Thu nhập chịu thuế có bao gồm BHXH, YT doanh nghiệp trả cho NLD?

• Thread starter khanh ninh
  • Ngày gửi
K

khanh ninh

Guest
17/9/09
6
0
0
43
hai phong
Chào các bạn!
Mình không hiểu tại chỉ tiêu (08) của BM 05A/BK-TNCN: TNCT là tổng các thu nhập từ tiền lương tiền công và các khoản thu nhập khác.......có bao gồm cả phần BHXH, YT mà doanh nghiệp trả cho người lao động hay không? và ở chi tiêu (12) BH bắt buộc là phần BH bắt buộc mà người lao động đóng hay là của cả DN đóng cho NLD nữa?
Trời ơi lúng túng quá. Ai biết hướng dẫn cho mình với.
Cám ơn nhiều!!!!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

omachi 2103

Guest
3/9/09
14
0
0
Ha noi
chào bạn, cơ quan mình cũng đang làm QTT TNCN và theo mình làm thì phần chịu thuế TNCN có bao gồm BHXH, BHYTcủa cá nhân người đó đã trích nộp qua lương. Chỉ tiêu 12 là phần BH mà người lao động đã đóng theo tiền lương mà họ nhận được hàng tháng.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Chào các bạn!
Mình không hiểu tại chỉ tiêu (08) của BM 05A/BK-TNCN: TNCT là tổng các thu nhập từ tiền lương tiền công và các khoản thu nhập khác.......có bao gồm cả phần BHXH, YT mà doanh nghiệp trả cho người lao động hay không? và ở chi tiêu (12) BH bắt buộc là phần BH bắt buộc mà người lao động đóng hay là của cả DN đóng cho NLD nữa?
Trời ơi lúng túng quá. Ai biết hướng dẫn cho mình với.
Cám ơn nhiều!!!!!!!!!!!!!
Chỉ tiêu [8] là tổng thu nhập mà người lđ hưởng(chưa trừ các khoản),[9] [10] [11] [12] là các khoản giảm trừ người lđ có các khoản giảm trừ nào thì điền vào.

K

khanh ninh

Guest
17/9/09
6
0
0
43
hai phong
Mình làm việc cả ở đơn vị HCSN với hệ số 2.34. Vậy ở chỉ tiều [12] khoản giảm trừ của mình sẽ là 2.34*750*7.5% hay là 2.34*750*26.5%?
Bạn nào cụ thể hộ mình với nhé!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình làm việc cả ở đơn vị HCSN với hệ số 2.34. Vậy ở chỉ tiều [12] khoản giảm trừ của mình sẽ là 2.34*750*7.5% hay là 2.34*750*26.5%?
Bạn nào cụ thể hộ mình với nhé!

Là chổ màu đỏ nhe ...........(phần của cá nhân NLD).

K

khanh ninh

Guest
17/9/09
6
0
0
43
hai phong
Cho mình hỏi thêm chút chút nữa nhé. Hìiiiiiiiii được đà lấn tới mà!!
Công nhân của công ty mình làm thêm đóng BHXH, YT ở mức 1.039.000*26.5%( trong đó công ty đóng cho cn là 19%. NLD đóng 7.5%). Vậy TNCT của cn đó sẽ là bao nhiêu?
Các bạn có thể cho mình xin số ĐT để tiện trao đổi được không?

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cho mình hỏi thêm chút chút nữa nhé. Hìiiiiiiiii được đà lấn tới mà!!
Công nhân của công ty mình làm thêm đóng BHXH, YT ở mức 1.039.000*26.5%( trong đó công ty đóng cho cn là 19%. NLD đóng 7.5%). Vậy TNCT của cn đó sẽ là bao nhiêu?
Các bạn có thể cho mình xin số ĐT để tiện trao đổi được không? SDT của mình là 0945362564

Cần phân biệt "Thu nhập chịu thuế" và "Thu nhập tính thuế" ở chổ này":
+ Thu nhập chịu thuế: là tổng số các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công mà cơ quan chi trả đã trả cho cá nhân.

+ Thu nhập tính thuế = Thu nhập chịu thuế - Tổng các khoản giảm trừ.

Trường hợp của bạn:
- Thu nhập chịu thuế: 1.039.000.
- Thu nhập tính thuế = 1.039.000 - các khoản giảm trừ ....(bao gồm cả 7,5%)

T

Tuong Uyen

Sơ cấp
Chào bạn.
Cơ quan mình cũng đang làm QTT TNCN mình tính TNCT là tổng các thu nhập từ tiền lương tiền công và các khoản thu nhập khác....... trừ đi các khoản giảm trừ (bản thân 4 triệu, gia cảnh 1,6 triệu x số người và trừ BHXH,BHYT,BHTN bắt buộc mà người lao động đóng)

S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang
Chào bạn.
Cơ quan mình cũng đang làm QTT TNCN mình tính TNCT là tổng các thu nhập từ tiền lương tiền công và các khoản thu nhập khác....... trừ đi các khoản giảm trừ (bản thân 4 triệu, gia cảnh 1,6 triệu x số người và trừ BHXH,BHYT,BHTN bắt buộc mà người lao động đóng)

Hinh như bạn nhầm rồi, cái bạn đang nói đó là thu nhập tính thuế chứ k phải TNCT, TNCT là tổng thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập khác, từ TNCT bạn trừ đi bản thân, trừ đi người phụ thuộc, trừ bảo hiểm từ đó mới có được TN tính thuế

B

boss10

Sơ cấp
22/3/11
5
0
1
39
ha noi
Ðề: Thu nhập chịu thuế có bao gồm BHXH, YT doanh nghiệp trả cho NLD?

Các bạn cho m hỏi là tiền BHXH trong mục giảm trừ là 28.5% hay 8.5%

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Thu nhập chịu thuế có bao gồm BHXH, YT doanh nghiệp trả cho NLD?

Các bạn cho m hỏi là tiền BHXH trong mục giảm trừ là 28.5% hay 8.5%
Giảm trừ BHXH mà cá nhân phải nộp ấy bạn hiền, còn cty nộp thì không tính vào, nói vậy chắc bạn hiểu bao nhiêu % rồi chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA