Hướng dẫn cách hạch toán chi phí xây dựng, chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng.

• Thread starter ngocthuan91
  • Ngày gửi
N

ngocthuan91

Sơ cấp
26/5/11
9
0
1
32
quang ngai
Các anh chị cho e biết cách xử lý và hạch toán các loại chi phí này.
1. chi phí xây dựng bao gồm: chi phí phá dỡ các vật kiến trúc,chi phí san lấp mặt bằng xây dựng,...
2. chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng,tái định cư bao gồm chi phí đền bù nhà cửa,vật kiến trúc,...
3.chi phí tư vấn đầu tư xây dựng bao gồm chi phí tư vấn khảo sát,thiết kế,giám sát xây dựng,...
cảm ơn anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Hướng dẫn cách hạch toán chi phí xây dựng,chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng.

Các anh chị cho e biết cách xử lý và hạch toán các loại chi phí này.
1. chi phí xây dựng bao gồm: chi phí phá dỡ các vật kiến trúc,chi phí san lấp mặt bằng xây dựng,...
2. chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng,tái định cư bao gồm chi phí đền bù nhà cửa,vật kiến trúc,...
3.chi phí tư vấn đầu tư xây dựng bao gồm chi phí tư vấn khảo sát,thiết kế,giám sát xây dựng,...
cảm ơn anh chị nhiều.

Không nhầm thì đơn vị bạn là đơn vị đầu tư ( chủ ĐT )? Có trường hợp chủ ĐT tự làm, có trường hợp giao thầu .... bạn làm kế toán nên vào mục kế toán ĐT- XD tham khảo nhé.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: Hướng dẫn cách hạch toán chi phí xây dựng,chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng.

Chi phí phá dỡ, bồi thường giải phóng mặt bằng có thể hạch toán vào nguyên giá tài sản vô hình
Thông tư 45/2013/TT-BTC - Điều 4:
đ) TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất:
- TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất bao gồm:
+ Quyền sử dụng đất được nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất hoặc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp (bao gồm quyền sử dụng đất có thời hạn, quyền sử dụng đất không thời hạn).
+ Quyền sử dụng đất thuê trước ngày có hiệu lực của Luật Đất đai năm 2003 mà đã trả tiền thuê đất cho cả thời gian thuê hoặc đã trả trước tiền thuê đất cho nhiều năm mà thời hạn thuê đất đã được trả tiền còn lại ít nhất là năm năm và được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
Nguyên giá TSCĐ là quyền sử dụng đất được xác định là toàn bộ khoản tiền chi ra để có quyền sử dụng đất hợp pháp cộng (+) các chi phí cho đền bù giải phóng mặt bằng, san lấp mặt bằng, lệ phí trước bạ (không bao gồm các chi phí chi ra để xây dựng các công trình trên đất); hoặc là giá trị quyền sử dụng đất nhận góp vốn.
- Quyền sử dụng đất không ghi nhận là TSCĐ vô hình gồm:
+ Quyền sử dụng đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất.
+ Thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê (thời gian thuê đất sau ngày có hiệu lực thi hành của Luật đất đai năm 2003, không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) thì tiền thuê đất được phân bổ dần vào chi phí kinh doanh theo số năm thuê đất.
+ Thuê đất trả tiền thuê hàng năm thì tiền thuê đất được hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ tương ứng số tiền thuê đất trả hàng năm.
- Đối với các loại tài sản là nhà, đất đai để bán, để kinh doanh của công ty kinh doanh bất động sản thì doanh nghiệp không được hạch toán là TSCĐ và không được trích khấu hao.

H

honeybee9x

Sơ cấp
26/2/13
17
1
1
33
Thành phố Ninh Bình

Theo mình thì cho hết vào TK 154 để tính giá vốn công trình

Antigon87

Antigon87

Sơ cấp
10/12/13
16
0
0
37
Cần Thơ

Các anh chị cho e biết cách xử lý và hạch toán các loại chi phí này!
1. Cty thuê đất của nhà nước, tiền thuê đất nộp hằng năm theo thông báo của thuế (cái này hạch toán vào 142 hoặc 242)
2. Tièn hỗ trợ và bồi thường tài sản trên đất 5tỷ, Ban xây dựng công ty mình đánh giá lại phàn tài sản kia còn 60% (3tỷ). Nghiệp vụ này mình hạhc toán như thế nào đây? Các bạn nào có kinh nghiệm lĩnh vực này giup mình với, nghiẹp vụ này làn đàu tiên phát sinh nên mình không biêt làm

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Các anh chị cho e biết cách xử lý và hạch toán các loại chi phí này!
1. Cty thuê đất của nhà nước, tiền thuê đất nộp hằng năm theo thông báo của thuế (cái này hạch toán vào 142 hoặc 242)
2. Tièn hỗ trợ và bồi thường tài sản trên đất 5tỷ, Ban xây dựng công ty mình đánh giá lại phàn tài sản kia còn 60% (3tỷ). Nghiệp vụ này mình hạhc toán như thế nào đây? Các bạn nào có kinh nghiệm lĩnh vực này giup mình với, nghiẹp vụ này làn đàu tiên phát sinh nên mình không biêt làm

Công ty mình tự hại công ty mình không biết là mục đích gì nhỉ! nếu có chứng từ đầy đủ về chi phí 5 tỷ thì đưa vào hạch toán phân bổ dần.
Còn nếu đã có văn bản của BQL ctrinh kia thì loại 2 tỷ ra không đưa vào chi phí của Cty.
Trường hợp định giá để chuyển nhượng thì bạn phải nói rõ hơn.

Antigon87

Antigon87

Sơ cấp
10/12/13
16
0
0
37
Cần Thơ

Công ty mình tự hại công ty mình không biết là mục đích gì nhỉ! nếu có chứng từ đầy đủ về chi phí 5 tỷ thì đưa vào hạch toán phân bổ dần.
Còn nếu đã có văn bản của BQL ctrinh kia thì loại 2 tỷ ra không đưa vào chi phí của Cty.
Trường hợp định giá để chuyển nhượng thì bạn phải nói rõ hơn.
Cám ơn Bạn!
Ý của bạn Phân bổ dần là đua vào 242 luôn!
Ban xây dựng cty mình nhận bàn giao, đánh giá lại giá trị còn lại theo thực tế thôi, phần nào còn sử dụng thì để lại cho thuê, phần nào không sử dụng đc thì thanh lý. theo như bạn, mình cứ hạch toán 5tỷ vào 242 rồi phân bổ. tại sao không đưa vào tài sản cố định để khấu hao được vậy?
Cty mình không mang đi góp vốn.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cám ơn Bạn!
Ý của bạn Phân bổ dần là đua vào 242 luôn!
Ban xây dựng cty mình nhận bàn giao, đánh giá lại giá trị còn lại theo thực tế thôi, phần nào còn sử dụng thì để lại cho thuê, phần nào không sử dụng đc thì thanh lý. theo như bạn, mình cứ hạch toán 5tỷ vào 242 rồi phân bổ. tại sao không đưa vào tài sản cố định để khấu hao được vậy?
Cty mình không mang đi góp vốn.
Vậy cty bạn thuê lại đất của nhà nước, và bồi thường tài sản trên đất cho chủ thuê cũ? Bạn nói chi tiết trường hợp của bạn được không?
- Thông thường nếu là hoạt động XDCB thì toàn bộ 5 tỷ này bạn hạch toán vào chi phí xây dựng công trình, trong đó tách riêng ra 2 tỷ là tiền bồi thường và 3 tỷ là giá trị còn lại của tòa nhà cũ, đương nhiên những chi phí này phải có chứng từ hợp lý, hợp lệ mới được Thuế chấp nhận.
- Nếu bạn chỉ thuê đất để hoạt động kinh doanh thông thường, vậy cty bạn có chứng từ tách rõ những khoản chi phí nào trong số 5 tỷ kia không? Theo như bạn đánh giá là tòa nhà 3 tỷ vậy có cơ sở nào chắc chắn không? Nếu bạn có đủ hóa đơn chứng từ cho giá trị tòa nhà thì bạn được tăng TSCĐ đối với 3 tỷ này và trích khấu hao TSCĐ mặc dù là đất thuê (TT 123 có quy định rõ), tuy nhiên cần đánh giá chính xác và hợp lý giá trị còn lại của tòa nhà cũng như thời gian trích khấu hao còn lại. Đối với chi phí bồi thường hỗ trợ 2 tỷ đưa vào TK 242 và phân bổ theo thời gian hợp lý do cty bạn tự đánh giá. Lưu ý rằng toàn bộ khoản chi phí 5 tỷ này cần đảm bảo 2 yếu tố là hợp lý và hợp lệ nhé mới được Thuế chấp nhận.

Antigon87

Antigon87

Sơ cấp
10/12/13
16
0
0
37
Cần Thơ

Vậy cty bạn thuê lại đất của nhà nước, và bồi thường tài sản trên đất cho chủ thuê cũ? Bạn nói chi tiết trường hợp của bạn được không?
- Thông thường nếu là hoạt động XDCB thì toàn bộ 5 tỷ này bạn hạch toán vào chi phí xây dựng công trình, trong đó tách riêng ra 2 tỷ là tiền bồi thường và 3 tỷ là giá trị còn lại của tòa nhà cũ, đương nhiên những chi phí này phải có chứng từ hợp lý, hợp lệ mới được Thuế chấp nhận.
- Nếu bạn chỉ thuê đất để hoạt động kinh doanh thông thường, vậy cty bạn có chứng từ tách rõ những khoản chi phí nào trong số 5 tỷ kia không? Theo như bạn đánh giá là tòa nhà 3 tỷ vậy có cơ sở nào chắc chắn không? Nếu bạn có đủ hóa đơn chứng từ cho giá trị tòa nhà thì bạn được tăng TSCĐ đối với 3 tỷ này và trích khấu hao TSCĐ mặc dù là đất thuê (TT 123 có quy định rõ), tuy nhiên cần đánh giá chính xác và hợp lý giá trị còn lại của tòa nhà cũng như thời gian trích khấu hao còn lại. Đối với chi phí bồi thường hỗ trợ 2 tỷ đưa vào TK 242 và phân bổ theo thời gian hợp lý do cty bạn tự đánh giá. Lưu ý rằng toàn bộ khoản chi phí 5 tỷ này cần đảm bảo 2 yếu tố là hợp lý và hợp lệ nhé mới được Thuế chấp nhận.
Cám ơn bạn rất nhiều! theo như mình hiểu, mình ahjch toán gì đúng không.
Chi tiết nghiệp vụ này (số liẹu chỉ là ví dụ minh hoạ):
* Đầu tiên, Cty mình tạm nộp cho trung tâm đấu giá 9 tỷ đồng tham gia đấu giá.
+ Nợ 331 9,5 tỷ
có 1121 9,5 tỷ
Cty mình trung đấu giá và tiền thuê dất nộp theo thông báo của cơ quan thúe hằng năm là 700triệu/năm. thời gian thuê 20 năm năm. Bên đấu giá sẽ tự chuỷen tiền bồi thuong, hỗ trợ. Số tièn còn thừa sẽ tự chuỷen qua cơ quan thúe luôn. Sô tiền bồi và hỗ trợ không được trừ vào tiền thuê đất.
*Tổng tiền bồi thường và hỗ trợ 8,5 tỷ đồng. Trong đó
-Tiền bồi thuong tài sản là 5,5 tỷ, có chứng thư thẩm định giá do trung tâm quỹ đất thành phố đưa. nhưng Ban xây dựng cty minh thẩm định lại thì còn khoảng 3tỷ thôi.
+ Nợ 2111 5,5
có 331 5,5
- Tiền hỗ trợ 3tỷ đồng (phân bổ 20 năm)
+ nợ 242 3tỷ
có 331 3tỷ
* Nhận được thông báo nộp tiền thuê năm đầu tiên 700triệu (do trung tâm đáu giá đã chuỷen qua cơ quan thuế 500triẹu còn dư, nên cty chỉ càn nộp cho thuế 200tr). ví dụ 01/01/2013 bắt đầu nộp năm đàu tiên) Phân bổ 12 tháng
+ Nợ 3337 700 triệu
Có 331 500 triẹu
Có 1121 200 triệu
+ Nợ 142 700 triệu
Có 3337 700triệu
Mình hạch toán như trên có đúng không. truong họp cty mình không đem đi góp vốn gì cả, ban xây dụng cty mình đã đánh giá lại phần tài sản gắn liền với đất còn 3 tỷ như vậy 2,5 tỷ kia hạch toán như thế nào đây? Trong thời gian chờ đợi dự án, mặt bằng trông cty mình quyết định đem đi cho thuê lại, vậy doanh thu cho thuê lại hạch toán và tính giá vón như thé na vì mặt bằng rộng, có đương nội bộ nữa, nên mình ko biêt đg tính giá vốn, Xuất hoá đơn ghi như thế nào?
Các bạn thông cảm sao mình hỏi nhièu vậy? minh làm ktan lâu rồi nhung chỉ ktoan dvụ thôi, làn đàu tiền dính đến BĐS như thế này nên còn hơi lúng túng và ko tự tin là mình nghĩ đúng nên nhờ các bạn có kinh nghiẹm lĩnh vực này giup đỡ mình! bạn nào có mẫu biểu, công văn huong dẫn và mẫu viết hoá đơn cho thue mặt bằng cho mình xin nha!
Mình trên thành cám ơn!

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

À là đất đấu giá của nhà nước ah, vậy thì chứng từ bồi thường, hỗ trợ là ok hết rồi, có cơ sở chắc chắn để ghi nhận kế toán.
Vậy là cty bạn đấu giá đất để làm dự án chứ không phải để tham gia HĐKD thông thường ah? Vậy dự án của bạn là gì, và cụ thể các quyết định đầu tư, các bước xin giấy phép đầu tư, phê duyệt đầu tư ra sao? Chi phí đã phát sinh gì chưa (ngoài các chi phí trên)? Đã thực hiện đến đâu rồi hay chưa có thực hiện gì?

1. Nếu cty đấu giá đất để tham gia hoạt động kinh doanh thông thường (làm trụ sở, làm nhà máy...) thì cách hạch toán như trên của bạn mới đúng, cụ thể:
- Chi phí thuê đất sẽ hạch toán vào TK 142 để phân bổ 12 tháng
- Chi phí hỗ trợ 3 tỷ hạch toán TK 242 để phân bổ (theo thời gian do cty tự ước tính, tối đa bằng thời gian thuê)
- Còn riêng tiền bồi thường 5,5 tỷ đã có chứng thư thẩm định giá của TT Quỹ đất TP đưa ra rồi thì là cơ sở chắc chắn để bạn hạch toán tăng TSCĐ theo nguyên giá này rồi, thời gian phân bổ dựa trên giá trị còn lại này so với nguyên giá ban đầu đồng thời căn cứ khung khấu hao theo TT 45.
Mặc dù cty bạn đánh giá 3 tỷ thôi nhưng cái này ko có cơ sở pháp lý mà chỉ do cty tự đánh giá, hơn nữa bên bạn đã thống nhất với TP về giá trị tòa nhà theo cơ quan thẩm định là 5,5 tỷ rồi thì chắc chắn phải ghi nhận TS theo giá này. Việc xác định giá 3 tỷ chỉ mang tính chất đánh giá nội bộ để ước tính hiệu quả kinh doanh quản trị thôi.

2. Nếu cty đấu giá đất để thực hiện dự án, vậy toàn bộ chi phí phát sinh bạn phải tập hợp vào TK 241 để tăng giá trị công trình trong tương lai chứ ko hạch toán chi phí trong kỳ được. Trong chi phí đầu tư dự án bao gồm cả chi phí thuê đất trong giai đoạn đầu tư, chi phí bồi thường, hỗ trợ mặt bằng, vốn hóa lãi vay... Nếu tòa nhà cũ có thể tận dụng được thì phần này sẽ nằm trong một hạng mục của công trình tương lai, còn nếu ko sử dụng được và phải phá bỏ thì sẽ ghi nhận tiếp chi phí phá dỡ vào chi phí đầu tư ngoài giá trị tòa nhà đã bồi thường (tất nhiên theo mình sẽ tận dụng chứ khó mà phá bỏ ctrinh 5 tỷ này).

3. Đối với phần doanh thu cho thuê, bạn nói rõ dự kiến cho thuê hàng tháng doanh thu bao nhiêu? Trường hợp này mình cũng lăn tăn theo các hướng sau:
- Nếu bạn chính thức hạch toán các chi phí trên vào chi phí đầu tư dự án (TK 241) thì doanh thu này ko biết nên giảm 241 này hay hạch toán 511 trong kỳ?
- Nếu tài sản đang ở dưới dạng kinh doanh thông thường thì có thể hạch toán 511 và kết chuyển giá vốn tương ứng.
- Còn về giá vốn, theo mình bạn có thể phân bổ tiền thuê đất 700tr vào theo diện tích bạn cho thuê, còn chi phí bồi thường và hỗ trợ nên để trích vào dự án đầu tư sau này.

Mình có vài ý kiến như thế có gì bạn trao đổi thêm nhé.

Sửa lần cuối:
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Sorry bạn bài trước mình có đề cập đến bất động sản đầu tư nhưng trường hợp này không rõ ràng, hơn nữa trường hợp của bạn chỉ là thuê hoạt động thông thường chắc ko đủ đk ghi nhận BĐS đầu tư.
Nếu bạn thuê rồi cho thuê lại hoặc sử dụng làm văn phòng như trên thì hạch toán vậy đúng rồi.
Mà bạn cho mình hỏi thêm vậy công trình xây dựng 5,5 tỷ kia thì bên thành phố có cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình cho bạn không thế? Vì mình có hướng dẫn bạn tăng TSCĐ nhưng áp dụng với trường hợp tự đầu tư xây dựng trên đất thuê, còn của bạn theo mình nếu được cấp giấy chứng nhận sở hữu công trình thì mới tăng TSCĐ, còn nếu ko tốt nhất bạn vẫn để vào TK 242 và phân bổ theo thời gian thuê là 20 năm (bạn tham khảo thêm quy định về chuyển quyền sở hữu công trình trong trường hợp cho thuê BĐS xem). Như vậy trên TK 242 sẽ theo dõi 2 phần là chi phí bồi thường công trình 5,5 tỷ và chi phí hỗ trợ 3 tỷ.

Còn doanh thu cho thuê, cty bạn phải có chức năng cho thuê BĐS mới đủ điều kiện kinh doanh nhé. Mình ko có mẫu nhưng theo mình thấy thì:
- Doanh thu bạn xuất hóa đơn cho từng khách hàng thuê thôi, hóa đơn ghi rõ tiền thuê mặt bằng, thuê văn phòng, thời gian thuê...
- Giá vốn thì chính là tiền phân bổ từ 242 và tiền thuê đất hàng năm rồi đấy bạn cùng một số khoản chi phí trực tiếp khác liên quan (sửa chữa, phân bổ các khoản CCDC, tiền điện, nước, lương bộ phận cho thuê, vệ sinh, bảo vệ, bảo trì...) - bên mình cũng có kinh doanh 1 trung tâm thương mại và xuất hóa đơn, hạch toán như vậy.
- Đương nhiên bạn ko thể cho thuê 1 lúc được toàn bộ mà lúc căn này trống, lúc căn khác trống, nhưng bạn ko thể hạch toán giá vốn từng phần tương ứng với doanh thu cho thuê mà phải hạch toán toàn bộ tòa nhà và tiền thuê đất, vì việc bạn có cho thuê được hay ko thì vẫn phải phân bổ chi phí (hoặc khấu hao).
Bạn ko nói rõ cho thuê được bao nhiêu % diện tích rồi, mình thấy có nơi Thuế ko đồng ý phần chi phí hợp lý tương ứng với phần diện tích ko cho thuê được, tuy nhiên theo quan điểm của mình thì toàn bộ chi phí cho thuê phải là chi phí hợp lý, bởi việc ko cho thuê được là do thị trường chứ ko phải DN cố tình ko cho thuê, cũng tương tự như bán 1 sản phẩm lúc lời, lúc lỗ vậy. Thuế chỉ loại trừ chi phí của bạn khi bạn ko sử dụng tòa nhà thôi.
- Đối với chi phí cải tạo, sửa chữa thì bạn hạch toán vào TK 242 và phân bổ tối đa ko quá 3 năm theo luật THuế.
- Nếu bạn sử dụng 1 phần làm văn phòng, chi nhánh thì tách phần giá vốn này ra để chuyển qua TK 642 của văn phòng hoặc chi nhánh.

Antigon87

Antigon87

Sơ cấp
10/12/13
16
0
0
37
Cần Thơ

Sorry bạn bài trước mình có đề cập đến bất động sản đầu tư nhưng trường hợp này không rõ ràng, hơn nữa trường hợp của bạn chỉ là thuê hoạt động thông thường chắc ko đủ đk ghi nhận BĐS đầu tư.
Nếu bạn thuê rồi cho thuê lại hoặc sử dụng làm văn phòng như trên thì hạch toán vậy đúng rồi.
Mà bạn cho mình hỏi thêm vậy công trình xây dựng 5,5 tỷ kia thì bên thành phố có cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình cho bạn không thế? Vì mình có hướng dẫn bạn tăng TSCĐ nhưng áp dụng với trường hợp tự đầu tư xây dựng trên đất thuê, còn của bạn theo mình nếu được cấp giấy chứng nhận sở hữu công trình thì mới tăng TSCĐ, còn nếu ko tốt nhất bạn vẫn để vào TK 242 và phân bổ theo thời gian thuê là 20 năm (bạn tham khảo thêm quy định về chuyển quyền sở hữu công trình trong trường hợp cho thuê BĐS xem). Như vậy trên TK 242 sẽ theo dõi 2 phần là chi phí bồi thường công trình 5,5 tỷ và chi phí hỗ trợ 3 tỷ.

Còn doanh thu cho thuê, cty bạn phải có chức năng cho thuê BĐS mới đủ điều kiện kinh doanh nhé. Mình ko có mẫu nhưng theo mình thấy thì:
- Doanh thu bạn xuất hóa đơn cho từng khách hàng thuê thôi, hóa đơn ghi rõ tiền thuê mặt bằng, thuê văn phòng, thời gian thuê...
- Giá vốn thì chính là tiền phân bổ từ 242 và tiền thuê đất hàng năm rồi đấy bạn cùng một số khoản chi phí trực tiếp khác liên quan (sửa chữa, phân bổ các khoản CCDC, tiền điện, nước, lương bộ phận cho thuê, vệ sinh, bảo vệ, bảo trì...) - bên mình cũng có kinh doanh 1 trung tâm thương mại và xuất hóa đơn, hạch toán như vậy.
- Đương nhiên bạn ko thể cho thuê 1 lúc được toàn bộ mà lúc căn này trống, lúc căn khác trống, nhưng bạn ko thể hạch toán giá vốn từng phần tương ứng với doanh thu cho thuê mà phải hạch toán toàn bộ tòa nhà và tiền thuê đất, vì việc bạn có cho thuê được hay ko thì vẫn phải phân bổ chi phí (hoặc khấu hao).
Bạn ko nói rõ cho thuê được bao nhiêu % diện tích rồi, mình thấy có nơi Thuế ko đồng ý phần chi phí hợp lý tương ứng với phần diện tích ko cho thuê được, tuy nhiên theo quan điểm của mình thì toàn bộ chi phí cho thuê phải là chi phí hợp lý, bởi việc ko cho thuê được là do thị trường chứ ko phải DN cố tình ko cho thuê, cũng tương tự như bán 1 sản phẩm lúc lời, lúc lỗ vậy. Thuế chỉ loại trừ chi phí của bạn khi bạn ko sử dụng tòa nhà thôi.
- Đối với chi phí cải tạo, sửa chữa thì bạn hạch toán vào TK 242 và phân bổ tối đa ko quá 3 năm theo luật THuế.
- Nếu bạn sử dụng 1 phần làm văn phòng, chi nhánh thì tách phần giá vốn này ra để chuyển qua TK 642 của văn phòng hoặc chi nhánh.
Cám ơn bạn rất nhiều!
Mình đã biét dự án sẽ làm gì rồi. Xây dựng mới hoàn toàn, cồng trình trên đất 5,5 tỷ sẽ được phá bỏ từ từ (thi công đến đâu sẽ phá bỏ đến đó). Cho thuê chỉ khoảng 6 tháng đến 1 năm thôi.
Bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi:
1.5,5 tỉ này mình tập hợp vào 241 giá trị công trình sau này và chi phí táo dở cũng đua vào 241?
2. 3 tỉ hỗ trợ vẫn đua vào 242 hay đưa vào 241?
3. Doanh thu cho thuê đưọc 5113 hay 5117 (cty mình có đăng kí kinh doanh cho thuê mặt bằng) , (Giá vốn là tiền thue đất)
4. Mình còn đang gặp khó khăn về bên thuế nữa là tài sản này nằm khác tỉnh với trụ sở chính, phát sinh doanh thu ở tỉnh khác như vậy thì mình có càn đăng kí gì khong tại nơi phát sinh daonh thu? (mình có đọc TT123 nhung ko hiểu cho lắm)
Tham khảo các văn bản pháp luật nào?
Cám ơn bạn rất nhiều!

Antigon87

Antigon87

Sơ cấp
10/12/13
16
0
0
37
Cần Thơ

Không ai quan tâm đén đề tài này nữa. Huhu

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Cám ơn bạn rất nhiều!
Mình đã biét dự án sẽ làm gì rồi. Xây dựng mới hoàn toàn, cồng trình trên đất 5,5 tỷ sẽ được phá bỏ từ từ (thi công đến đâu sẽ phá bỏ đến đó). Cho thuê chỉ khoảng 6 tháng đến 1 năm thôi.
Bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi:
1.5,5 tỉ này mình tập hợp vào 241 giá trị công trình sau này và chi phí táo dở cũng đua vào 241?
2. 3 tỉ hỗ trợ vẫn đua vào 242 hay đưa vào 241?
3. Doanh thu cho thuê đưọc 5113 hay 5117 (cty mình có đăng kí kinh doanh cho thuê mặt bằng) , (Giá vốn là tiền thue đất)
4. Mình còn đang gặp khó khăn về bên thuế nữa là tài sản này nằm khác tỉnh với trụ sở chính, phát sinh doanh thu ở tỉnh khác như vậy thì mình có càn đăng kí gì khong tại nơi phát sinh daonh thu? (mình có đọc TT123 nhung ko hiểu cho lắm)
Tham khảo các văn bản pháp luật nào?
Cám ơn bạn rất nhiều!
Chào bạn, mình đang bận quá chưa xem kỹ được phần này cho bạn. Trong phần chi phí đầu tư xây dựng cơ bản bao gồm cả phần chi phí bồi thường, giải phóng mặt bằng nữa mà bạn, nên chi phí bồi thường hỗ trợ 3 tỷ vẫn hạch toán vào giá trị công trình. Mình chỉ đang lăn tăn 2 cái chính là thứ 1 cái công trình 5,5 tỷ kia mà phá dỡ hoàn toàn ko thu hồi được thì giá trị lớn quá, thứ 2 là doanh thu cho thuê tạm thời trong thời gian chờ xây dựng hạch toán giảm giá trị công trình hay tăng doanh thu dịch vụ.
Có gì mình sẽ xem kỹ hơn và phản hồi bạn sau nhé.

Antigon87

Antigon87

Sơ cấp
10/12/13
16
0
0
37
Cần Thơ

Chào bạn, mình đang bận quá chưa xem kỹ được phần này cho bạn. Trong phần chi phí đầu tư xây dựng cơ bản bao gồm cả phần chi phí bồi thường, giải phóng mặt bằng nữa mà bạn, nên chi phí bồi thường hỗ trợ 3 tỷ vẫn hạch toán vào giá trị công trình. Mình chỉ đang lăn tăn 2 cái chính là thứ 1 cái công trình 5,5 tỷ kia mà phá dỡ hoàn toàn ko thu hồi được thì giá trị lớn quá, thứ 2 là doanh thu cho thuê tạm thời trong thời gian chờ xây dựng hạch toán giảm giá trị công trình hay tăng doanh thu dịch vụ.
Có gì mình sẽ xem kỹ hơn và phản hồi bạn sau nhé.
Cám ơn amtich rất nhiều!
Công trình 5,5 tỷ này đã xuông cấp rồi, mùa nuoc lại bị ngập với theo bản vẽ đầu tư mới ko tái sử dụng đc bao nhiêu nên hầu hết sẽ phá dở. Mình ko rành về bên xây dựng lám, nhung chắc sẽ tái sử dụng phần tôn, sắt...tường thì chắc là đập bỏ hết ui. nên 5,5 tỉ và tiền hỗ trợ + tiền phá vỡ mình định hạhc toán vào 241 luôn
Còn về doanh thu cho thuê mình định đưa vào doanh thu dvụ, giá vốn là tiền thuê đất hàng tháng. (Mình nghĩ vậy thôi sợ ko đúng nen mới nhờ mọi nguoi giúp đỡ cho tư tin hơn chút hjhj, đọc mấy cái thông tư giờ mình loạn cào cào lên hết rồi)

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Ðề: Hướng dẫn cách hạch toán chi phí xây dựng, chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng.

Bạn amtich đưa ra nhiều ý kiến rất hay. Mình có thêm ý kiến là: Nếu công ty bạn không có chức năng cho thuê BĐS thì tất cả tiền thu nhập từ cho thuê TS, công trình trên đất trong thời gian chờ xây dựng bạn nên đưa hết vào thu nhập khác TK711.

Antigon87

Antigon87

Sơ cấp
10/12/13
16
0
0
37
Cần Thơ
Ðề: Hướng dẫn cách hạch toán chi phí xây dựng, chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng.

Bạn amtich đưa ra nhiều ý kiến rất hay. Mình có thêm ý kiến là: Nếu công ty bạn không có chức năng cho thuê BĐS thì tất cả tiền thu nhập từ cho thuê TS, công trình trên đất trong thời gian chờ xây dựng bạn nên đưa hết vào thu nhập khác TK711.
Cám ơn bạn đã quan tâm, mình ko thể hạch toán Tk711đươc. Bạn đọc trích dẫn ở trên mình có đè cập là cty mình có đăng ký cho thuê mặt bằng và luôn cả kinh doanh BĐS

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi

Cám ơn bạn đã quan tâm, mình ko thể hạch toán Tk711đươc. Bạn đọc trích dẫn ở trên mình có đè cập là cty mình có đăng ký cho thuê mặt bằng và luôn cả kinh doanh BĐS
Chắc mình theo dõi và đọc chưa kỹ. Vậy thì đưa vào doanh thu dịch vụ như bạn định làm là đúng rồi.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA