Cách ghi bảng chấm công

• Thread starter hoacucxanh88888888
  • Ngày gửi
H

hoacucxanh88888888

Sơ cấp
19/6/11
8
0
0
33
Dong anh- Ha Noi
Kính chào các anh chị trong forum!
Em có một câu hỏi liên quan đến bảng chấm lương muốn hỏi ý kiến mọi người ạ!
Em đang làm bảng chấm công, bình thường bên em ai đi làm đủ ngày thì đánh dấu "x"
Nhưng có nhân viên xin nghỉ nửa ngày và đi làm có nửa ngày thôi, nên em không biết ký hiệu như thế nào cho hợp lý!
Và cách ghi tổng số ngày công trong một tháng của trường hợp này như thế nào? Vì bên em còn phải căn cứ vào đó để tính trợ cấp ăn trưa cho mỗi người (theo quy định là 1 ngày làm việc trợ cấp ăn trưa là 30k/ng)
Anh, chị góp ý giúp em với ạ!
Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bluerose_90

bluerose_90

Don't cry
Ðề: Cách ghi bảng chấm công

Kính chào các anh chị trong forum!
Em có một câu hỏi liên quan đến bảng chấm lương muốn hỏi ý kiến mọi người ạ!
Em đang làm bảng chấm công, bình thường bên em ai đi làm đủ ngày thì đánh dấu "x"
Nhưng có nhân viên xin nghỉ nửa ngày và đi làm có nửa ngày thôi, nên em không biết ký hiệu như thế nào cho hợp lý!
Và cách ghi tổng số ngày công trong một tháng của trường hợp này như thế nào? Vì bên em còn phải căn cứ vào đó để tính trợ cấp ăn trưa cho mỗi người (theo quy định là 1 ngày làm việc trợ cấp ăn trưa là 30k/ng)
Anh, chị góp ý giúp em với ạ!
Xin chân thành cảm ơn!
bạn cứ chấm công bình thường thui, bình thường họ đi làm cả ngày bạn đánh dấu (x) thì những ngày họ làm 1 nửa ngày thì bạn đánh 1 gạch thui ví dụ như này nè (/) hoặc ko bạn ghi là 0.5 vào bảng chấm công cũng đc, tùy ký hiệu miễn sao mình dễ hiểu là được. Cuối tháng thì bạn cứ căn cứ vào đó mà tính 2 ngày 0.5 công thì tính vào một ngày đi làm còn nếu lẻ thì tính lẻ.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Nếu là chấm tay:
Làm 1 ngày = X
Nữa ngày = /
Ngày + tăng ca = XI

Nếu làm trên excel:
Làm 1 ngày = X hoặc 1
Nữa ngày = / hoặc 0.5
Ngày + tăng ca = 1.5

Luong & CC T03-2012.rar

T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

Chào mọi người!

bên mình chấm công chia làm nhiều nơi, mỗi nơi lại có 1 đơn gái lương khác nhau. ví dụ làm ở nhà là X, đi đảo là Đ...
bở vậy nếu làm nửa ngày ở nhà thì mình ghi là 0.5X nhưng sao cuối tổng nó ko cộng con số này cho mình?
ai biết xin chỉ giúp. cảm ơn các bạn

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Chào mọi người!

bên mình chấm công chia làm nhiều nơi, mỗi nơi lại có 1 đơn gái lương khác nhau. ví dụ làm ở nhà là X, đi đảo là Đ...
bở vậy nếu làm nửa ngày ở nhà thì mình ghi là 0.5X nhưng sao cuối tổng nó ko cộng con số này cho mình?
ai biết xin chỉ giúp. cảm ơn các bạn

Bạn chỉ có thể countif để đếm X, rồi sau đó lại countif để đếm 0.5X, vì khi đánh dấu 0.5X excel sẽ hiểu đó là một ký tự, chứ ko phải là con số.
Nếu bạn chia ra quá nhiều loại X (ví dụ 0.5X, 2/3X....) thì sẽ càng khó khăn cho việc tính toán tổng.
Còn nếu không bạn có thể theo cách tính của anh @xinh ở trên, X thì đánh là 1, thì lúc sau 0.5X thì đánh là 0.5 thôi, thì excel mới tự cộng cho bạn được.

T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

Bên mình công nhân làm nhiều nơi, và mỗi nơi lương khác nhau @Ongbichhoa à. dùng hàm gì để đếm được giờ

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Bên mình công nhân làm nhiều nơi, và mỗi nơi lương khác nhau @Ongbichhoa à. dùng hàm gì để đếm được giờ

Lương khác nhau thì căn cứ vào mức lương cơ bản và số ngày công sẽ tính ra.
Nếu nhân công nhiều nơi, bạn có thể làm một mẫu chấm công chuẩn, với các ký hiệu thống nhất giữa toàn bộ các chi nhánh, phòng ban của công ty, sau đó thì yêu cầu mọi người thực hiện theo bảng chuẩn đó. Và bạn yêu cầu toàn bộ mọi người Nếu chấm công không theo ký hiệu quy ước chuẩn đó, thì việc làm chậm lương/hay sai sót bạn sẽ không chịu trách nhiệm.
Mình nghĩ Việc của ngừơi làm lương/nhân sự là phải hướng mọi người theo một quy chuẩn, để tránh mỗi nơi hiểu một ý khác nhau. :)

L

Lê Hồng 812

Guest
8/10/14
25
3
3
32

Bạn chỉ có thể countif để đếm X, rồi sau đó lại countif để đếm 0.5X, vì khi đánh dấu 0.5X excel sẽ hiểu đó là một ký tự, chứ ko phải là con số.
Nếu bạn chia ra quá nhiều loại X (ví dụ 0.5X, 2/3X....) thì sẽ càng khó khăn cho việc tính toán tổng.
Còn nếu không bạn có thể theo cách tính của anh @xinh ở trên, X thì đánh là 1, thì lúc sau 0.5X thì đánh là 0.5 thôi, thì excel mới tự cộng cho bạn được.
bạn ơi đặt công thức thế nào vậy. vì cái 0,5x chỉ là nữa ngày lsao để nó gộp 2 cái 0,5x thành 1 ngày đc b.

beckentan

beckentan

Cao cấp
Bạn đặt ký hiệu
+ là làm việc cả ngày (hưởng 100% lương cả ngày)
- Là làm việc nửa ngày (hưởng 100% lương cả ngày)
Tiền công một ngày (cố định) là: A
Cuối tháng đếm số ngày công gom hai dấu - thành một dấu + (Tức gộp 2 buổi nữa ngày thành một ngày).
Thì cuối tháng lấy tổng sổ ngày công * A = lương thực nhận

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
bạn ơi đặt công thức thế nào vậy. vì cái 0,5x chỉ là nữa ngày lsao để nó gộp 2 cái 0,5x thành 1 ngày đc b.
Tức là bạn phải thêm vài cái cột ở phía sau, 1 cột tính tổng X, rồi 1 cột tính tổng 0.5X, sau đó 1 cột nữa tính tổng cộng lại bằng cách cộng cái cột X, và cộng cái cột 0.5X/2 thì ra thôi.

• Like
Reactions: hongxanhla

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA