ERP ERP - Người chạy theo máy !

Thảo luận trong '[QC] Phần mềm kế toán, giải pháp quản trị DN' bắt đầu bởi ERP_PLANNER, 24 Tháng mười hai 2005.

5,118 lượt xem

1. ERP_PLANNER

ERP_PLANNER Thành viên sơ cấp

Liệu ERP triển khai ở VN có phải là người chạy theo máy không ?
    :man: :0frown:

Last edited: 24 Tháng mười hai 2005
  2. lequanghuy

lequanghuy Giang hồ lãng tử

Cũng không hẳn như thế vì suy cho cùng thiết kế vẫn là do người lập trình.

3. Bình_OverAC

Bình_OverAC Over Abnormal / Crazy

Tùy phần mềm và máy. Phần mềm mà không hổ trợ tốt thì người phải chạy theo máy rùi. Ngược lại người dùng có kiến thức tốt và thích nghi nhanh thì cần gì phải chạy. Nhưng mà phần mềm không tốt thì cũng hơi mệt dù người dùng có kiến thức tốt cũng mệt xác.

4. PAT

PAT PAT

Thử hình dung việc này nhé : Bạn ngồi trên chiếc honda the bạn chạy theo chiếc xe honda hay chiếc honda chạy theo bạn

Bạn trả lời thế nào

5. AIA

AIA Thành viên sơ cấp

Đây là một câu hỏi mà chúng ta không nên trả lời bởi người hỏi đã không đặt được vấn đề để làm rõ điều đó mà theo tôi đoán cũng chỉ là loại nghe nói mà thôi.

Nếu như mọi thứ sinh ra bạn đã có sẵn trong đầu không cần tìm tòi thì tôi đoán tên của bạn là Thánh Gióng. Còn không thì hãy đi tìm tiếp cho mình những thứ thiết yếu nhất để tồn tại.

Thân ái!

6. ERP_PLANNER

Với các phần mềm ERP của nước ngoài như Oracle, SAP, People Soft
    Môi trường doanh nghiệp và người dùng ở VN đã đủ để áp dụng ERP chưa,
    Mức độ áp dụng đến đâu, Nếu ko đủ nguồn lực (Quy trình quản lý tiên tiến, nhân sự tốt, tài chính mạnh ...) thì đúng là chạy theo máy.
    Với các phần mềm trong nước thì mức độ ổn định ko cao, tính năng chưa hoàn chỉnh, thì ko phải là ngồi trên Honda mà là ngồi trên lưng Hổ.:rocker:

Last edited: 28 Tháng mười hai 2005
  7. adam_tran

adam_tran Steel Partner

ERP rõ ràng là một lĩnh vực mới, tiên tiến, hiện đại... nôm na là ứng dụng công nghệ thông tin vào quản lý tất cả các nguồn lực của công ty. Nếu hiểu ERP gói gọn trong 1 phần mềm quản lý thì sai lầm, cái quan trọng nhất là con người, khả năng ứng dụng công nghệ thông tin của con người vào quản lý công việc của chính công ty mình, phần mềm chỉ là 1 công cụ.
    Nếu chỉ mua một phần mềm ERP rồi để đó, không có một chiến lược Recources Planning đàng hoàng thì đừng nói con người chạy theo máy, mà là cổ máy nằm chết một chỗ.
    Nói phần mềm ERP là không tốt cũng không chính xác, nhưng ta có thể nói: Phần mềm này chưa phù hợp với công ty, phần mềm này khó áp dụng, trình độ nhân viên không đủ để ứng dụng... tóm lại, phải cân nhắc kỹ lưỡng để chọn - hoặc customize 1 phần mềm ERP cho công ty.
    Con người của các DN VN đang chạy theo ERP thì hơi phiến diện, chính xác là con người chẳng biết lái cổ xe ERP như thế nào cho nhanh, hiệu quả, trong khi ERP được xây dựng với mục đích giúp chúng ta làm việc nhanh, hiệu quả.

8. sami

sami Kẻ hết thời

Nếu theo bạn nói, chúng ta ko dùng đc ERP hay sao? của nước ngoài thì bạn chê VN chưa đủ quy trình, nhân lực, tài chính để đáp ứng. Sản phẩm nội thì bạn nói quá không an toàn. Vậy thì chúng ta không nên dùng gì hay sao? các công ty bán ERP chắc chắn sẽ sập tiệm? Hay là chúng ta nên bán ERP Planner trước?

9. hai2hai

hai2hai VNUNI Makes a difference

Đồng chí đi buôn cái gì khác đi, đừng làm phần mềm hay erp gì đó nữa. Cần gì phải nói ở đây kiểu A cũng ko nên dùng, B cũng ko nên sài (mà thế thì sài cái gì bà con nhỉ, làm tay hết à? Hay là...phải mua SP/DV của ERP_PLANNER mới đúng?).

Tôi chẳng thích là Mod nhưng giá mà là mod lúc này thì hay quá.

10. ketoan@

ketoan@ Thành viên hoạt động

Theo tôi thì muốn dùng bất cứ ERP package nào, thì chính doanh nghiệp phải thực sự biết làm công tác quản lý hoạch định nguồn lực rồi. Hay ít ra là phải có chiến lược và kiên quyết thực hiện chiến lược hoạch định các resources của mình.

Giống như bạn muốn dùng 1 PM kế toán, bạn phải biết làm kế toán trước tiên cái đã. Bạn phải biết các nguyên tắc, qui trình làm kế toán rồi thì mới vận dụng tốt được và biết được PM nào hay hay dở ở điểm nào.
    ERP cũng vậy thôi, nó "vô tri" như bao PM khác, và nó hay hay dở là do người sử dụng biết dùng nó thế nào. Tuy nhiên ERP được xây dựng nên bởi những người đi trước nên sẽ hỗ trợ được việc chuẩn hóa, cải tiến các quy trình quản lý của doanh nghiệp (đó là cái mà ai cũng bảo ERP hay).
    Còn nếu như chính bản thân doanh nghiệp chưa biết mình cần hoạch định nguồn lực ra sao thì nếu có muốn dùng ERP cũng chưa thích hợp, nếu có mua thì lãng phí, nếu có cố triển khai cũng thất bại - bất kể ERP ta hay tây. và lúc đó thì như Adam tran noi - ERP sẽ là cỗ máy nằm chết một chỗ. Và cả đống tiền sẽ thành vô nghĩa, lãng phí.

Để làm được kế toán tốt thì doanh nghiệp cần có Kế toán trưởng, kế toán viên, và nói chung là những người tốt nghiệp chuyên ngành có bằng cấp...
    Vậy làm một cái có qui mô lớn hơn gấp nhiều công việc kế toán là ERP chắc các bạn hình dung là phải có một "lực lượng" thế nào rồi chứ...

Và vậy là để lái một cái "máy" ERP thì bạn phải:
    + biết cái máy đó làm được gì, hỗ trợ được gì cho bạn,
    + học lái, học luật và qui trình lái
    + cuối cùng là bạn phải đủ tiền mua một cái "máy" phù hợp nữa. :)

11. tuanna_itsoft

tuanna_itsoft Thành viên sơ cấp

Theo như ERP_PLANNER thì công ty cung cấp ERP nội địa và nước ngoài ở VN chắc đóng của quá đi. Em về xem lại xem còn cái gì không để đóng cửa công ty. Thất nghiệp rooooooooooòai.:wall:
    Bác quá coi thường Doanh nghiệp VN đấy. Ai bảo là chưa đủ quy trình với các công ty VN. Thừa là đằng khác ấy chứ, chắc mấy ông được đi du học hay nghiên cứu sinh về làm ông chủ chưa nghĩ đến điều này??? Em đang làm cho STARFOOD, cái ông Phó TGĐ, vắt kiệt sức em luôn...

12. HaiTam

HaiTam Nguyễn Hải Tâm

Mình có một thông tin thực tế thế này. Ông anh họ mình làm IT cho một công ty tại Pháp. Công ty này là con của một tập đòan của Đức. Tập đòan này triển khai giải pháp ERP của SAP trong tòan bộ tập đòan. Thế nhưng ông anh mình nói rằng ổng cũng phải "customize" quá trời đất nó mới vận hành được đấy.

Chúng ta đừng quá bi quan rồi tự dọa mình.

13. PAT

PAT PAT

Tôi cũng may mắn được một công ty lớn của Việt nam nhờ làm tư vấn đánh giá lựa chọn ERP của nước ngoài (vì ông ấy cũng chưa tin vào sản phẩm Việt nam cho lắm). Suốt một khoảng thời gian liên tục nghe hết giải pháp này dến giải pháp khác : từ SAP, Baan, QAD, Navision, Exact .... chỉ thiếu có Oracle từ tính năng cho đến quy trình triển khai. Và từ đó mình cũng thấy không tủi hổ lắm cho anh em làm ERP ở Việt Nam. Vấn đề còn lại là anh em chúng ta nên làm nhiều hơn nói để lấy được niềm tin từ người Việt Nam thôi (thật trớ trêu phải không nhỉ).

Gần đây may mắn được đối tác cho một bản demo mới nhất của SAP với các chức năng mới nhất cài trên máy của mình.Sau khi xem kỹ SAP, cá nhân tôi càng tự tin hơn vào mình. Tôi cũng muốn chia xẻ với các bạn đang làm ERP Việt Nam rằng chúng ta cứ tự tin thôi. Hôm nào nếu có điều kiện tớ sẽ làm một buổi báo cáo các hiểu biết của mình về SAP cho anh em nghe chơi.

PAT không bình luận gì về ý kiến này của bạn cả - Mỗi người có một tầm hiểu biết khác nhau và quan điểm khác nhau.

14. ERP_PLANNER

Nếu doanh nghiệp chuẩn bị đc như bạn nói thì là điều kiện tốt để triển khai ERP, Nhưng trên thực tế thì hầu như các doanh nghiệp không được như vậy và họ còn bị hoang mang ko biết lựa chọn sản phẩm ERP nào. Các đơn vị làm ERP chỉ có khen ngợi sản phẩm của họ làm ra hoặc sản phẩm mà họ bán mà ít khi chú ý đến nhu cầu của doanh nghiệp đến các khó khăn trong quản lý của doanh nghiệp mà ko thể qua một hay hai buổi thảo luận có thể hiểu rõ được.

Việc đặt câu hỏi về làm ERP ở VN để chúng ta thảo luận hiểu rõ hiện trạng và cùng nhau tìm ra một hướng đi cho tương lai, chứ không phải để nói rằng ko thể làm ERP ở VN. Mong bạn đừng dùng những từ ngữ dễ gây mất đoàn kết.

Chúng ta phải thừa nhận rằng trình độ quản lý của nước ngoài đi trước chúng ta hàng chục năm, và phần mềm ERP của họ cũng do những hãng phần mềm lớn, với đội ngũ nhân lực đông đảo trình độ cao, quy trình phát triển phần mềm quy củ, hỗ trợ toàn cầu... Nên chăng chúng ta hãy nghiên cứu kỹ, học ở họ những cái hay, cái phù hợp với VN.

Nghiên cứu kỹ ko chỉ là xem kỹ trên bản demo của sản phẩm mà nên tham gia triển khai thực tế sản phẩm đó ở các doanh nghiệp lớn để thấy được những ưu điểm cần học và nhược điểm cần tránh.

15. hai2hai

hai2hai VNUNI Makes a difference

Hay quá, hôm nào anh Tuấn có dịp ra HN mà có thời gian thì ới bọn em 1 câu nhé.

Em cũng có 1 số tài liệu các thể loại của SAP từ trainning, user manuals, ebooks, presentations for sales, implementation methodology ASAP, event scripts, software interface documents, technical documents, v.v... của mySAP ERP cũng như Business One (vì em vào được Portal của nó nên xem thoải mái). Tuy nhiên, lâu nay em lại chỉ xem mỗi technical documents của thằng B1 để xem nó thiết kế sản phẩm thế nào thôi.

Nhưng mà em lại ko có bộ demo như anh :), thế mới chán. Muốn có SAP demo chính thức thì phải mất 5k/month mà download mãi ko được bộ nào tử tế (mà mất time quá)

À, chuyện này thì đương nhiên rồi. Chắc bác mới vào wkt nên chưa rõ thôi. Những vụ tranh luận về "phương pháp luận" để tiếp cận ERP như thế này chỉ xảy ra từ hồi mới thành lập box và khi có thành viên mới vào (mà những chuyện học hỏi kinh nghiệm ưu và nhược điểm đó thì ai mà chẳng biết là phải thế, toàn người lớn cả rồi). Còn từ lâu nó đã xẹp đi cả rồi. Bây giờ mọi người chỉ nói đến những vấn đề cụ thể thôi. (Nghĩa là viết hẳn những việc triển khai cụ thể, nghiệp vụ cụ thể... ra chứ ko còn nói chung chung nữa, còn nếu ko thì tất cả đều ngồi im như mấy tháng gần đây)

Last edited: 29 Tháng mười hai 2005
  16. PAT

PAT PAT

Không thể phủ nhận việc hiện tại có nhiều NCC của chúng ta đang "ca hát" như vậy. Tuy nhiên việc khách hàng ngày càng có hiểu biết về ERP cũng giúp cho việc lựa chọn của họ chính xác hơn.

Rất nhiều anh em làm ERP đã đi theo con đường như bạn nói. Theo hiểu biết của mình có nhiều bạn đã bỏ ra gần 6 năm để nghiên cứu các giải pháp ERP của nước ngoài đồng thời cũng theo dõi quá trình triển khai ERP tại các tập đoàn đa quốc gia lớn ở Việt nam như Unilerver, Duch lady, Cocacola VN, ABB transfomer, Sanofi, Americal Home... hay ở các ông ty tư vấn lớn như KPMG, PWC, E&Y thông qua con đường bạn bè đấy bạn ạ. Mình tin rằng họ có những hiểu biết sâu sắc về ERP cũng như có cách nhìn (vision) của các tập đoàn đa quốc gia cũng như các kinh nghiệm triển khai thực tế cho công ty nước ngoài, công ty Việt nam chứ không chỉ trên lý thuyết suông đâu.

17. ERP_PLANNER

Có nhiều hướng làm ERP ở VN, mà hướng phổ biến nhất là anh em đọc và tham khảo các phần mềm của nước ngoài rồi đưa các tính năng vào hệ thống ERP. Nếu chúng ta tập trung được sức mạnh của anh em lại, lập ra 1 cty cổ phần có thể là từ công ty hoặc cá nhân làm ERP để đầu tư làm mới một sản phẩm ERP hoàn chỉnh cho VN hoặc mua lại sản phẩm trong nước có triển vọng.

18. yukos

yukos bsdinsight.com

Thế mục tiêu của các bác tranh luận ở đây là gì thế? cho em xin đi các bác ơi. Hãy tập trung vào mà làm đi - đừng nên sao nhãn nữa. Các ông như sap, baan, .. gì gì đó cũng cố mà làm thôi. Mấy ổng cũng xây dựng từ từ mà nên thôi - không có doanh nghiệp nào trên thế giới này mà mới đẻ ra là đã to đùng như SAP, MS đâu - cũng trầy trụa cả thôi.

Cho tới nay, box này cũng đã phát triển khá lâu rồi - những vấn đề đại loại như là ERP là gì hả mẹ,..? đã lùi dần vào quá khứ, mà nay phải nhường chỗ cho những bài viết, nhận định mới mẻ hơn về ERP - ai là người mới vào thì chịu khó đọc lại vậy.

Về ERP thì ai không biết là tốt rồi, tốt lắm, tốt vô cùng, nhưng phải chờ sự chấp nhận nó, sự chấp nhận của các nhà quản trị ở VN, và chính trong tự bản thân của từng doanh nghiệp. Các bác ơi - đừng chê bai cái này tốt, cái kia xấu nữa - cái này là của ngoại, cái kia là của nội nữa,... hãy chấp nhận nó như là 1 thực tế khách quan trong việc phát triển các giải pháp cho doanh nghiệp.

Note: thêm 1 điều nữa mà các bác, và cả tớ nữa là không có 1 ERP nào trên thế giới này mà khi đưa vào doanh nghiệp mà không có món customization cả - cái ERP nào mà không cần Customization cho từng doanh nghiệp thì câu trả lời chắc chắc là: nó không phải là ERP. vấn đề ở chỗ là ERP đó cho Customize tớ mức độ nào, cho phép các IT, nhà quản trị hiệu chỉnh nó tới đâu thôi.

Vài dòng viết cho tớ và các bác vào cuối năm con gà H5N1 - Chúc các bác sang năm làm ăn phát tài, hạnh phúc và thịnh vượng

19. yukos

yukos bsdinsight.com

Hic, sau khi viết bài này quái gở thế nào mà tớ nhận được 1 số các meg hỏi tớ các món xung quanh về ERP, về tại sao thị trường erp của VN yếu kém thế, điều này có phải là do việc quản lý các của các nhà quản trị ở VN không?... Trả lời cho từng bạn thì không hay lắm, hơn nữa với người làm biếng đại tài như tớ thì viết luôn lên đây về các nhận định của tớ (dĩ nhiên, nó sẽ không trùng với các ý kiến của các bác khác)

- Tại sao ở VN thị trường ERP kém thế? he he sao lại kém chứ - nếu là nhà doanh nghiệp thì bác bác hiểu được độ khó để đưa 1 sản phẩm vào 1 thị trường mới như thế nào? chưa nói đến là top-line, button-line,.... hơn nữa ERP thì hàm lượng chất xám cao hơn nhiều so với hàm lượng vật chất (phần mềm nằm trên đĩa CD). Mà điều này thì chưa được chấp nhận cao ở các nhà quản trị ở Việt Nam (Tớ lấy ví dụ này nhé, cách đây 40 năm - từ khi tớ còn là hạt bụi ấy thì việc các cô thiếu nữ mà bận đồ 2 mảnh đi trên sàn diễn là không thể chấp nhận được dưới con mắt các nhà phong kiến, nhưng giờ thì không còn bị coi là như thế nữa - xin lỗi các cô các bà nhé). Do đó, trong bài trước tớ viết là cần phải có thời gian để các doanh nghiệp, nhà quản trị chấp nhận ERP là công cụ cần phải có để quản trị doann nghiệp. ERP cũng như chiếc điện thoai thôi.

- Do các nhà quản trị VN yếu kém - trời, may mà bác này gởi msg cho tôi, chứ không thì người ta cho roi vào đít rồi. Ai nói các bác là quản trị yếu kém đó. Mà phải hiểu đó là phong cách quản trị, mà còn phải nghĩ tới việc các nhà quản trị của ta đang ở trong môi trường kinh doanh của VN nữa chứ, chịu sự quản trị của luật pháp VN. VN là VN, không thể là Singapor, Mỹ,.. được - việc tiếp cận với phong cách quản lý mới, hiện đại, nhưng phải là phong cách của người VN, người Á đông không phải 1 sớm 1 chiều mà ta có được.

he he, cuối cùng - thì người điều hành doanh nghiệp cũng là các nhà doanh nghiệp, bằng da bằng thịt, nói được, biết yêu thương,.... chứ không phải là cái chương trình ERP kia đâu, he he (ERP không làm nên điều kỳ diệu mà chính các bạn mới là người điều hành doanh nghiệp thực thụ - câu này chôm chỉa của bác CEO của SAP đấy)

Vài dòng gởi anh em đã đam mê ERP, đang đam mê ERP, và ngấp nghé yêu đương với ERP và cho cả lão già Yukos nữa, chúc anh em năm mới làm ăn phát tài

20. tuanna_itsoft

tuanna_itsoft Thành viên sơ cấp

Không hiểu ý của ông ERP_LEARNER là gì nữa, chắc ý kiến cuối cùng của bác là tập hợp anh em lại thành lập 1 công ty CP. Cái này mình nghĩ là hơi khó đấy ERP_LE...