Bán hàng thu tiền mặt thì định khoản thế nào

• Thread starter Phung Khanh Linh
  • Ngày gửi
P

Phung Khanh Linh

Guest
21/12/10
8
0
0
Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc
chào các bác, các bác cho em hỏi bán hàng cho công ty A xuất hoá đơn thu tiền mặt thì
phải định khoản thế nào ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Nợ 111 Có 511, 333. Cuối kỳ kết chuyển giá vốn, doanh thu, chi phí

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Nợ 111 Có 511, 333. Cuối kỳ kết chuyển giá vốn, doanh thu, chi phí

Để kết chuyển giá vốn thì lúc bán phải định khoản giá vốn luôn. Nợ TK 632/Có TK 156 và bút toán doanh thu như của bạn perfume. Còn bạn Khánh Linh nên đi học lớp kế toán cơ bản đi. Đây là nghiệp vụ dễ và cơ bản nhất của nguyên lý kế toán

P

Phung Khanh Linh

Guest
21/12/10
8
0
0
Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc
hic cảm ơn bác Perfume_at nhiều ạ. e cũng tính đi học nhưng do bận quá, 2011 sẽ cố gắng đi học.
Rất mong các bác giúp đỡ nhhiều nhiều ạ

N

ngoczung

Trung cấp
1/12/09
160
0
0
quận 1 - TP. HCM
chào các bác, các bác cho em hỏi bán hàng cho công ty A xuất hoá đơn thu tiền mặt thì
phải định khoản thế nào ạ.

Theo mình, bạn nên thông qua TK 131 nữa để dễ theo dõi hơn về thông tin của người mua hàng. Cụ thể sẽ HT:
* Xuất hàng bán:
+ Theo giá vốn: Nợ TK 632 / có TK 156
+ Doanh thu: Nợ TK 131 / có TK 511, có TK 3331
* Thu tiền hàng: Nợ TK 111 / có TK 131
Cuối kỳ thì kết chuyển giá vốn, doanh thu, chi phí

B

baiyath

Guest
25/7/10
4
0
0
HN
Theo mình, bạn nên thông qua TK 131 nữa để dễ theo dõi hơn về thông tin của người mua hàng. Cụ thể sẽ HT:
* Xuất hàng bán:
+ Theo giá vốn: Nợ TK 632 / có TK 156
+ Doanh thu: Nợ TK 131 / có TK 511, có TK 3331
* Thu tiền hàng: Nợ TK 111 / có TK 131
Cuối kỳ thì kết chuyển giá vốn, doanh thu, chi phí
Cho qua 131 chỉ có thể áp dụng đối với các công ty có ít khách hàng, hoặc đối với khách hàng Vip thôi. Chứ với những công ty mà khách hàng như công ty kd dịch vụ thì bó tay rồi.

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Để kết chuyển giá vốn thì lúc bán phải định khoản giá vốn luôn. Nợ TK 632/Có TK 156 và bút toán doanh thu như của bạn perfume. Còn bạn Khánh Linh nên đi học lớp kế toán cơ bản đi. Đây là nghiệp vụ dễ và cơ bản nhất của nguyên lý kế toán
Mình nghĩ chắc bạn ấy không học kế toán mà làm kế toán đây. Làm kế toán cho công ty của người thân chẳng hạn. Chứ những ai đã học qua lớp kế toán thì những nghiệp vụ đơn giản này không bao giờ người ta hỏi đâu

hic cảm ơn bác Perfume_at nhiều ạ. e cũng tính đi học nhưng do bận quá, 2011 sẽ cố gắng đi học.
Rất mong các bác giúp đỡ nhhiều nhiều ạ
Cố gắng học kế toán bạn nhé. Cái gì cũng cần học những cái cơ bản đã những cái khó hơn mình sẽ học sau chứ bạn không học thì khó làm lắm. Chúc bạn làm kế toán ngày càng giỏi hơn!

Sửa lần cuối:
P

Phung Khanh Linh

Guest
21/12/10
8
0
0
Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc
hic cảm ơn các Bác nhiều ạ. Đúng là em chưa học kế toán mà làm ạ. em đang làm cho công ty của người nhà. híc em đang rất muốn đi học nhưng kẹt chưa có lớp họp nào gần nhà mà lại ko có thời giam đi học xa. Chắc phải nhờ các Bác nhiều ạ.

BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng
hic cảm ơn các Bác nhiều ạ. Đúng là em chưa học kế toán mà làm ạ. em đang làm cho công ty của người nhà. híc em đang rất muốn đi học nhưng kẹt chưa có lớp họp nào gần nhà mà lại ko có thời giam đi học xa. Chắc phải nhờ các Bác nhiều ạ.

Chưa có điều kiện học kế toán bạn cũng nên đọc quyển "chế độ kế toán" để rõ hơn bạn nhé. Sau này đi học cũng sẽ dễ dàng hơn đó:012:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA