Thuế suất 0%???

• Thread starter pbalvt
  • Ngày gửi
P

pbalvt

Guest
4/8/05
28
0
0
42
Vietnam
Tôi có mua sách thao khảo về xây dựng cho cty tôi tại nhà sách và họ xuất cho tôi là tờ HĐ GTGT trong đó để trống dòng mức thuế suất. Có phải đây là mặt hàng có mức thúê suất 0%, như vậy thì khi khai báo thuế tôi kê vào bảng kê 03 có được coi là hợp lệ vì theo tôi được biết bảng kê 03 dành cho HĐ GTGT mức Tsuất 5% & 10%, còn bảng kê 05 thì dành cho HĐBH?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu mặt hàng có thuế suất thuế GTGT là 0% thì trên hóa đơn vẫn phải viết rõ 0%. Nếu trên hóa đơn không ghi gì ở dòng thuế suất hoặc bị gạch bỏ thì tức là mặt hàng đó không chịu thuế GTGT. Sách khoa học kỹ thuật là đối tượng không chịu thuế GTGT.

Tờ hóa đơn GTGT này, bạn kê khai vào Bảng kê mẫu số 03/GTGT nhưng để trống dòng thuế suất và thuế GTGT.

P

pbalvt

Guest
4/8/05
28
0
0
42
Vietnam
Okie, cảm ơn chị Tú Anh nhiều nghe.:biggrin:
Không có bà chị chắc em chết wá he he.

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Sách, báo, tạp chí ...(kể cả băng, đĩa ghi âm thanh ghi hình ghi các nội dung nói trên - nói chung - đều thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo Thông tư 120/2003/TT-BTC (điểm 13 mục II Phần A). Do vậy không thể gọi là mặt hàng đó có thuế suất 0% được. Bản chất khác nhau.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình nói thêm là thuế xuất 0% đa phần liên quan đến các mặt hàng xuất khẩu

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
các bác ơi em có một vấn đề này muốn hỏi ý kiến các bác Cty em có làm đại lý bán hàng cho một cty B . Hàng tháng cty B đó có trả hoa hồng cho cty em bằng hàng hoá và fần thuế GTGT la 0% . các bác cho em hỏi cái số hoa hồng đó em có kê khai vào thuế hàng tháng ko mà khi em xuất ra thi cũng xuất là 0% như thế có phải không a
Còn một câu hỏi nũa lien quan đến thuế là trong mấy tháng đầu năm cty em có nhập hàng về nhưng mà cô kế toán trước quên không kê khai cái số thuế vào tờ khai trong tháng " trị giá hàng chưa thuế là 30.000.000 và có thuế suất là 10% . vậy bây giờ em cho số thuế đó vào chi phí có đuợc không ? các bác trả lời sớm giúp em nha
Em cảm ơn các bác rất nhiều

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
Theo mình biết thì cái vụ hoa hồng ĐL này còn phụ thuộc vào mặt hàng mà bạn nhận bán ĐL. Nếu bán đúng giá hưởng hoa hồng thì chịu thuế 10% với tất cả các hàng hoá chịu thuế GTGT và ĐL vẫn phải kê khai VAT đầu vào, đầu ra (như DNTM). Đối với hàng không chịu thuế GTGT (hoặc ĐL bảo hiểm, xổ số, bưu điện, bán vé máy bay) thì hoa hồng ĐL cũng không chịu thuế luôn và không phải kê khai.
Còn câu 2 của bạn thì, rất tiếc, chỉ đc kê khai VAT đầu vào chậm nhất 3 tháng thôi. Quá hạn rồi thì bạn ghi vào chi phí.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thanhTam nói:
các bác ơi em có một vấn đề này muốn hỏi ý kiến các bác Cty em có làm đại lý bán hàng cho một cty B . Hàng tháng cty B đó có trả hoa hồng cho cty em bằng hàng hoá và fần thuế GTGT la 0% . các bác cho em hỏi cái số hoa hồng đó em có kê khai vào thuế hàng tháng ko mà khi em xuất ra thi cũng xuất là 0% như thế có phải không a
Thuế suất thuế GTGT là 0% thì bạn vẫn kê khai như bình thường vì đây là Tờ khai thuế GTGT mà. Trừ khi không chịu thuế GTGT thì mới không phải kê khai.

thanhTam nói:
Còn một câu hỏi nũa lien quan đến thuế là trong mấy tháng đầu năm cty em có nhập hàng về nhưng mà cô kế toán trước quên không kê khai cái số thuế vào tờ khai trong tháng " trị giá hàng chưa thuế là 30.000.000 và có thuế suất là 10% . vậy bây giờ em cho số thuế đó vào chi phí có đuợc không ? các bác trả lời sớm giúp em nha
Em cảm ơn các bác rất nhiều
Số thuế GTGT không được khấu trừ đó bạn có thể đưa vào trị giá của hàng mua vào hoặc đưa vào chi phí.

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Cty em có mua mặt hàng là máy ảnh , và một số chi phí khác của một cty A trên tờ HĐGTGT nhưng hoá đơn bán hàng đó là hoá đơn thông thường nó đã bao gồm cả thuế rồi . Vậy thì khi em kê khai thuế em có được tách riêng phần thuế đó trong trị giá hàng hoá ra không ?

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
thanhTam nói:
Cty em có mua mặt hàng là máy ảnh , và một số chi phí khác của một cty A trên tờ HĐGTGT nhưng hoá đơn bán hàng đó là hoá đơn thông thường nó đã bao gồm cả thuế rồi . Vậy thì khi em kê khai thuế em có được tách riêng phần thuế đó trong trị giá hàng hoá ra không ?
HĐ GTGT mà lại là HĐ BHTT nghĩa là sao hả bạn?? Bạn mua hàng của Cty A thì nó phải xuất HĐGTGT chứ, chỉ hộ KD cá thể mới dùng HĐBHTT thôi.

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
uh hoá đơn GTGT bán hàng đó nó không có muc thuế GTGT VD như : 1cái máy ảnh * với đơn gía = thành tiền 1*3500000=3500000 thì số tiền đó cộng tiền là 3500000

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
Vậy dòng thuế suất ghi thế nào hả bạn? chắc đây ko phải thuế 0% rồi. chẳng lẽ là hàng ko chịu thuế GTGT?
Ặc, theo mình biết thì máy ảnh chịu thuế 10% đó bạn. Bạn xem kỹ lại đi!

Sửa lần cuối:
G

gaubong

Guest
thanhTam nói:
uh hoá đơn GTGT bán hàng đó nó không có muc thuế GTGT VD như : 1cái máy ảnh * với đơn gía = thành tiền 1*3500000=3500000 thì số tiền đó cộng tiền là 3500000
Bạn coi lại tờ Hóa đơn, chứ sao HĐ GTGT lại ko có thuế được! Hay đó chỉ là hóa đơn thông thường thôi?

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Nhân tiện bàn về vấn đề thuế suất 0% mình có một điều rất băn khoăn mong các bạn giúp mình với. Cty của mình là một cty du lịch, khách hàng của mình là 100% khách nước ngoài do vậy đúng ra dịch vụ của mình phải được coi là xuất khẩu dịch vụ nhưng bên mình vẫn chịu thuế xuất 10% thay vì 0% cho hàng hoá dịch vụ xuất khẩu. Đây là một cái rất thiệt thòi cho đơn vị của mình, lãnh đạo của Cty mình rất muốn đưa mức thuế về 0% ( đơn vị mình thanh toán 100 % qua ngân hàng) có bạn nào có chiêu gì giúp mình với !
Cảm ơn nhiều nhiều.

ilsuong

ilsuong

Guest
7/12/05
87
0
6
39
Trong một con hẻm ...
To : Gaubong
Có trường hợp hóa đơn GTGT vẫn không xuất thuế đó. Ví dụ : Xuất theo hợp đồng kinh tế, hoặc theo mặt hàng mình nhập ko thuế thì khi xuất cũng phải không thuế chứ.

E

ecoterm

free fee
30/11/05
78
0
0
HCMC
DINOSAUR nói:
Nhân tiện bàn về vấn đề thuế suất 0% mình có một điều rất băn khoăn mong các bạn giúp mình với. Cty của mình là một cty du lịch, khách hàng của mình là 100% khách nước ngoài do vậy đúng ra dịch vụ của mình phải được coi là xuất khẩu dịch vụ nhưng bên mình vẫn chịu thuế xuất 10% thay vì 0% cho hàng hoá dịch vụ xuất khẩu. Đây là một cái rất thiệt thòi cho đơn vị của mình, lãnh đạo của Cty mình rất muốn đưa mức thuế về 0% ( đơn vị mình thanh toán 100 % qua ngân hàng) có bạn nào có chiêu gì giúp mình với !
Cảm ơn nhiều nhiều.
Chắc bạn hiểu sai về "dvụ XK" rồi. TT120 qui định "dvụ XK là dvụ đã đc cung cấp cho các nhân, tổ chức nước ngoài và đc tiêu thụ ở ngoài lãnh thổ VN"

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
gaubong nói:
Bạn coi lại tờ Hóa đơn, chứ sao HĐ GTGT lại ko có thuế được! Hay đó chỉ là hóa đơn thông thường thôi?
hì mình đang hỏi về hoá đơn thông thường đó khi mình kê khai mình có tách nó ra riêng được không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu là Hóa đơn bán hàng thông thường, khi kê khai bạn không được tách tiền hàng với tiền thuế GTGT, trong tiền hàng đã bao gồm luôn thuế GTGT rồi. Với tờ hóa đơn này, bạn không kê vào Bảng kê mẫu số 03/GTGT mà kê vào Bảng kê mẫu số 05/GTGT.
thanhTam nói:
hì mình đang hỏi về hoá đơn thông thường đó khi mình kê khai mình có tách nó ra riêng được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA