Bhxh, Bhyt

• Thread starter hoangthuy
  • Ngày gửi
H

hoangthuy

Guest
11/3/04
41
0
0
43
Binh Duong
Công ty em ở Bình Dương. Vào ngày 1 tây mỗi tháng, công ty phải nộp báo cáo tăng giảm BHXH, BHYT theo mẫu C47 cho BHXH Bình Dương. BHXH BD quy định ngày 01/12/2005 nộp BC cho tháng 12, như vậy công nhân nghỉ việc từ ngày 02/12/2005 trở đi trên bảng lương không có tên, không trích bảo hiểm nhưng công ty vẫn phải mua BH cho những công nhân này (vì BC ngày 01/12/2005 không có báo giảm). Vậy em đang hiểu sai cách trích nộp BH hay quy định là như vậy? Mong giải đáp.
Em đang tìm quyết định số 722/QĐ-BHXH.BT ngày 26/05/2003 của Tổng Giám Đốc BHXH VN v/v ban hành quy định quản lý thu BHXH-BHYT bắt buộc. Anh chị nào có cho em xin một bản. Địa chỉ mail của em là hoangthuy2601@yahoo.com
Cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Mẫu C47 có thể làm nhiều đợt, do vậy bạn có thể làm bổ sung đợt tiếp theo, ngoài ra nếu bạn đã phát thẻ BHYT thì thu ngay và nộp ngay cho BHYT để không phải đóng cho người nghỉ việc đó. Nếu không thì về thi xem như tháng đó bị mất khoản tiền BHYT đó.

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Cac anh chi giup em nhe!
Em moi vao lam mot cong ty co 100% von nuoc ngoai, ban than em chua co nhieu kinh ngiem.Em thay o day dong BH cao qua do ho tinh BH tren tong luong (Tong luong do khong chia ra la Luong co ban va phu cap). Em thay nhu vay thi khong hop ly cho lam. Vay em co nen quan su cho xep la chia tong luong do thanh LCB va cac khoan phu cap khong? Co phai y muon cua xep la khi trich 17% BH ma cao thi chi phi hop ly tang len ko.Nhu vay thi nhung nguoi da dong BH theo cach truoc day co duoc thay doi theo cach tinh BH sau khi da chia tong luong khog? Anh chi giai dap gium em nhe, va chi ra ho em la cach nao thi hop ly cho ca nguoi Ldong va ca Cty nhe.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
fieldvn nói:
Cac anh chi giup em nhe!
Em moi vao lam mot cong ty co 100% von nuoc ngoai, ban than em chua co nhieu kinh ngiem.Em thay o day dong BH cao qua do ho tinh BH tren tong luong (Tong luong do khong chia ra la Luong co ban va phu cap). Em thay nhu vay thi khong hop ly cho lam. Vay em co nen quan su cho xep la chia tong luong do thanh LCB va cac khoan phu cap khong? Co phai y muon cua xep la khi trich 17% BH ma cao thi chi phi hop ly tang len ko.Nhu vay thi nhung nguoi da dong BH theo cach truoc day co duoc thay doi theo cach tinh BH sau khi da chia tong luong khog? Anh chi giai dap gium em nhe, va chi ra ho em la cach nao thi hop ly cho ca nguoi Ldong va ca Cty nhe.

Trước nhất cho mình xin lỗi bạn, bạn mới vào làm bạn nên tìm hiểu lại công việc của các anh chị trước đây nguyên nhân nào trích BHXH trên tổng thu nhập nhe.
Ý muốn của xếp theo trình bày của bạn cũng không hẳn. Có thể do không có người tư vấn hoặc đôi khi người phụ trách công tác này cũng có nhiều tâm lý. Chẳng hạn trích (hay mua) BHXH nhiều thì người lao động sau này sẽ được hưởng nhiều. Tuy nhiên lúc bấy giờ chi phí (17%) đưa vào sẽ tăng lên thì giá thành sản phẩm lúc ấy cũng tăng lên dẫn đến kinh doanh liệu có triển khai -cạnh tranh được không ?

Việc tính toán mức tiền lương (tạm gọi là mức lương căn bản) để tham gia BHXH tùy theo đơn vị bạn. Bạn có thể theo dõi đề tài của các anh chị post lên ở chuyên mục Kế toán lương và các khoản trích theo lương.
Như bài của anh hai2hai chẳng hạn. Đường link
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=22668

Vấn đề bạn đưa ra bạn có thể thực hiện cuối năm 2006 (tháng 12/2006) như sau :
- Làm hợp đồng lạo động
- Đăng ký lại thang bảng lương/phụ cấp ở Sở/phòng lao động
- Song song tiến hành đăng ký lại danh sách lao động, quỹ tiền lương trích nộp BHXH theo các mẫu C45-BH, C47a-BH

Tuy nhiên cần cân nhắc những vấn đề sau :
- Chủ đầu tư có lợi hay người lao động có lợi. Vì trước đây bảng lương bạn không chia ra nay lại chia ra thì sau khi người lao động nghỉ việc, chủ đầu tư chỉ trợ cấp thôi việc trên mức lương căn bản (chứ không còn tính tổng thu nhập như bảng lương cũ của bạn nêu trên)
- Suy nghĩ thêm việc trích nhiều thì sau này người lao động sẽ được hưởng nhiều thôi. Trước mắt người lao động chỉ tham gia có 6% của tổng thu nhập.

Mọi thắc mắc bạn nên chịu khó đọc thêm ở chuyên mục http://webketoan.com/forum/forumdisplay.php?f=45

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA