Định khoản bút toán tạm ứng kinh phí kho bạc

• Thread starter MCuongQT
  • Ngày gửi
M

MCuongQT

Guest
11/11/10
28
1
0
Việt Nam
Đơn vị mình được giao một số kinh phí năm 2010, đến 31/12/2010 mình chưa quyết toán hết kinh phí (Còn ở KB 6 tr), vì đây là nguồn kinh phí không tự chủ nên sợ KB thu hồi mình đã làm giấy tạm ứng kinh phí với KB (Số tiền còn lại đó), khi làm giấy tạm ứng mình đăng ký mục công tác phí và mua sắm ccdc,Sau đó mình làm chứng từ hoàn ứng, mình đã hoàn bằng chứng từ được 4.5 tr. Số tiền còn lại mình nhủ thủ quỹ nộp lại KB. KB phục hồi lại dự toán, vì vẫn còn trong thời gian chỉnh lý nên mình được lập phiếu chi (trong năm 2010) để quyết toán hết số tiền còn lại, mình quyết toán số kinh phí này ở mục tiền công và mua vật tư văn phòng. sau khi mình quyết toán vẫn còn lại 18 ngàn, mình làm giấy đề nghị huỷ số dư ấy nộp lại cho KB. Cũng hơi đau đầu nên mình nhờ các bạn định khoản giúp mình. Mình mời làm nên chưa quen lắm. Cảm ơn các bạn.:021:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

misasupporthcm

Guest
9/3/11
1
0
0
HCM
Chào bạn!
Bạn làm theo hướng dẫn sau nhé.
+ Khi bạn rút tạm ứng kho bạc bạn định khoản như sau: N1111/C46121(C46122) : 6.000.000 đ; C0081 (0082): 6.000.000 đ
+ Khi chi ra : N66121 (66122) / C1111: 4.500.000 đ.==> Sau đó bạn lập bảng kê và thanh toán những khoản chi tạm ứng này.
+ Số tiền còn lại đơn vị bạn nộp khôi phục cho kho bạc bằng tiền mặt:
N46121 (46122) / C1111: 1.500.000 đ
C0081 ( 0082): -1.500.000 đ
+ Trong thời gian chỉnh lý bạn rút về chi tiếp mục tiền công và VPP, nếu bạn rút tiền mặt thì định khoản như sau:
Rút dự toán: N1111/ C46121(46122) : 1.482.000 đ; C0081(0082): 1.482.000 đ.
Chi tiền mặt: N66121(66121) / C1111 : 1.482.000 đ.
+ Số tiền còn lại trên kho bạc 18.000 đ khi huỷ dự toán , bạn định khoản như sau:
N0081 (0082): - 18.000 đ.
Bạn làm theo hướng dẫn trên nhé, nếu có vấn đề nào chưa rõ bạn reply lại cho mình nhé.
Chúc bạn sức khoẻ và thành công.

M

MCuongQT

Guest
11/11/10
28
1
0
Việt Nam
Cảm ơn bạn. Nhưng cho mình hỏi là sao bạn không dùng tk 336 trong trường hợp này? và khi mình rút được dự toán về nhập quỹ thì phải lập phiếu thu nhưng nếu ngày phiếu thu là ngày tháng của năm 2011 thì có hợp lý không? Bạn suy nghĩ giúp mình nhé. Thanks!

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A
Cảm ơn bạn. Nhưng cho mình hỏi là sao bạn không dùng tk 336 trong trường hợp này? và khi mình rút được dự toán về nhập quỹ thì phải lập phiếu thu nhưng nếu ngày phiếu thu là ngày tháng của năm 2011 thì có hợp lý không? Bạn suy nghĩ giúp mình nhé. Thanks!

TK 336 dùng trong trường hợp tạm ứng kho bạc khi chưa được giao dự toán, còn ngày tháng phiếu thu ghi năm 2011 vãn được chấp nhận khi ghi vào sổ của năm 2010 vì bạn rút DT trong thời gian chỉnh lý (niên độ 2010). Trường hợp bạn sử dụng phần mềm kế toán thì một số phần mềm bnạ phải nhập theo năm 2010 thì mới có kết xuất đúng.

M

MCuongQT

Guest
11/11/10
28
1
0
Việt Nam
Lại Thanks lần nữa. Chỗ mình cũng sử dụng phần mềm kt MS, the theo như bạn nói mình sẽ phải nhập giả ngày của ctừ ấy trong phần mềm a? Nếu thế khi in ra báo cao nó thể hiện ngày tháng lệch so với ctừ. Đúng là những thứ mình biết chỉ là giọt nước, những gì ta không biết là cả một đại dương.

doipgdls

doipgdls

14/12/09
277
21
18
40
A, A
Lại Thanks lần nữa. Chỗ mình cũng sử dụng phần mềm kt MS, the theo như bạn nói mình sẽ phải nhập giả ngày của ctừ ấy trong phần mềm a? Nếu thế khi in ra báo cao nó thể hiện ngày tháng lệch so với ctừ. Đúng là những thứ mình biết chỉ là giọt nước, những gì ta không biết là cả một đại dương.

Có thể phần mềm của bạn vẫn chấp nhận ngày tháng của năm 2011 cho niên độ 2010, bạn thử kiểm tra lại xem. Còn nếu phần mềm không chấp nhận thì việc giải trình chuyện ghi số sai ngày tháng cũng đơn giản và dễ được chấp nhận.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Đã tham khảo 1 số anh chị thì tạm ứng đã có dự toán mà ko qua 336 là 1 sai sót của chế độ (vẫn phải áp dụng). Còn ngày tháng chứng từ thì chỗ mình phần mềm phải nhập ngày trong năm 2010 mới kết xuất đúng còn chứng từ thì ngày tháng năm 2011 (trong thời gian chỉnh lý) vẫn chấp nhận.

doipgdls

doipgdls

14/12/09
277
21
18
40
A, A
Đã tham khảo 1 số anh chị thì tạm ứng đã có dự toán mà ko qua 336 là 1 sai sót của chế độ (vẫn phải áp dụng). Còn ngày tháng chứng từ thì chỗ mình phần mềm phải nhập ngày trong năm 2010 mới kết xuất đúng còn chứng từ thì ngày tháng năm 2011 (trong thời gian chỉnh lý) vẫn chấp nhận.

Ngày trước vẫn dùng 336 khi tạm ứng đã có dự toán, nhưng giờ sử dụng phần mềm, không qua 336 vẫn kết xuất đúng (dùng 461, chi tiết tạm ứng) mà lại đỡ rất nhiều bút toán ... he he ... nên ko quan tâm đến sai sót của chế độ nữa .

M

MCuongQT

Guest
11/11/10
28
1
0
Việt Nam
Cũng hơi mâu thuẫn các bạn nhỉ. vậy bạn nào có kinh nghiệm cho mình một lời khuyên trong trường hợp này được không? Mình có nên hay không khi sử dụng tk 336?

doipgdls

doipgdls

14/12/09
277
21
18
40
A, A
Cũng hơi mâu thuẫn các bạn nhỉ. vậy bạn nào có kinh nghiệm cho mình một lời khuyên trong trường hợp này được không? Mình có nên hay không khi sử dụng tk 336?

Mình hiện tại chỉ dùng 336 khi chưa đc giao dự toán thui. Với cả đa số các phần mềm hiện tại cũng lập trình theo hướng như vậy mà

M

MCuongQT

Guest
11/11/10
28
1
0
Việt Nam
Uh. Thanks bạn. Mình đọc tài liệu thì họ cũng chỉ nói sử dụng khi chưa được giao dự toán. Nhưng mình vẫn chưa gặp trường hợp tk 336 cả, mình nghĩ chưa giao dự toán KB cho ứng là hơi hoang đường, KB không đơn giản vậy đâu.

doipgdls

doipgdls

14/12/09
277
21
18
40
A, A
Uh. Thanks bạn. Mình đọc tài liệu thì họ cũng chỉ nói sử dụng khi chưa được giao dự toán. Nhưng mình vẫn chưa gặp trường hợp tk 336 cả, mình nghĩ chưa giao dự toán KB cho ứng là hơi hoang đường, KB không đơn giản vậy đâu.

"Chưa được giao dự toán" không có nghĩa là chưa được cấp dự toán mà là trong một số trường hợp chẳng hạn: dự toán thực hiện cải cách tiền lương, khi chưa có nguồn kinh phí nhưng để chi trả kịp thời cho cán bộ, cơ quan chủ quản thường ra Quyết định giao dự toán tạm thời để kho bạc làm căn cứ cấp kinh phí cho các đơn vị. Khi xác định được nguồn chính thức sẽ giao dự toán và huye dự toán tạm thời, khi đó mình tiến hành thanh toán tạm ứng với kho bạc và đồng thời định khoản:
Nợ 336
có 461, 462

dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận
Ðề: Định khoản bút toán tạm ứng kinh phí kho bạc

Mình thấy bạn trả lời rõ ràng quá. Bạn cho mình hỏi: Đơn vị mình là đơn vị có thu có nguồn thu phí, lệ phí để lại. Mình thấy kế toán ở đây thường chi trước và làm thủ tục thanh toán tạm ứng sau. Như vậy đk như sau có đúng ko:
Chi hoạt động
Nợ 66121/66122
Có 1111
Khi thanh toán tạm ứng nguồn NS, mình sẽ đưa chứng từ tạm ứng và đk
Nợ 1111
Có 46121/46122
Đồng thời Có 0081/0082
Rồi lập bảng kê và thanh toán khoản chi này. Sau khi KB đồng ý thì mình nhận chứng từ lại và có đk gì nữa ko?
Mình mới nhận việc nên mong bạn giúp đỡ

T

thanhqnlh

Sơ cấp
24/8/09
26
0
1
64
Quảng Ngãi
Ðề: Định khoản bút toán tạm ứng, thanh toán kinh phí kho bạc

A-Nghiệp vụ hạch toán và thanh toán tạm ứng kho bạc trong kế toán HCSN mâu thuận hết chổ nói . Thế này nhé :

+ Lúc ứng : Tiểu mục ứng 7799 hoặc đuôi số 9 của mục, hoặc giữ nguyên mục (mục ứng bằng mục thanh toán)
+ Lúc thanh toán có thể theo mục thực tế. Có thể bị kho bạc không chấp nhận thanh toán. Vậy phần hạch toán chuyển mục ứng thành mục thực chi hạch toán như thế nào?

b- Nguyên lý chung của kế toán : Mọi nghiệp vụ kinh tế phát sinh đều phải hạch toán ghi sổ kế toán theo đúng thời điểm. Nghiệp vụ tạm ứng và thanh toán ứng không được hạch toán là vi phạm luật kế toán.

C- Nếu tạm ứng kho bạc mà hạch toán vào tài khoản 4612 cực kỳ vi phạm nguyên lý kế toán. Cách giải thích của MISA thấy không ổn.

L

laudaiphaletuyet.socoladang

Guest
Ðề: Định khoản bút toán tạm ứng kinh phí kho bạc

Thi phong van nghiep vu chuyen ke toan kho bac thi thuong vao phan nao?

C

chaurom9999

Guest
9/4/15
1
0
1
39
Các bác giúp mình định khoản với>>>>>>>>>>>>>
Năm 2014, ngân sách tạm ứng 1,4 tỷ bằng lệnh chi tiền (chưa được giao dự toán) để hỗ trỗ trợ khắc phuc thiệt hại. Mình đã chuyển khoản thanh toán tiền mua giống cây 600, con gióng 700, rút tiền mặt về quỹ 100. khoản này đến 31/12/2014 vẫn chưa được giao dự toán. Đến năm 2015 ngân sách giao dự toán 1,4 tỷ (khoản này để thu hồi tạm ứng năm 2014). Mình dùng phần mềm DAS định khoản 33612 mà vẫn không được.

C

cuthanhhai

Guest
10/7/15
2
0
1
39
trường hợp đã cấp dự toán khi rút về nhập quỹ
Định khoản
Nợ 1111 6tr
Có 336 6tr
khi hoàn trả tạm ứng thì ngược lại

T

thanhqnlh

Sơ cấp
24/8/09
26
0
1
64
Quảng Ngãi
Mình đọc tất cả các trả lời trên thấy một số ý kiến không ổn chút nào. Thứ nhất mục tạm ứng và mục thanh toán khác nhau, nghiệp vụ phát sinh vào các thời điểm khác nhau, Lúc ứng có dự toán vẫn bị trừ, nhưng năm sau vẫn phải mang luôn cả dự toán bị trừ sang. Việc hạch toán này đúng ra phải sửa đổi nhưng chẳng ai thèm sửa, cũng chẳng ai thèm giải thích, cũng chẳng thấy mấy người hiểu đúng theo nguyên lý kế toán về nghiệp vụ kinh tế phát sinh. Tôi thấy Bộ TC cũng thường xuyên sửa mẫu chứng từ kế toán chủ yếu thêm bớt vài chữ, kể cả sai lỗi chính tả một cách vô lý nhưng bạn nào chỉnh sửa lại bị kho bạc hành. Ví dụ : Bảng kê không có dòng tổng cộng, giấy rút tiền mặt phần trên dành cho đơn vị thì lại ghi dành riêng cho kho bạc ở giữa.

doipgdls

doipgdls

14/12/09
277
21
18
40
A, A
việc tạm ứng một mục (đuôi 9 hoặc 7799) thực ra là đặc thù riêng của kho bạc từng tỉnh (mỗi tỉnh 1 kiểu) - cái này ko có quy định bắt buộc - mình cũng đã từng được nhập hộ phần thanh toán tạm ứng ở kho bạc nên việc tạm ứng ở mục nào cũng ko ảnh hưởng đến nghiệp vụ của họ ( vì họ nhập theo cách: nhập âm mục tạm ứng và nhập dương số thanh toán theo giấy đề nghị TTTU ) mà quy định của kho bạc tạm ứng mục nào chủ yếu là liên quan đến công tác theo dỗi, quản lý tạm ứng và quy trình xử lý chứng từ, báo cáo nhanh hay chậm mà thôi.
Còn ở đơn vị thì hầu hết các phần mềm kế toán đều đã hỗ trợ tự động chuyển từ tiểu mục tạm ứng sang tiểu mục thanh toán - để báo cáo chi tiết sạch sẽ, cân đối) còn trường hợp phần mềm ko hỗ trợ thì buộc phải nhập nghiệp vụ bổ sung để ghi giảm tiểu mục rút tạm ứng và ghi tăng tiểu mục thanh toán. Nghiệp vụ này chẳng ảnh hưởng gì, chỉ là tốn thêm ít giấy in sổ thôi.
Khi chuyển số dư sang năm sau mà bạn vẫn còn phải mang cả dự toán bị trừ sang theo mình hiểu là bạn chuyển tự động trên phần mềm nên nguyên nhân là khi nhập dự toán và nhập rút và nhập các chi tiết không chuẩn nên xảy ra trường hợp vậy (tổng dư vẫn bằng 0)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA