Giúp em hạch toán thanh lý tk 156 khi giải thể công ty với?

• Thread starter thanhthutq2
  • Ngày gửi
T

thanhthutq2

Guest
16/1/11
14
0
0
35
tuyen quang
anh chị giúp em với?
Ct mua 80 m2 ván lát sàn gỗ công nghiệp về em nhập kho
Nợ TK 156: Giá chưa thuế
Nợ TK 133.1: thuế gtgt đc ktrừ
Có TK 111 : tổng giá phải thanh toán
quý 1 em tính chi phí mua hàng vao chi phí quản lý để tính tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính có đúng ko ?
và ct em giải thế, hàng chưa bán anh chị giúp em cách hạch toán hàng tồn với?
(ct em hạch toán hàng tồn kho phương pháp kê khai thường xuyên)
em vừa ra trường đi làm công ty đầu tiên được máy tháng thì lại giải thể. anh chị xem xong trả lời giúp em sớm với nhé
em cảm on nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
anh chị giúp em với?
Ct mua 80 m2 ván lát sàn gỗ công nghiệp về em nhập kho
Nợ TK 156: Giá chưa thuế
Nợ TK 133.1: thuế gtgt đc ktrừ
Có TK 111 : tổng giá phải thanh toán
quý 1 em tính chi phí mua hàng vao chi phí quản lý để tính tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính có đúng ko ?
Chi phí mua hàng bạn có thể tính vào giá mua hàng nhập kho luôn nhé. Bạn lập báo cáo kết quả kinh doanh của Q1 rồi căn cứ vào đó làm tờ khai thuế TNDN tạm tính cho quí.

và ct em giải thế, hàng chưa bán anh chị giúp em cách hạch toán hàng tồn với?
(ct em hạch toán hàng tồn kho phương pháp kê khai thường xuyên)
em vừa ra trường đi làm công ty đầu tiên được máy tháng thì lại giải thể. anh chị xem xong trả lời giúp em sớm với nhé
em cảm on nhiều!
Khi công ty giải thể thì bạn làm quyết toán thuế các loại & báo cáo tài chính tính đến ngày giải thể thể hiện tài sản (bao gồm giá trị hàng tồn kho chưa bán được) cuả cty như thế nào để làm căn cứ xử lý theo quyết định giải thể (ví dụ sau đó quyết định bán thanh lý hàng tồn kho để thu hồi vốn, trả các khoản nợ...)
Hy vọng bạn sẽ tìm được nơi làm mới.
Good luck,

P

phukt07

Trung cấp
8/7/10
77
0
6
36
TPHCM
Giải thể bạn nên tínhh tất cả vào tài khoản 421 đó. Tăng hay giảm thì cũng đưa vào để cuối tính được khoản tiền mà doanh nghiệp còn lại

T

thanhthutq2

Guest
16/1/11
14
0
0
35
tuyen quang
cảm ơn mọi người nhiều nhé! em cố làm khi nào mắc quá lại làm phiền mọi người nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA