File Ke Toan

• Thread starter anktdn
  • Ngày gửi
anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Theo mình nghĩ nếu hạch toán theo hình thức nhật ký chứng từ thì bạn thiết kế 1 sheet theo mẫu NKCT, bỏ NKC , .Ứng djng những hàm trong E xcell thì có thể làm được.Chúc bạn thành công.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
anktdn nói:
Ah cho em hỏi thêm nữa là, bây giờ em muốn tạo 1form để úng dụng vào file của em, ở sheet CTUPS. cho nên em muốn các anh chị chỉ giáo cho em làm thế nào để tạo được 1 fỏm nhập liệu : có các thông tin như :
Đối tượng, Số HĐ, Sê ri,Ngày HĐ,Diễn giải, Tài khoản nợ (cấp 1), TK Nợ cấp 2, mã hàng, MãKH, TK Có (cấp 1), TK có (cấp 2), Mã hàng, Mã kh, số tiên.
Em biết tạo fo rm dùng VBA, Nhưng trình tự để tạo 1 fo rm này như thế nào, để khi ta nhập thông tin vào Fo rm thì khi kết thúc 1 lần nhập thông tin đó(1 chứng từ ps) được đưa xuống row(tương ứng với cột khi dưa xuống row), vì em có biết ở File kê toán xăng dầu có làm được chức năng này. Xin chỉ giúp giùm em . cảm ơn.

Mình gửi bạn fle này hướng dẫn bạn dùng form để nhập dữ liệu trên form->sheet.

Đính kèm

• ViduForm.zip
    13.9 KB · Lượt xem: 270
anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Tuanktcdcn nói:
Mình gửi bạn fle này hướng dẫn bạn dùng form để nhập dữ liệu trên form->sheet.
Cảm ơn anh đã gửi ví dụ về fo rm , nhưng khi em ấn vào Fo rm thì kg thấy fo rm xuất hiện để nhập liệu cả(hình như bị lỗi), em cũng đã thấy đoạn mã anh viết rồi, nói thật về VBA thì em chưa được học nên em chỉ mày mò thôi. hy vọng anh sẽ chỉ cho em rõ ràng hơn nữa . cảm ơn anh nhiều!

L

Longlv

Sơ cấp
21/10/05
44
1
8
47
Hanoi
anktdn nói:
Cảm ơn anh đã gửi ví dụ về fo rm , nhưng khi em ấn vào Fo rm thì kg thấy fo rm xuất hiện để nhập liệu cả(hình như bị lỗi), em cũng đã thấy đoạn mã anh viết rồi, nói thật về VBA thì em chưa được học nên em chỉ mày mò thôi. hy vọng anh sẽ chỉ cho em rõ ràng hơn nữa . cảm ơn anh nhiều!

Mình thấy file của anh Tuanktcdcn vẫn chạy bình thường đấy chứ. Có thể chương trình Excel của bạn thiết đặt Tool/Security/ là High hoặc Very High nên macro trong file này bị disable, nên bạn nhấn vào form button mà không thấy xuất hiện gì cả.

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Excel va kế toán

anktdn nói:
FILE KE TOAN hy vọng nhận đượn sự góp ý tư các anh chị.

============================
Ghi chú từ vongphuc: File này mình đã diệt virus và upload lại rồi các bạn nhé. Chỉ trong chưa đầy 1 ngày mà đã có 434 người download xuống quả thật là có rất nhiều bạn quan tâm đến EFC chúng mình
làm sao đổi được font chữ ạ. Em ko biết nên dùng font chữ nào cho thích hợp? Giúp em với

T

thumau

Guest
5/12/05
24
0
0
HaNoi
sao khi tải xuống em lại không đọc được ? mặc dù em đã chuyển chế độ tiếng việt rùi mà ...Giúp em với các bạn ơi!

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Đây là File Kế toán 2005 mà bạn Quochung2005 nhờ đưa lên diễn đàn, mong nhận được sự góp ý của các bạn.

T

tyfnmax

Guest
2/5/04
40
0
0
HN
handung107 nói:
Đây là File Kế toán 2005 mà bạn Quochung2005 nhờ đưa lên diễn đàn, mong nhận được sự góp ý của các bạn.
To Quochung2005:
Theo tôi đây là một file khá công phu. Tuy nhiên hơi nặng. Với một người mới như tôi thì hơi khó sử dụng. Tôi không biết nhập liệu vào Sheet nào. Việc tăng số lượng dòng có ảnh hưởng tới công thức không. Từ trang chủ => các mục con. Nhưng từ các mục con lại không chuyển sang Trang chủ ( rất bất tiện). Có vẻ như giống như file của bạn An và bạn Thanh Nhàn, giá xuất của bạn là giá bình quân (cuối kỳ) nên chỉ đến cuối kỳ thì giá xuất mới được tính chính xác. Đây cũng là một hạn chế (trừ khi bạn sử dụng giá đích danh mỗi lô hàng 1 mã; hay tính giá bằng thủ công trong Phiếu xuất).
Nhân tiện tôi gửi các bạn file NXT theo giá BQGQ được sửa đổi từ file của Thanh Nhàn. Nhờ chị Dung chuyển giúp.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Gởi bạn Quochung2005
Thêm một lần nữa. Một file Excel mang tính cá nhân đã được đưa lên diển đàn. Thật đáng ghi nhận. Điều mà tôi cảm thấy vui nhất là qua mỗi ngày những file được đưa lên đây chứa đựng ngày càng nhiều hơn các ứng dụng mà trước đó những thành viên khác đã đưa lên diển đàn. Điều đó cho thấy có thể có nhiều bạn không post bài nhưng những bài của box Excel vẩn được nhiều người quan tâm và ứng dụng một cách hết sức tích cực.
Tôi chia vui với những gì mà bạn Quochung2005 làm được hôm nay. vì tôi biết rằng trong file của bạn có chất chứa nhiều thành tựu của các cao nhân Excel. Và tôi cho rằng bạn sẽ còn tiến xa hơn nữa. Về mặt góp ý thì tôi xin phép được góp những ý chung chung nhất như thế này thôi:
- Bạn cần chú ý thêm về cơ sở dử liệu. Tên cơ sở dử liệu đối với bạn có thể rất quen nhưng bạn có biết xây dựng cơ sở dử liệu là như thế nào không. Đặc biệt việc phát triển cơ sở dử liệu là như thế nào không.
- Cách tổ chức file của bạn dường như không được tốt lắm. Có quá nhiều sheet nhưng tôi không biết các sheet này dùng dể làm gì?
- Các module Chưa được đặt tên. Nếu bạn đặt tên thì sẽ quản lý nó tốt hơn.
- Tôi thấy bạn có đưa vào module lập menu vào trong các module của bạn nhưng lại chưa ứng dụng nó.
Đề nghị:
- Bạn nên tìm đọc các sách về lập trình đặc biệt là Visual Basic (vì Excel dùng VBA - một loại con của VB) để hiểu hơn về cách tổ chức các đối tượng trong lập trình.

Tôi thấy kiến thức VBA của bạn giống tôi cách đây 1 năm. Nhưng có thể một tháng nữa bạn hơn tôi 1 năm đấy.

D

DoTrongTuanVN

Guest
1/12/05
2
0
0
49
anthanhthuy
anktdn nói:

Ghi chú từ vongphuc: File này mình đã diệt virus và upload lại rồi các bạn nhé. Chỉ trong chưa đầy 1 ngày mà đã có 434 người download xuống quả thật là có rất nhiều bạn quan tâm đến EFC chúng mình

Gởi bạn anktdn,
Mình là DoTrongTuanVN, mình có nhắn tin lại An có nhận được không?
Mình là thành viên mới, mình rất thích diễn đàn này, mình đã đọc được vài bài An gởi trên diễn đàn. Mình thấy bạn dùng Combobox, bạn chỉ cho mình dùng combobox với, excel mình dở lắm.
Cảm ơn bạn nhiều.
Địa chỉ của mình :dotrongtuanvn@gmail.com.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
DoTrongTuanVN nói:
Mình thấy bạn dùng Combobox, bạn chỉ cho mình dùng combobox với, excel mình dở lắm.
Bạn vào đây để tham khảo hoặc qua đây để down bài về đọc nhé.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
handung107 nói:
Thêm một File KT nữa của bạn tyfnmax, các bạn góp ý nhé
Tôi xin góp 1 vài ý:
- File này chỉ phù hợp với quy mô nhỏ. Nếu CSDL lớn 1 tí thì rất nặng. Nên dùng SUMPRODUCT thay cho hàm mảng và bỏ bớt các hàm Lookup khi đã nhận được giá trị. (Copy - Paste Value)
- Hầu như các bạn thiết kế để dùng trong tháng! Ở sheet TongHopNX, bạn nên chèn thêm các cột sau:
1. Số dư đầu năm
2. Số Nhập Xuất đến trước ngày cần tính NXT (ngày đầu kỳ)
3. Cột tồn đầu kỳ = 1+/-2
Cột 1 và 2 sẽ dấu đi. Như vậy ta có thể tổng hợp được DL cho cả 1 năm.
- Ở Sheet NhatkyNX, nên dùng Validation cho các cột Mã HH, Mã KH v...v.
- Với giá xuất bình quân, xem bài Hàm Sumproduct ở đây. Nên tính ngay trên sheet Nhật ký. Các báo cáo, sổ sách... thuần túy là report. CSDL chỉ nằm trên 1 sheet (ngoài các sheet danh mục). Với sheet CSDl hay Data, bất cứ sự thay đổi nào của các sheet khác đều không thể ảnh hưởng đến sheet này. (trừ 1 số thông tin không quan trọng như tên hàng, ĐVT, tên KH)...
- Cuối cùng, 1 tí VBA khi tạo report sẽ làm công việc nhẹ nhàng hơn, nhanh hơn.

H

Hoàn Long

Guest
30/11/05
3
0
0
41
Hải Dương
??????

anktdn nói:

Mình đã down file của bạn xuống và dùng thử rồi xong đến khi in ra lại không in được.:wall:
Máy in vẫn hoạt động bình thường, mình dùng office 2003, khi nhấn vào lệnh in thì máy in vẫn nhận lệnh xong rồi thôi không in ra nữa, mình thử các file word và excel khác thì vẫn in ra bình thường.
Mong bạn trả lời giúp

T

tyfnmax

Guest
2/5/04
40
0
0
HN
Xin loi ca nha. Dang o ngoai net. Khong danh tieng Viet duoc.

adam_tran nói:
Tôi xin góp 1 vài ý:
- File này chỉ phù hợp với quy mô nhỏ. Nếu CSDL lớn 1 tí thì rất nặng. Nên dùng SUMPRODUCT thay cho hàm mảng và bỏ bớt các hàm Lookup khi đã nhận được giá trị. (Copy - Paste Value).....xem Hàm Sumproduct ở đây
Cam on ban. Minh se ve nghien cuu Hàm Sumproduct de ung dung no vao File.

adam_tran nói:
- Với giá xuất bình quân, ... Nên tính ngay trên sheet Nhật ký.
Khong hieu don gia binh quan ma ban noi co phai la bang tong tien ton va dau va nhap trong ky/ tong so luong ton DK va nhap trong ky khong vay. Vi nhu vay no moi tinh truc tiep duoc tren Sheet Nhat ky ( toi nghi la vay)nhu da noi o cac bai viet truoc, Don gia binh quan tai Sheet Nhat ky la don gia binh quan cuoi ky va no chi chinh xac vao cuoi ky hach toan.

Vi vay minh phai chuyen sang gia BQGQ lien hoan la gia binh quan tai thoi diem. Bat ky khi nao thi gia von cua ban cung la chinh xac ma khong phai doi toi cuoi ky hach toan. Van biet viec chuyen nguoc du lieu sang Sheet Nhat ky la bat tien nhung hien tai minh chua the co giai phap nao hon.

Rat mong nhan duoc su gop y, giup do cua cac ban.

M

MOITOTNGHIEP

Guest
9/3/06
6
0
0
45
trung tam thu do
anktdn nói:

Bạn có thể cho tôi biết chỗ nào tải Font chữ của bạn được không?
Nếu có thể thì tôi nghĩ bạn nên dùng font Unicode cho mọi người dễ đoc.
Thân.Mong hồi âm sớm!

Q

quochung2005

Trung cấp
20/10/05
99
0
16
42
DA NANG
Bình_OverAC nói:
Gởi bạn Quochung2005
Thêm một lần nữa. Một file Excel mang tính cá nhân đã được đưa lên diển đàn. Thật đáng ghi nhận. Điều mà tôi cảm thấy vui nhất là qua mỗi ngày những file được đưa lên đây chứa đựng ngày càng nhiều hơn các ứng dụng mà trước đó những thành viên khác đã đưa lên diển đàn. Điều đó cho thấy có thể có nhiều bạn không post bài nhưng những bài của box Excel vẩn được nhiều người quan tâm và ứng dụng một cách hết sức tích cực.
Tôi chia vui với những gì mà bạn Quochung2005 làm được hôm nay. vì tôi biết rằng trong file của bạn có chất chứa nhiều thành tựu của các cao nhân Excel. Và tôi cho rằng bạn sẽ còn tiến xa hơn nữa. Về mặt góp ý thì tôi xin phép được góp những ý chung chung nhất như thế này thôi:
- Bạn cần chú ý thêm về cơ sở dử liệu. Tên cơ sở dử liệu đối với bạn có thể rất quen nhưng bạn có biết xây dựng cơ sở dử liệu là như thế nào không. Đặc biệt việc phát triển cơ sở dử liệu là như thế nào không.
- Cách tổ chức file của bạn dường như không được tốt lắm. Có quá nhiều
sheet nhưng tôi không biết các sheet này dùng dể làm gì?

- Các module Chưa được đặt tên. Nếu bạn đặt tên thì sẽ quản lý nó tốt hơn.
- Tôi thấy bạn có đưa vào module lập menu vào trong các module của bạn nhưng lại chưa ứng dụng nó.
Đề nghị:
- Bạn nên tìm đọc các sách về lập trình đặc biệt là Visual Basic (vì Excel dùng VBA - một loại con của VB) để hiểu hơn về cách tổ chức các đối tượng trong lập trình.

Tôi thấy kiến thức VBA của bạn giống tôi cách đây 1 năm. Nhưng có thể một tháng nữa bạn hơn tôi 1 năm đấy.

file này mình làm là file quản lý công nợ của công ty mình, mình cũng không biết gì về VB, nhưng file này mình làm chủ yếu là công thức, mình sử dụng hàm lookup để dò tìm, và hàm max() để tìm ra mã KH và để đánh số thứ tự, 1 ,2, 3 ... để dùng hàm Lookup() dò tìm.
mình sẽ hướng dẫn cách sử dụng file này như sau:
trong sheet DMKH dùng để nhập mã khách hàng và tên khách hàng , mã số thuế và địa chỉ
sheet( sổ nhật ký chung tổng hợp)
mình nhập dữ liệu vào và nhớ, khi bán nợ mình định khỏan như sau, nợ 131, có 5111 hoặc 1561, nuế thu tiền thì ngược lại nợ 1111 có 131
đây là file quản lý công nợ 131 không quản lý 331
sheet ( so cong no)
ở sheet này mình không nhập vào gì cả chỉ nhập mã khách hàng sau lưng 131 thì mình sẽ có 1 bảng chi tiết công nợ của từng khách hàng,
sheet( bảng CN131) là bảng tổng hợp của từng khách hàng
mình không biết làm bằng cách nào để nó chạy nhẹ hơn, các bạn đóng góp ý kiến nha.
thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA