Địa chỉ trên hoá đơn đầu vào như thế nào?

• Thread starter huetrinh72
  • Ngày gửi
H

huetrinh72

Sơ cấp
Em mới làm về thuế nên chưa biết nhiều.mong anh chị chỉ giúp giùm e.cty e vừa thay đổi địa chỉ,còn mst và tên cty để nguyên.tháng này e nhập hàng hoá nhưng trên hoá đơn GTGT đầu vào còn ghi địa chỉ cũ,như vậy e co được đem vào kê khai thuế GTGT đầu vào của tháng này k.Cám ơn!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hoá đơn đầu vào

Em mới làm về thuế nên chưa biết nhiều.mong anh chị chỉ giúp giùm e.cty e vừa thay đổi địa chỉ,còn mst và tên cty để nguyên.tháng này e nhập hàng hoá nhưng trên hoá đơn GTGT đầu vào còn ghi địa chỉ cũ,như vậy e co được đem vào kê khai thuế GTGT đầu vào của tháng này k.Cám ơn!!
Ko dc bạn nhé? kêu bên bán xuất lại hóa đơn khác thay thế.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Thông báo đến các nhà cung cấp, yêu cầu thay đổi thông tin

Đổi lại các hóa đơn đã nhận (hủy hóa đơn và xuất mới)

Thân

H

huetrinh72

Sơ cấp

Dạ cám ơn.cho e hỏi là luật mơí bổ sung là doanh thu duơí 20tỷ thì kê khai thuế gtgt theo quí,vậy tháng 7 naỳ có nộp tờ khai tháng không?và tờ khai theo quý là phaỉ làm sao

1

12356

Sơ cấp

Cho mình hỏi: khi xuất HĐ GTGT cho khách hàng có cần ghi rõ tên Phường, Quận, thành phố ra không ạ.
VD: Số 105 Điện Biên Phủ - P.Đa Kao - Q.1 - TP HCM
hay phải ghi rõ là : Số 105 Điện Biên Phủ - Phường Đa Kao - Quận 1 - Thành Phố Hồ Chí Minh

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Cho mình hỏi: khi xuất HĐ GTGT cho khách hàng có cần ghi rõ tên Phường, Quận, thành phố ra không ạ.
hay phải ghi rõ là : Số 105 Điện Biên Phủ - Phường Đa Kao - Quận 1 - Thành Phố Hồ Chí Minh
Ghi địa chỉ sao cho đọc dc là dc bạn nhé?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Ghi theo địa chỉ trong giấy phép kinh doanh, tốt nhất trước khi xuất thì yêu cầu khách hàng fax thông tin qua để xuất, tránh tình trạng xuất theo ý mình khách hàng từ chối nhận thì mệt

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Ghi địa chỉ sao cho đọc dc là dc bạn nhé?

Sai hoàn toàn, không đúng tí nào

Lấy theo đăng ký thuế (Đăng ký kinh doanh) là chuẩn

Viết đúng theo như vậy, không thêm hay bớt tí gì

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Sai hoàn toàn, không đúng tí nào

Lấy theo đăng ký thuế (Đăng ký kinh doanh) là chuẩn

Viết đúng theo như vậy, không thêm hay bớt tí gì
Tiền bối cho em hỏi 2 cách ghi như trên thì cách nào đúng?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: Địa chỉ trên hoá đơn đầu vào như thế nào?

Theo quy định của thông tư 64/2013/TT- BTC thì Ghi theo tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế nhé bạn.
Bạn có thể tham khảo thêm ở đây:
http://tuvan.webketoan.vn/Cach-lap-hoa-don_855.html

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Bản chất 2 cái mình nói là một (vì nó như nhau mà)
Hihi đúng rồi anh vậy lên em với trả lởi là " Ghi sao miễn đọc được là đựơc" vì bạn ấy hỏi " Bản chất 2 cái mình nói là một (vì nó như nhau mà)"

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hihi đúng rồi anh vậy lên em với trả lởi là " Ghi sao miễn đọc được là đựơc" vì bạn ấy hỏi " Bản chất 2 cái mình nói là một (vì nó như nhau mà)"

Bản chất tuy giống nhau nhưng hình thức thể hiện khác nhau, quy định về ghi hóa đơn là xét theo hình thức !

N

nguoihanoi1977

Trung cấp
2/3/10
129
7
18
46
Đội Cấn

Chào bạn, việc này mình đã bị 1 lần rồi. Hàng tháng mình đều xuất hóa đơn cho 1 cty theo cách 1, tức là viết tắt đó. Nhưng đến tháng 7/2013 thì bên đó đã trả lại hóa đơn cho mình và yêu cầu viết đầy đủ (họ còn có thêm cả Việt Nam nữa cơ, hjhj). Vậy tốt nhất trước khi xuất hóa đơn bạn nên hỏi bên đó chắc chắn lại hoặc cách tốt nhất là viết đầy đủ ra cũng chẳng sao cả, đúng không?
Chúc bạn thành công.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Tham khảo hướng dẫn ... của Cục thuế TP.HCM trả lời cho DN
CV 4663 /CT-TTHT, ngày 25/07/2013

Căn cứ Khoản 2.b, Điều 14, Chương III, Thông tư số 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn, cung ứng dịch vụ (có hiệu lực từ ngày 01/07/2013):
“ Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.
Trường hợp tổ chức bán hàng có đơn vị trực thuộc có mã số thuế trực tiếp bán hàng thì ghi tên, địa chỉ, mã số thuế của đơn vị trực thuộc. Trường hợp đơn vị trực thuộc không có mã số thuế thì ghi mã số thuế của trụ sở chính.
...”

Trường hợp của Công ty có tên và địa chỉ theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh là: Công ty TNHH một thành viên Thương mại SABECO, địa chỉ: 12 Đông Du, Phường Bến Nghé, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh, tuy nhiên một số nhà cung cấp khi xuất hóa đơn cho Công ty ghi thông tin tên và địa chỉ Công ty có viết tắt “một thành viên” thành “1TV” hoặc “MTV”; chữ “thương mại” thành “TM”; địa chỉ viết tắt thành “12 Đông Du, P. Bến Nghé, Q.1, Tp.HCM”. Nếu việc viết tắt này không gây nhầm lẫn, vẫn xác định được tên, địa chỉ của Công ty theo mã số thuế đã được cấp và các tiêu chí khác trên hóa đơn vẫn đảm bảo đúng quy định thì các hóa đơn trên vẫn được chấp nhận để kê khai thuế.
Công văn mang tính địa phương nếu đơn vị không thuộc TP.HCM thì xem chơi thôi.

1

12356

Sơ cấp
Ðề: Địa chỉ trên hoá đơn đầu vào như thế nào?

Vâng, cảm ơn mrvanthuc và mọi người nhiều lắm.
Bên em in HĐ trên máy nên địa chỉ mà quá dài thì sẽ phải viết tay. vậy cũng mệt nhỉ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA