Chi phí thuê VP

• Thread starter longphuong77
  • Ngày gửi
L

longphuong77

Guest
13/12/04
16
0
1
53
TpHCM
Chào các bạn!
Cho mình hỏi về phí thuê văn phòng làm việc. Khi Cty mình ký hợp đồng thuê nhà với chủ nhà thì họ lên tiếng trước là họ không chịu lên thuế đăng ký (mặc dù Cty mình sẽ chịu tất cả các khoản thuế đó) vì thế mà chi phí thuê nhà làm văn phòng của mình không có hoá đơn. Vì thế để chi phí này bên thuế họ chấp nhận thì mình phải làm sao. Mong các bạn chỉ giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chủ nhà thiếu thiện chí thì quả là hơi căng đó bạn, chỉ còn hy vọng cuối cùng là nói họ ủy quyền cho mình đi đăng ký thuế cho thuê nhà dùm họ, chi phí trên chỉ được chấp nhận khi bên cho thuê nhà thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế thì bạn mới có HĐ, còn không thì hết thuốc !
Cố gắng thuyết phục họ.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Chủ nhà hình như không có nhu cầu cho thuê nhà thì phải. Bạn có thể làm như cách của bạn VTM nói.
Còn nếu không thì nói với sếp bạn đừng nên thuê chỗ đó làm văn phòng nữa..... còn nếu không muốn đưa vào chi phí thì bạn không làm thủ tục đăng ký.... có ngày thuế phường sẽ hỏi thăm họ.

L

luongdao

Guest
14/12/05
10
0
1
TP.HCM
bạn cứ lên thẳng đội thuế phường đăng ký xin mẫu về điền rồi bảo họ ký . hàng quí làm báo cáo thuế rồi tính toán số phải nộp lên kho bạc nộp rồi về chi cục thuế mua hoá đơn bán lẻ . tôi cũng gặp trường hợp giống như bạn phải tự mình đi làm chứ chờ họ có mà thiệt.
chúc bạn thành công

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Các anh chị ơi nhân tiện đây cho em hỏi :
Cty em có thuê nhà dân làm VP, hợp đồng bắt đầu từ 01/11/05, thuê trong vòng 2 năm. Tiền thuê nhà được trả vào ngày đầu của mỗi tháng. Tất cả các khoản thuế do chủ nhà chịu. Nhưng do chủ nhà dùng dằng việc đăng ký mã số thuế cho nên sẽ đến cuối tháng 12 mới xin xuất hoá đơn lẽ thuê nhà cho tháng 11 và 12 cho cty em được.
Như vậy thì trong tháng 11 khi em chi tiền trả tiền thuê nhà theo đúng ngày quy định trong hợp đồng, thì em có được hạch toán CP thuê nhà này trong tháng 11 luôn không??? Hay em phải đợi đến cuối tháng 12, khi nào nhận được hoá đơn của chủ nhà thì mới được phép hạch toán CP này vào sổ sách?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Trường hợp của leloanbt theo em nghĩ thì hạch toán chi phí đó vào tháng 11 hay 12 gì cũng được vậy. Nhưng hạch toán vào tháng 12 thì có vẻ hợp lý hơn nhỉ. Vì tháng 12 mới xuất hóa đơn trong khi đó tháng 12 chủ nhà mới có mã số thuế và tháng 12 chủ nhà mới đóng thuế thu nhập và thuế GTGT mà. Nhưng chúng ta hạch toán vào tháng 11 cũng chả sao vì trên hóa đơn ghi là "cho thuê nhà tháng 11" mà đúng ko. Nói chung hạch toán vào tháng 11 hay 12 gì thì cũng được cả thuế ko bắt bẻ ta mấy chuyện này đâu.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
leloanbt nói:
Các anh chị ơi nhân tiện đây cho em hỏi :
Cty em có thuê nhà dân làm VP, hợp đồng bắt đầu từ 01/11/05, thuê trong vòng 2 năm. Tiền thuê nhà được trả vào ngày đầu của mỗi tháng. Tất cả các khoản thuế do chủ nhà chịu. Nhưng do chủ nhà dùng dằng việc đăng ký mã số thuế cho nên sẽ đến cuối tháng 12 mới xin xuất hoá đơn lẽ thuê nhà cho tháng 11 và 12 cho cty em được.
Như vậy thì trong tháng 11 khi em chi tiền trả tiền thuê nhà theo đúng ngày quy định trong hợp đồng, thì em có được hạch toán CP thuê nhà này trong tháng 11 luôn không??? Hay em phải đợi đến cuối tháng 12, khi nào nhận được hoá đơn của chủ nhà thì mới được phép hạch toán CP này vào sổ sách?
Nếu em đã chi tiền tháng 11 rồi và có chữ ký của chủ nhà thì em có thể hạch toán luôn. Còn hóa đơn chỉ là chứng từ chung cho tháng 11 và 12 thôi mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA