Khung tính khấu hao công cụ dụng cụ

• Thread starter hamaclinh
  • Ngày gửi
H

hamaclinh

Guest
4/9/10
13
0
0
hà nội
Anh chị ơi cho e hỏi với,Công ty em mua bàn ghế làm việc, máy tính, tủ két, không đủ tiêu chuẩn là tài sản cố định nên e đưa vào 142, 242 để phân bổ dần nhưng e không biết khoảng thời gian trong vòng bao lâu là hợp lý với loại công cụ dụng cụ đó.Có văn bản nào quy định khoảng thời gian đó không???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lesen113

Lesen113

Sơ cấp
30/8/10
41
0
6
41
Hanoi
Em PB dưới 1năm em cho vào 142 trên 1 năm em cho vào 242 PB tối đa la 3 năm

Trên 10 triệu em cho vào 242 dưới 10tr em cho vao 142
theo mình là như vậy

Sửa lần cuối:
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Em PB dưới 1năm em cho vào 142 trên 1 năm em cho vào 242 PB tối đa la 3 năm

Trên 10 triệu em cho vào 242 dưới 10tr em cho vao 142
theo mình là như vậy

Mình đồng ý với ý kiến đầu tiền. Còn không thể dựa vào việc trên, dưới 10 triệu mà hạch toán vào 142 hay 242. tùy thuộc vào chi phí trong doanh nghiệp là nhiều hay ít nữa bạn nhé!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Tài sản trên 10tr cho vào TSCD rùi mà

Bài của chủ topic có nói từng tài sản trên 10 triệu đâu, còn điều kiện để xác định là TSCĐ xem trong thông tư 203/2009/TT-BTC

D

dangthu28

Trung cấp
5/10/09
93
1
0
Phu Tho
Nếu hạch toán vào 142 là loại CCDC có thời gian sử dụng dưới 1năm còn đưa vào 242 là loại CCDC có thời gian sử dụng nhiều kỳ kế toán, bạn phân bổ từ 2-3năm là được. Bạn có thể tham khảo về các tài khoản 142 và 242 tại QĐ 48 ấy.

levanluong86

levanluong86

THÀNH VIÊN NẰM VÙNG ;))
21/4/10
253
2
0
37
Nam Định
Anh chị ơi cho e hỏi với,Công ty em mua bàn ghế làm việc, máy tính, tủ két, không đủ tiêu chuẩn là tài sản cố định nên e đưa vào 142, 242 để phân bổ dần nhưng e không biết khoảng thời gian trong vòng bao lâu là hợp lý với loại công cụ dụng cụ đó.Có văn bản nào quy định khoảng thời gian đó không???

Không có văn bản nào quy định rõ thời gian đâu bạn, bạn căn cứ vào chi phí quản lý trong kỳ của công ty nhiều hay ít mà phân bổ hết trong năm đó hay kéo dài sang năm khác, nhưng không quá 2 năm đâu bạn nhé.

Đưa hẳn vào 154 cuối kỳ chuyển vào 632 để tính lợi nhuận

Chưa thấy ai làm như bạn cả? Bạn làm thế nào vậy?

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Nếu hạch toán vào 142 là loại CCDC có thời gian sử dụng dưới 1năm còn đưa vào 242 là loại CCDC có thời gian sử dụng nhiều kỳ kế toán, bạn phân bổ từ 2-3năm là được. Bạn có thể tham khảo về các tài khoản 142 và 242 tại QĐ 48 ấy.

Mình đồng ý với bạn dangthu28, nhưng gía trị tài sản phải dưới 10tr

V

Việt Dũng

Guest
142 ---->chi tiết TK 154 áp dụng DN vừa và nhỏ. Không có văn bản nào quy định thời gian này cả, cái này phụ thuộc vào chi phí của mỗi doanh nghiệp, muốn lỗ hay muốn lãi :D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
cadafi

cadafi

Trung cấp
9/12/07
52
0
6
43
TP.HCM
www.giaiphapexcel.com
...........

Chưa thấy ai làm như bạn cả? Bạn làm thế nào vậy?

Thế theo bạn thì xử lý như thế nào để hướng dẫn cho người đang cần, chứ đâu phải ngồi đó trách móc!!! Có thế thì thành viên sẽ ghi ơn bạn đã chia sẻ giúp đỡ trong lúc nghiệp vụ còn yếu.

C

caocuongahhp

Sơ cấp
19/7/09
5
0
0
hanoi
Theo mình thì phân bổ theo tình hình của Công ty bạn
Nếu Công ty lằm ăn tốt thì có thể đưa vào phân bổ nhanh thôi. Nhiều đơn vị máy tính và nhiều thứ vẫn đưa luôn vào chi phí, không phân bổ. Nhưng mình cho rằng nếu trong năm, Công ty bạn bị lỗ thì đưa hết vào chi phí sẽ hơi phiền phức khi quyết toán thuế.

Còn lại, theo đúng bản chất nghiệp vụ thì nếu thời gian sử dụng của vật dụng đó như thế nào thì phân bổ thôi.
Ví dụ, như bàn ghế mà giá trị nhiều thì đưa vào 242, phân bổ ko quá 3 năm. Nếu ít thì đưa luôn vào chi phí cho đỡ phức tạp khi phân bổ

C

coccu

Guest
15/2/09
24
0
0
hanoi
Tại thông tư hướng dẫn thực hiện các chuẩn mực kế toán Việt Nam có ghi: - Khi xuất dùng công cụ, dụng cụ, đồ dùng cho thuê phải căn cứ vào giá trị, thời gian và mức độ tham gia của chúng trong quá trình sử dụng để xác định số lần phải phân bổ và mức chi phí phân bổ mỗi lần cho từng loại công cụ, dụng cụ. Căn cứ để xác định mức chi phí phải phân bổ mỗi lần có thể là thời gian sử dụng hoặc khối lượng sản phẩm, dịch vụ mà công cụ tham gia kinh doanh trong từng kỳ hạch toán
Bạn cứ căn cứ vào chuẩn mực mà phân bổ 1, 2 hoặc nhiều lần vào chi phí nhưng phải bảo vệ được quan điểm của mình đưa ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA