Hợp đồng lao động không trích BHXH thì Cty phải trích thêm bao nhiêu % lương cho người lao động?

• Thread starter bongtrang999
  • Ngày gửi
bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ

Các bạn cho mình hỏi vấn đề này nhé,
1/ Nếu Cty ký HDLD với người lao động nhưng người lao động không cần trích BHXH, thì Cty phải trích thêm bao nhiêu % lương để trả cho người lao động thì hợp lý?
2/ Mức trích đó do Cty tự quyết định hay do CQ nhà nước quy định?
Mong các bạn giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

suchinoko

Guest
27/8/09
32
2
0
38
đ
Cty bạn ký hợp đồng với NLĐ là loại hợp đồng j? Có thời hạn hay vô thời hạn? Có thời hạn thì bao nhiêu tháng?? 2 or 3 or 6 or 9 or 12? Theo luật thì Cty phải trả tiền BHXH cho NLĐ đó là bắt buộc. Và nếu thời hạn hợp đồng dưới 2 tháng thì cty được chi trả trực tiếp vào lương. Còn hđ trên từ 3 tháng trở lên thì công ty ko đựơc quyền tự ý chi trả BHXH cho người lao động mà phải trả thông qua Cơ quan BHXH. Thân!

H

hoanglongcty

Sơ cấp
22/2/11
2
0
0
bình định
Cho minh hoi ? Doi voi nhan vien ky thuat của Cty xay dung khi lam hop dong lao dong ko can ho so xin viec, ma chi co CMND, bang cap chuyen mon xay dung dc ko ? Hay bat buoc phai co ho so xin viec ? Cty minh co so nhan vien van phong < 10 nguoi, lao dong thơi vu duoi 3 thang trong 1 nam co dc tinh la nhan vien cua cty de xac dinh so lao dong thưc te ko ? ai biet tra loi giup minh som voi !

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Cty bạn ký hợp đồng với NLĐ là loại hợp đồng j? Có thời hạn hay vô thời hạn? Có thời hạn thì bao nhiêu tháng?? 2 or 3 or 6 or 9 or 12? Theo luật thì Cty phải trả tiền BHXH cho NLĐ đó là bắt buộc. Và nếu thời hạn hợp đồng dưới 2 tháng thì cty được chi trả trực tiếp vào lương. Còn hđ trên từ 3 tháng trở lên thì công ty ko đựơc quyền tự ý chi trả BHXH cho người lao động mà phải trả thông qua Cơ quan BHXH. Thân!

Cty mình ký hợp đồng lao động thời hạn là dưới 3 tháng. Theo mình nghĩ là số tiền BHXH mà Cty phải trả thêm vào lương cho người lao động là 19% (Đây là số mà Cty phải trích để đóng BH cho người lao động nếu người lao động đó ký hợp đồng dài hạn)
Nhưng mình k biết là có + 7% lương đối với lao động đã qua đào tạo nghề k? (Người lao động Cty mình thuê đã qua đào tạo nghề)

S

suchinoko

Guest
27/8/09
32
2
0
38
đ
Nếu lao động đã qua đào tạo (trừ lao công, tạp vụ, bốc vác) thì lương cơ bản phải cộng thêm 7% đó bạn.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn

Theo mình biết là HĐLĐ < 3 tháng thì không đóng HBXH, chỉ có HĐ > 3 tháng mới bắt buộc đóng BHXH thôi

K

ketoanthcs

Guest
10/12/11
3
0
0
tu ky - hai duong
Ðề: Hợp đồng lao động không trích BHXH thì Cty phải trích thêm bao nhiêu % lương cho người lao động?

Cty mình ký hợp đồng lao động thời hạn là dưới 3 tháng. Theo mình nghĩ là số tiền BHXH mà Cty phải trả thêm vào lương cho người lao động là 19% (Đây là số mà Cty phải trích để đóng BH cho người lao động nếu người lao động đó ký hợp đồng dài hạn)
Nhưng mình k biết là có + 7% lương đối với lao động đã qua đào tạo nghề k? (Người lao động Cty mình thuê đã qua đào tạo nghề)
nếu trả thêm vào lương cho người lao động là 19% như bạn nói thì vẫn thiếu 1% của BHTN nữa bạn à

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA