Chiết khấu thương mại, giảm giá hàng bán , hàng bán bị trả lại, chiết khấu thanh toán

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HuynhTham2706

Sơ cấp
14/7/09
27
0
0
Cai Lậy - Tiền Giang
Trường hợp của bạn tương tự với các DN thương mại mua hàng theo doanh số để được hưởng ưu đãi từ nhà sx/phân phối.
Khi nhà sx/phân phối đề ra chính sách cho bạn hưởng ưu đãi sau một mức doanh số nào đó, trong khi họ lại xuất hoá đơn VAT mỗi lần bán hàng cho bạn thì bạn nên yêu cầu đó là: CHIẾT KHẤU THANH TOÁN.
Bạn không nên nhận CHIẾT KHẤU THƯƠNG MẠI, bởi lẽ:
1. Cách viết HD của bên bán cho bạn sai hoàn toàn theo Luật Thuế GTGT 2008.
2. Cũng bởi vì Luật Thuế GTGT 2008, nên đến khi doanh số bạn đạt, nhà sx/phân phối muốn cho bạn hưởng ưu đãi vào lô hàng/hoá đơn đợt đó thì cả bên bán và bên mua là bạn sẽ gặp khó khăn trong hạch toán.
* Với bên bán thì họ không thể xuất 521 cho cả một đợt hàng về trước.
* Với bên mua là bạn thì không thể nhận 156 có giá trị thấp đột biến như vậy so với mức bình quân 156 của bạn trước đó.
Do vậy, bạn nên yêu cầu bên bán cho bạn hưởng CHIẾT KHẤU THANH TOÁN khi đạt mức doanh số.
Với phần CHIẾT KHẤU THANH TOÁN khi bạn được nhận, việc hạch toán trở nên dễ dàng và đúng Luật.

Cảm ơn bạn nhiều, nhưng bạn có thể trích dẫn nội dung của Luật thuế 2008 đó được không vậy? Mình muốn tham khảo để biết thêm được không vậy bạn??? Giúp mình với nha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Trường hợp của bạn tương tự với các DN thương mại mua hàng theo doanh số để được hưởng ưu đãi từ nhà sx/phân phối.
Khi nhà sx/phân phối đề ra chính sách cho bạn hưởng ưu đãi sau một mức doanh số nào đó, trong khi họ lại xuất hoá đơn VAT mỗi lần bán hàng cho bạn thì bạn nên yêu cầu đó là: CHIẾT KHẤU THANH TOÁN.
2. Cũng bởi vì Luật Thuế GTGT 2008, nên đến khi doanh số bạn đạt, nhà sx/phân phối muốn cho bạn hưởng ưu đãi vào lô hàng/hoá đơn đợt đó thì cả bên bán và bên mua là bạn sẽ gặp khó khăn trong hạch toán.
* Với bên mua là bạn thì không thể nhận 156 có giá trị thấp đột biến như vậy so với mức bình quân 156 của bạn trước đó.
Do vậy, bạn nên yêu cầu bên bán cho bạn hưởng CHIẾT KHẤU THANH TOÁN khi đạt mức doanh số.
Với phần CHIẾT KHẤU THANH TOÁN khi bạn được nhận, việc hạch toán trở nên dễ dàng và đúng Luật.
Bạn cần xem lại thế nào là chiết khấu thương mại, thế nào là chiết khấu thanh toán. Không thể có việc chuyển từ chiết khấu thương mại thành chiết khấu thanh toán được.

M

Mondeo

Guest
6/8/09
20
0
0
Hà Nội
Bạn cần xem lại thế nào là chiết khấu thương mại, thế nào là chiết khấu thanh toán. Không thể có việc chuyển từ chiết khấu thương mại thành chiết khấu thanh toán được.
Mình đang đề cập vấn đề khi bạn với nhà sx, có giao dịch TM nhiều lần như vậy thì bạn nên đề xuất được nhận CKTT cho đơn giản phần bạn. Và rõ ràng, không thể hạch toán CKTM thành CKTT, vì là 2 nghiệp vụ khác nhau.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Mình đang đề cập vấn đề khi bạn với nhà sx, có giao dịch TM nhiều lần như vậy thì bạn nên đề xuất được nhận CKTT cho đơn giản phần bạn. Và rõ ràng, không thể hạch toán CKTM thành CKTT, vì là 2 nghiệp vụ khác nhau.
Nếu bạn nói thế thì hãy xem lại điều kiện được hưởng chiết khấu thanh toán.

H

HAILONGNGUYENBA

Guest
24/11/07
94
1
0
45
Ha noi

- Cách làm như của bên bán là hoàn toàn chính xác theo luật thuế GTGT.
- Khi ghi vào hoá đơn (để thể hiện chiết khấu TM cho những lô hàng đã mua trước đây) cần ghi rõ Chiết khấu TM cho hàng mua theo các hoá đơn .....
- Giá trị của hàng nhận theo hoá đơn cuối cùng này không thấp đột biến mà chỉ giảm đúng bằng phần chiết khấu tương ứng với nó mà thôi. Các phần khác tuỳ theo lô hàng mua theo các hoá đơn trước đã được bán thì ghi giảm TK 632, nếu trong kho thì ghi giảm TK 156, nếu đang gửi bán ghi giảm TK 157.
Ví dụ. Doanh nghiệp mua hoá đơn 0000012 trị giá 60tr VAT 6tr (số hàng này DN đã xuất bán), hđơn 000000015 trị giá 35tr VAT 3,5tr (số hàng này còn trong kho), lần cuối mua 5tr. Người bán cho DN hưởng CKTM của cả 3 lần mua 2% trừ vào hoá đơn lần 3 sẽ viết như sau:
- Hàng....... 5.000.000
- Trừ Chiết khấu TM cho các HĐ 00000012, HĐ 00000015 và HĐ này: 2.000.000
- tổng tiền hàng: 3.000.000
- VAT : 300.000
- Tổng tt: 3.300.000

Kế toán phản ánh:
- Phản ánh trị giá hàng nhập kho.
Nợ TK 156: 5.000.000
Nợ TK 133: 5.000.000
Có TK 331: 5.500.00
- Phản ánh chiết khấu TM được hưởng.
Nợ TK 331: 2.200.000
Có TK 133: 200.000
Có TK 632: 1.200.000 ( 60tr x 2%)
Có TK 156: 800.000 ( (35tr + 3tr) x 2%)
Đồng thời lập bảng kê chi tiết chiết khấu TM được hưởng đi kèm hoá đơn.
Đây là ý kiến của mình về trường hợp hưởng chiết khấu TM của nhiều lần mua cho HĐ cuối cùng.
Còn đối với trường hợp mua 1 lần được hưởng CKTM thì rõ rồi:
Mua hàng 100tr, VAT 10tr, CKTM 2%:
Hoá đơn viết:
- Hàng....... 100.000.000
- Trừ Chiết khấu TM : 2.000.000
- tổng tiền hàng: 98.000.000
- VAT : 9.800.000
- Tổng tt: 107.800.000
Kế toán:
Nợ TK 156: 98.000.000
Nợ TK 133: 9.800.000
Có TK 331: 107.800.000.

Mọi người đóng góp ý kiến nhé!

• Like
Reactions: lapbitas
T

TranDiu

Guest
7/9/09
1
0
0
35
Ha noi
căn cứ ghi sổ là các chứng từ có liên quan, nếu chiết khấu thanh toán ghi vào hoá đơn tháng sau thì hạch toán vào tháng sau chứ ạ, tháng này ko có chứng từ nào làm căn cứ ghi sổ!

V

vietkynam

Guest
1/9/09
1
0
0
tp ho chi minh
cho mình hỏi tí!
NVL loại phân bổ 1 hoặc 2 lần và loại phân bổ nhiều lần là sao vậy?
mình hem hỉu.help me!!!
:-t

T

tohoa

Sơ cấp
21/7/09
14
0
0
tp hcm
Cảm ơn về bài viết của bạn Virgin, cho mình hỏi thêm về vấn đề này nhé: Cty minh có hoá đơn thanh toán tiền điện thoại trong đó có chiết khấu thanh toán vậy khoản chiết khấu mà Cty mình được hương đó thì hạch toán như thế nào cho đúng .Hoá đơn đó có nội dung như sau: cước dịch vụ: 145.342
thuế suất: 14.534
Tổng công tiền TT 159.876
Chiết khấu được hưởng: 9.326
Số tiền còn phải thanh toán 150.550
Rat1 mong bạn cho mình câu hỏi sớm nhất nhé .Cám ơn bạn nhiều....

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Cảm ơn về bài viết của bạn Virgin, cho mình hỏi thêm về vấn đề này nhé: Cty minh có hoá đơn thanh toán tiền điện thoại trong đó có chiết khấu thanh toán vậy khoản chiết khấu mà Cty mình được hương đó thì hạch toán như thế nào cho đúng .Hoá đơn đó có nội dung như sau: cước dịch vụ: 145.342
thuế suất: 14.534
Tổng công tiền TT 159.876
Chiết khấu được hưởng: 9.326
Số tiền còn phải thanh toán 150.550
Rat1 mong bạn cho mình câu hỏi sớm nhất nhé .Cám ơn bạn nhiều....

Hóa đơn của bạn có thể scan lên cho mình xem dược không ? Đúng lý số chiết khấu phải trừ trước thuế. Nếu như mình giả định, thì cứ hạch tóan số tiền phải trả trước thuế, số thuế GTGT bình thường vào chi phí không cần quan tâm đến số chiết khấu vì đây là dịch vụ được hưởng.

P

phuongaf43

Guest
26/8/09
26
0
1
hai phong
Gửi anh Thành Nam ạ!
Trong bài viết của anh, anh có nói:"Trường hợp khách hàng không tiếp tục mua hàng, hoặc khi số chiết khấu thương mại người mua được hưởng lớn hơn số tiền bán hàng được ghi trên hóa đơn lần cuối cùng thì phải chi tiền chiết khấu thương mại cho người mua. Khoản chiết khấu thương mại trong các trường hợp này được hạch toán vào Tài khoản 521.
Xuất hoá đơn chiết khấu thương mại cho khách hàng"
Em muốn hỏi rõ hơn về cách ghi hóa đơn được không ạ?
Giả sử trong lần mua hàng cuối cùng. khách hàng mua hàng với giá chưa có thuế là 50.000đ, nhưng số tiền được chiết khấu là 100.000đ
vậy sẽ ghi hóa đơn như thế nào?
- mặt hàng X: 50.000đ
- CKTM: 100.000đ
vậy, thành tiền sẽ ghi âm hay là không ghi? Phần thuế suất và tiền thuế có ghi không ạ?
Rất mong nhận được câu trả lời của anh cũng như ý kiến đóng góp của các anh, chị ạ!
Em cám ơn ạ :015:

M

mylove1105

Guest
25/2/08
1
0
0
pleiku
Chào các anh/chị, em mới tham gia vào diễn đàn. Mới đi làm được mấy tháng gặp nhiều rắc rối quá, mong anh/chị giúp dùm. Chả là thể này: DN em tính chiết khấu cho khách hàng dựa trên doanh số mua hàng theo chỉ tiêu, giả sử trong thág khách hàng A đó mua 5 lần tiền hàng và đều được hưởng chiết khấu cả 5 lần, tuy nhiên khách hàng đó muốn được hưởng chiết khấu của những lần mua hàng của tháng sau, do đó mỗi lần khách hàng đó mua hàg, em hạch toán khoản chiết khấu như sau(giả sử doanh số bán hàng 1 lần là 200, chiết khấu là 50):
Hạch toán doanh thu:
N131A: 220
C3331:20
C511: 200
Hạch toán CK (thương mại):
N512: 50
N3331: 5
C3388A: 55
Em treo trên tài khoản phải trả khác tất cả số tiền chiết khấu dành cho khách hàng A trong tháng đó, sang tháng sau khi tiến hành thanh toán chiết khấu cho khách hàng A đó em hạch toán N3388A/C131A.
Cho em hỏi liệu hạch toán như vậy có ổn không? Cuối năm làm quyết toán, số dư trên tài khoản 3388A thể hiện số tiền CK còn lại chưa thực hiện được treo trên Balance Sheet không? Có văn bản nào qui định về cách hạch toán như vậy ko? Cảm ơn mọi người.

D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Chi phí chiết khấu hợp lý

Chào các bạn, công ty mình bán hàng theo hợp đồng. Mỗi hợp đồng công ty mình trích 10% chiết khấu trên giá bán(chưa có VAT) cho khách hàng mà không xuất hoá đơn. Khoản chi phí này cũng rất lớn, nhưng do không có chứng từ nên mình không hạch toán vào chi phí hợp lý. Bạn nào có cách nào để làm hợp lý hoá khoản chi phí trên thì cố vấn giúp mình với nhé. Thank you!:015:

Sửa lần cuối:
P

phuong0410

Guest
12/11/09
1
0
0
bến tre
chiết khấu được hưởng trừ luôn trên đơn giá bán

WKK cho em hỏi một chút nha: khi mua hàng với số lượng lớn nên được bên bán cho hưởng một khoản chiết khấu 20% trừ ngay trên đơn giá bán của hóa đơn mua hàng lần sau. vậy khi mình bán hàng dựa theo đơn giá bán này xuất hóa đơn có được không? như vậy sẽ không đúng giá vì đã được trừ chiết khấu vào đơn giá này. như thế là đúng hay sai theo nguyên tắc, thành viên WKK giúp em với.

Sửa lần cuối:
H

hieu4363

Guest
19/8/09
4
0
0
41
Đồng Hới-Quảng Bình
Chào bạn thanhnam!
Mình có vấn đề liên quan đến chiết khấu thương mại, bạn có thể trả lời mình được chứ?
DN mà mình đang làm kế toán có vấn đề như sau: mua dây được hưởng chiết khấu thương mại, DN mua dây trong tháng 3 gồm 3 lần và được hưởng chiết khấu thương mại, hàng đã nhập kho, nhưng đến tháng 4 DN mới nhận được hóa đơn trong đó bao gồm: giá trị của hàng mua trong tháng 4, phần CKTM của tháng 3 được hưởng được trừ trực tiếp từ giá trị của hàng mua tháng 4 không bao gồm thuế GTGT, giá trị hàng hóa sau khi trừ và thuế GTGT 10%.Vậy tôi xin hỏi bạn tôi phải hạch toán phần CKTM và giá trị của hàng về ghi trong hóa đơn tháng 4 đó như thế nào?
Xin cảm ơn!

L

Lecuongl

Guest
26/10/09
4
0
0
Hai Duong
Thì bạn cũng trừ vào hoá đơn trong tháng nhưng thường phải viết vào tờ hoá đơn cuối tháng và bạn phải cân đối xem từ đầu tháng họ mua hàng đã đạt sản lượng để dược chiết khấu chưa nhé.

phong2v

phong2v

Guest
Đây là topic bác Thành Nam đưa ra về lý thuyết và một số vấn đề cơ bản, tuy nhiên có rất nhiều bạn lại hỏi về tình huống, thế nên mình đóng Topic này lại, các bạn có vướng mắc về tình huống có thể đọc về lý thuyết và một số vấn đề cơ bản của các bài viết trong topic này, hoặc có thể tìm các topic khác xem vấn đề đó đã được đề cập đến hay chưa, nếu vẫ còn vướng mắc các bạn có thể lập topíc mới.
Thân!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA