ERP Dự án Shipping-ERP

• Thread starter casablanca_dumus
  • Ngày gửi
casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
Chào các anh, chị

Em đang tìm hiểu về triển khai dự án Shipping . Tuy dự án Shipping thường là một dự án nhỏ bởi quy mô của nó thường khôg lớn. Tuy vậy nó lại đặc thù do đó có khá nhiều điều đáng để quan tâm.
Vậy ! Liệu đã có một Module nào dành riêng cho Shiping chưa hay vẫn theo mô hình tổng quát chung ? Việc triển khai nó thì vấn đề gì là đáng chú ý nhất. Rất mong sự chia sẻ kinh nghiệm của các anh chị!
Casa!

C

Chiên da xốp

Thành viên thân thiết
ERP cho Shipping không phải là dự án nhỏ đâu bạn. Nó đòi hỏi tích hợp nhiều công nghệ phức tạp lắm đấy, thí dụ như GIS, GPS, Telex ...
Nó phải theo dõi đường đi hàng hóa theo tàu, tiếp nhận các thông tin từ vệ tinh ..., tối ưu hóa việc đặt tàu theo nhiều tiêu chí như thời gian, chi phí, độ an toàn, mức độ dễ theo dõi ; phải cập nhật thông tin về dự báo thời tiết, thiên tai, biến động an ninh, ... ; cập nhật thông tin về các tàu biển, lý lịch tàu, thuyền trưởng, nhật ký hải hành ...; các nhà môi giới hàng hải, kho các cảng biển, bảo hiểm ...

vannamnh

vannamnh

Thành viên thân thiết
8/9/04
58
1
8
Ha Noi- Viet Nam
Diginet đang triển khai một dự án Shipping.

casablanca_dumus

casablanca_dumus

vannamnh nói:
Diginet đang triển khai một dự án Shipping.
Mình đâu có hỏi là công ty nào dang triển khai dự án này đâu! Bạn có kinh nghiệm gì về dự án Shipping này chưa? Bạn chia sẻ đi!

Bác chiên da sốt ! ghê vậy hả bác!?

P

PAT

PAT
10/12/04
287
3
18
56
Ho chi Minh city
casablanca_dumus nói:
Mình đâu có hỏi là công ty nào dang triển khai dự án này đâu! Bạn có kinh nghiệm gì về dự án Shipping này chưa? Bạn chia sẻ đi!

Bác chiên da sốt ! ghê vậy hả bác!?
Hehe Casa ơi - Đúng là dự án shipping như chiengiaxop nói không đơn giản tý nào đâu. Ngoài việc kiểm soát Tài chính như mọi hệ thống khác việc shipping còn phải theo dõi và quản lý thêm rất nhiều vấn đề Ví dụ theo như hiểu biết của PAT sẽ có thêm những vấn đề lớn sau đây :

Quản lý hệ thống nhà thầu phụ - Các hãng vận chuyển , hãng tầu và các kế hoạch của họ để DN có thể phối hợp tốt cho việc điều hành của mình.

Quản lý hệ thống khách hàng với các thông tin đặc thù của ngành forwarding.

Theo dõi quản lý kho bãi theo không gian (trong trường hợp DN có kho bãi cho thuê)

Theo dõi điều độ conterner ( Xắp xếp conterner, kiểm soát điềi độ conterner có hàng, conterner rỗng)

Theo dõi điều độ thiết bị nâng hạ, phương tiện vận chuyển hàng (kể cả ship nếu DN đó có tầu )

Theo dõi quản lý đóng hàng rời CFS - Lúc này có khả năng thêm bài toán tính toán xắp xếp bên trong conterner.

Theo dõi quản lý các dịch vụ liên quan đến xuất nhập khẩu. Các thủ tục hải quan.

Theo dõi quản lý bảo dưỡng, sửa chữa các thiết bị phục vụ cho nâng, vận chuyển hàng hóa.

Theo dõi quản lý kho ngoại quan cho cả nhập khẩu và xuất khẩu. Đặc thù của quản lý kho ngoại quan sẽ hơi khác so với quản lý kho thông thường.

Quảnlý các phát sinh tại ngoại trường trong khi cán bộ đi thực thi làm dịch vụ ....

Và còn nhiều thứ nữa - Casa muốn biết thêm thì gặp PAT nhé :lol:

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
28/7/05
3,093
1,019
113
45
TP.HCM
phianhtuan nói:
Hehe Casa ơi - Đúng là dự án shipping như chiengiaxop nói không đơn giản tý nào đâu. Ngoài việc kiểm soát Tài chính như mọi hệ thống khác việc shipping còn phải theo dõi và quản lý thêm rất nhiều vấn đề Ví dụ theo như hiểu biết của PAT sẽ có thêm những vấn đề lớn sau đây :

Quản lý hệ thống nhà thầu phụ - Các hãng vận chuyển , hãng tầu và các kế hoạch của họ để DN có thể phối hợp tốt cho việc điều hành của mình.

Quản lý hệ thống khách hàng với các thông tin đặc thù của ngành forwarding.

Theo dõi quản lý kho bãi theo không gian (trong trường hợp DN có kho bãi cho thuê)

Theo dõi điều độ conterner ( Xắp xếp conterner, kiểm soát điềi độ conterner có hàng, conterner rỗng)

Theo dõi điều độ thiết bị nâng hạ, phương tiện vận chuyển hàng (kể cả ship nếu DN đó có tầu )

Theo dõi quản lý đóng hàng rời CFS - Lúc này có khả năng thêm bài toán tính toán xắp xếp bên trong conterner.

Theo dõi quản lý các dịch vụ liên quan đến xuất nhập khẩu. Các thủ tục hải quan.

Theo dõi quản lý bảo dưỡng, sửa chữa các thiết bị phục vụ cho nâng, vận chuyển hàng hóa.

Theo dõi quản lý kho ngoại quan cho cả nhập khẩu và xuất khẩu. Đặc thù của quản lý kho ngoại quan sẽ hơi khác so với quản lý kho thông thường.

Quảnlý các phát sinh tại ngoại trường trong khi cán bộ đi thực thi làm dịch vụ ....

Và còn nhiều thứ nữa - Casa muốn biết thêm thì gặp PAT nhé :lol:
Các bác nhớ phân biệt Shipping & Forwarder nhé. Hai cái đó nó tưởng giống nhau nhưng khác nhau nhiều đó.
Cái mà bác CDX nói là nhiều trong những đặc thù của Shipping - còn nhiều như bác PAT thì đã là nghiệp vụ của forwarder rồi ạ:biggrin:

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Viet Huong nói:
Các bác nhớ phân biệt Shipping & Forwarder nhé. Hai cái đó nó tưởng giống nhau nhưng khác nhau nhiều đó.
Cái mà bác CDX nói là nhiều trong những đặc thù của Shipping - còn nhiều như bác PAT thì đã là nghiệp vụ của forwarder rồi ạ:biggrin:
Vâng đúng rồi các bác à. Cái mà em tìm hiểu là Forwarding . Luân chuyển chứng từ của lĩnh vực này cũng đơn giản chứ không phức tạp như vậy! Anh PAT đã làm dự án nào về lĩnh vực này chưa? Chia sẻ đi anh !

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều