2/ Trước đó mấy hôm làm tạm ứng tiền mặt cho sếp, khi sếp chuyển tiền thì...
  11. lapbitas

    chi phí chạy quảng cáo

    bạn cứ lên CQT hỏi muốn nộp thuế nhà thầu chạy quảng cáo trên google , face thì CBT thuế họ sẽ hướng dẫn bạn. - Thỏa thuận ( hợp đồng nếu có) - Sổ phụ visa chạy quảng cáo. ...
  12. lapbitas

    chi phí chạy quảng cáo

    bạn nộp thuế nhà thầu thì chi phí chạy quảng cáo đó được tính vào chi phí được trừ mà
  13. lapbitas

    Nhập khẩu hàng qua đường tiểu ngạch (không có tờ khai)

    Em chào cả nhà. Em đang làm và gặp trường hợp cty nhập khẩu 1 lô hàng từ Trung quốc thanh toán chuyển khoản nhưng không có tơ khai, chỉ có hóa đơn và hợp đồng. Lô hàng không có tờ khai này có được tính vào chi phí được trừ TNDN? em cảm ơn!
  14. lapbitas

    TRƯỜNG HỢP THANH TOÁN ĐƯỢC COI LÀ THANH TOÁN QUA NGÂN HÀNG

    Thanh toán bù trừ công nợ là hình thức thanh toán không bằng tiền mặt. Nên quy đinh trong hợp đồng điều khoản thanh toán này và khi bù trừ 2 bên lên biên bản để làm căn cứ đối trừ công nợ
  15. lapbitas

    KHAI BỎ SÓT HOÁ ĐƠN ĐẦU RA NĂM TRƯỚC

    cảm ơn bạn!