Phần mềm mua ở nước ngòai, không có hóa đơn.

• Thread starter TruongQuocPhong
  • Ngày gửi
T

TruongQuocPhong

Guest
9/8/05
17
0
0
46
HCM City, Vietnam
Cho mình hỏi về việc mua phần mềm ở nước ngòai.

Công ty mình có nhu cầu mua một phần mềm ờ Singapore. Công ty mình mua bằng tiền mặt và người ta (Cty ở Singapore) có giao cho 1 cái biên lai (xem như hóa đơn tại Singapore) nhưng theo Luật kế tóan ở Việt Nam thì phải có hóa đơn đỏ và ghi bằng tiền Việt thì mới được xem là hợp lệ. Có ai giúp mình với các bạn ơi. Vì số tiền mua phần mềm này là 5.000 USD.

Mong nhận được hồi âm.
Phong

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Bạn cho đem dịch tờ hóa đơn đó từ Anh sang Việt, đem công chứng bản dịch thì nó cũng có giá trị tương đương như hóa đơn của VN (ơ, mà có chắc tờ biên lai - không có dấu tròn dấu vuông gì, có giá trị như hóa đơn ở Singapore không? hay dịch ra nó lại như tờ phiếu xuất kho thì thôi, hic)

T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
Thậm chí chẳng có giấy tờ gì - nếu có thì đó là tờ giấy được in ra từ "Giỏ đựng hàng" khi "đi shoping" trên mạng (ví dụ các công ty phần mềm mua 1 số công cụ phát triển phần mềm, ebooks về cho nhân viên đọc, v.v... qua Internet (chắc các cty ở VN chưa công ty nào phải mua nhỉ :)) - thanh toán bằng thẻ) thì chỉ có vài cái emails trao đổi mua bán, rồi nhập thông tin thẻ thanh toán (hoặc sử dụng dịch vụ chuyển tiền toàn cầu) (có mã số,...), rồi confirm, rồi OK, rồi download phần mềm về....Thế là xong 1 phi vụ mua bán qua mạng thôi.

Sửa lần cuối:
D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Mình nghĩ khi họ bán hàng cho mình thì mảnh giấy đó nó phải có dấu tròn, vuông của nơi bán cái đó cho mình chứ (mình gặp cái này hơi bị nhiều), bạn đem cái đó dịch ra rồi công chứng (ở chổ mình nhiều quá nên ko cần công chứng luôn, thuế họ củng đồng ý đấy) thế là cứ hạch toán thôi.

A

AppleIpod

Guest
13/10/05
11
0
0
California, USA
CNN nói:
Bạn cho đem dịch tờ hóa đơn đó từ Anh sang Việt, đem công chứng bản dịch thì nó cũng có giá trị tương đương như hóa đơn của VN (ơ, mà có chắc tờ biên lai - không có dấu tròn dấu vuông gì, có giá trị như hóa đơn ở Singapore không? hay dịch ra nó lại như tờ phiếu xuất kho thì thôi, hic)

Chắc chỉ ở Việt Nam thì cái gì cũng phải có dấu đỏ chót (lấy hên và xua đuổi tà ma ??), còn invoice ở các nước thì chẳng bao giờ có dấu cả. Mà tại sao hoá đơn cũng phải đem dịch và công chứng nhỉ? Không lẽ cán bộ thuế không có ai biết tiếng Anh ?

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Sao thế nhỉ! Theo mình thì bạn mua hàng từ nước ngoài thì phải thông qua thủ tục như nhập khẩu thì mới được. ví dụ như thanh toán chuyển khoản. Chí ít thì phải có cái gì chứng minh được là thực sự hàng của nước ngoài, cái phần mềm và cái tờ biên lai bạn có được là liên quan với nhau.

Sửa lần cuối:
L

lathanhtom

Guest
8/8/05
46
0
0
47
hcmc
Không nhất thiết phải HĐ có "dấu đỏ" đâu, bạn chỉ cần HĐ của cty nước ngoài đó + Hợp đồng càng tốt là đượcrồi. Tôi nhớ vấn đề này có được đưa ra hỏi ở một hội nghị về Thuế nào đó và Tổng Cục thuế chập nhận HĐ như thế(vì nước ngoài đâu có coi trọng dấu như mình)

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Tớ thấy chỉ những cái hoá đơn có giá trị bé tẹo như dịch vụ khách sạn, ăn uống...túm lại la những chi phí đi công tác nước ngoài thì thuế còn chấp nhận chứ còn cái phần mềm trị giá 5.000$ mà ko có đầy đủ chứng từ thì chẳng thể coi là chi phí hợp lý của doanh nghiệp đâu. Việc mua bán qua mạng ngày nay rất nhiều. Cá nhân thì ko nói làm gì nhưng là doanh nghiệp thì để những vụ mua bán đấy là hợp lệ thì phải tuân thủ theo quy định của pháp luật VD như thuế nhà thầu...Theo ý kiến của riêng tớ nếu phần mêm của DN cậu là mua tay bo thì khó có thể tính vào chi phí hợp lý đấy.

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
HoaGoTrang nói:
Sao thế nhỉ! Theo mình thì bạn mua hàng từ nước ngoài thì phải thông qua thủ tục như nhập khẩu thì mới được. ví dụ như thanh toán chuyển khoản. Chí ít thì phải có cái gì chứng minh được là thực sự hàng của nước ngoài, cái phần mềm và cái tờ biên lai bạn có được là liên quan với nhau.
Hik, vụ này tớ cũng đang bị dính chưởng đây. Chả là cty tớ có mua domain ở Mỹ (thông qua giao dịch trên Internet). Người ta cung cấp các thông số qua Email. Đến khi chuyển tiền thì nó lại cho số TK của 1 ông Việt Nam (nhận giúp), ngoài cái giấy chuyển tiền ra thì không hề có 1 giấy tờ gì để chứng minh được cái chi phí ấy (Mỗi lần chuyển mình lại fải rút tiền mặt rồi chuyển vào TK Việt Nam kia chứ không lấy từ TK). Vì không có giấy tờ gì nên tớ vẫn không đưa được khoản chi phí ấy vào để hach toán. Có ai biết về vấn đề này không, giúp tớ với (Vừa mới chuyển sang mảng phần mềm được 1 tháng nên vẫn còn mơ hồ quá).

T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
Mấy bác làm công ty Phần mềm lâu năm rồi (như bác Sunf chẳng hạn, nghe nói bác hay mua phần mềm nước ngoài (công cụ lập trình) như TrueUpdate hay DataDynamics Reports về để phát triển phần mềm lắm. Bác xử lý vụ chi phí này thế nào, nói cho anh em mới ra ràng nghe cái. Nếu ko giải quyết được là em đành... hê hê, sài đồ chùa thôi vì em chẳng thiếu bất kỳ 1 đồ chùa nào cả. (Đến nay vẫn còn băn khoăn ko dám dùng đồ chùa - mặc dù toàn đồ xịn kinh khủng). Mấy cái chuyển tiền domain, hosting... chẳng hạn là đúng kiểu dungphan nói đấy - toàn nhờ chuyển tiền hộ thôi.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào các bạn!
Công ty mình cũng bị dính vụ, xếp mua nhiều sách và thiết bị mang về Công ty ở Việt nam, chứng từ xếp đưa cho mình chỉ là một tập giấy in từ giấy fax (kiểu giỏ đựng hàng) khi đi siêu thị cửa hàng bên đó, mình không phát hiện ra là in bằng giấy fax để vài tháng nó bay mực mờ hết cả đi, giờ thì mình đang dịch ra tiếng việt không biết có phải dịch công chứng hay không?
Chứng từ chứng minh là chuyến bay đi công tác của xếp sang công ty mẹ dưới dạng lịch trình chuyến bay (khứ hồi) toàn bằng tiếng anh, trên đó có ghi số tiền 1,800$ xếp đưa tập lịch trình đó cho mình bảo mình chi, mình có hỏi hóa đơn, chứng từ xếp bảo ở bên Công ty mẹ chỉ đưa cái đó ra là họ chi cho thôi. Mình đành chi nhưng nỗi ám ảnh sợ thuế phạt hành chính cứ nơm nớp, bởi vì giá trị quá lớn, lại 2 lần bay như thế nữa (phạm quy chứng từ không hợp lệ)
Các bạn tham vấn nhé!

T

the7habitsman

Guest
10/9/05
89
0
0
Hà nội
Sozzi post nhầm chỗ

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Theo mình nghĩ khi mua hàng hóa, DV cung cấp qua mạng từ nước ngoài như việc mua phần mềm của bạn thuộc đối tượng chịu thuế nhà thầu chi phối bởi thông tư 05, trong trường hợp mua phần mềm thì bạn không phải nộp VAT, nhưng CIT thì phải nộp đấy, chứng từ hợp lý hóa TS trong trường hợp này là biên lai nộp thuế nhà thầu.Đây là ý kiến cá nhân nên cũng muốn biết thêm ý kiến của người đã có kinh nghiệm về vấn đề này.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
dragon76 nói:
Theo mình nghĩ khi mua hàng hóa, DV cung cấp qua mạng từ nước ngoài như việc mua phần mềm của bạn thuộc đối tượng chịu thuế nhà thầu chi phối bởi thông tư 05, trong trường hợp mua phần mềm thì bạn không phải nộp VAT, nhưng CIT thì phải nộp đấy, chứng từ hợp lý hóa TS trong trường hợp này là biên lai nộp thuế nhà thầu.Đây là ý kiến cá nhân nên cũng muốn biết thêm ý kiến của người đã có kinh nghiệm về vấn đề này.
Đồng ý với bạn là phải nộp CIT nhà thầu trong TH này.

R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
My Idea:
1. Công ty bạn mua thì nhất định bạn phải chi và vào sổ, hạch toán như trường hợp có hoá đơn, chứng từ hợp lệ theo quy định. Tất nhiên là bạn vẫn phải lập các chứng từ khác cho đầy đủ như: Nhập kho ( mua hàng hoá), or các loại biên bản A,B,C... (để chứng minh tính xác thực của giao dịch)
2. Khi tính thuế TNDN thì Công ty của bạn chắc là phải nộp thêm 28% cho khoản chi không có chứng từ nói trên. Ngoài ra nếu bạn mua từ oversea thì bạn có thể phải nộp thêm các loại thuể theo TT05 (nhà thầu).
3. BẠn nên so sánh chi phí thuế 28% * AMount no official invoice và các chi phí có thể phải bỏ ra mà hợp thức hoá ví dụ nộp thuế CIT theo TT05( thì sẽ được khấu trừ thuế TNHDN)... mà QĐ phải làm như thế nào. Túm lại là phải so sánh 1 tý
4. Các trường hợp mua hàng xách tay về nên coi như không có chừng từ (còn hơn quy kết trốn thuế XNK hay thậm tệ là không được phép mang vào VN)
5. Tốt nhất là thật cần or bất khả kháng mới nên mua hàng như thế ( VD: không mua thì loss còn lớn hơn tiền thuế) .
Thân chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA