Cách chấm công cho ngày lễ

• Thread starter shmily2588
  • Ngày gửi
S

shmily2588

Trung cấp
10/11/08
93
4
8
35
Mars
các anh chị ơi cho em hỏi, thường thì ngày công thực tế để trả lương là 26 ngày, tháng 4 vừa rồi có 2 ngày lễ thì cái người quản lý bên em yêu cầu trừ 2 ngày đó còn 24 ngày. Như vậy lương ngày sẽ cao hơn, những người có ngày nghỉ sẽ bị trừ tiền nhiều, những người làm thêm giờ sẽ tăng lương cao hơn.
Em thấy cách tính trên vẫn không đúng, bởi vì thực ra 2 ngày nghỉ đó là ngày nghỉ có lương, nên vẫn phải tính 26 ngày. Có ai có văn bản luật nào ko để em chỉ cho quản lý bên em với ạ? Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TrinhLTT

Guest
vấn đề này tôi cũng đang thắc mắc giống bạn, có ai trả lời đc ko vậy?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
các anh chị ơi cho em hỏi, thường thì ngày công thực tế để trả lương là 26 ngày, tháng 4 vừa rồi có 2 ngày lễ thì cái người quản lý bên em yêu cầu trừ 2 ngày đó còn 24 ngày. Như vậy lương ngày sẽ cao hơn, những người có ngày nghỉ sẽ bị trừ tiền nhiều, những người làm thêm giờ sẽ tăng lương cao hơn.
Em thấy cách tính trên vẫn không đúng, bởi vì thực ra 2 ngày nghỉ đó là ngày nghỉ có lương, nên vẫn phải tính 26 ngày. Có ai có văn bản luật nào ko để em chỉ cho quản lý bên em với ạ? Em cảm ơn nhiều
Các ngày nghỉ lễ được hưởng nguyên lương
Điều 73 Bộ luật Lao động (đã sửa đổi bổ sung) thì: Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương vào các ngày lễ trong năm. Cụ thể, Giỗ tổ Hùng Vương (10-3 âm lịch); Ngày 30-4 và Quốc tế Lao động (1-5); Ngày Quốc khánh (2-9). Nếu những ngày nghỉ này trùng vào ngày nghỉ cuối tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo.

C

care

Sơ cấp
20/8/09
9
0
1
40
Hà Nội
Trên bảng lương bạn nên thêm cột số ngày nghỉ hưởng 100% lương.

P

pmhuyvn

Guest
9/11/10
4
0
0
36
nha trang
Ðề: Cách chấm công cho ngày lễ

Các a chị cho e hỏi dn e đang làm việc áp dụng pp tính công ntnay là đúng luật k ah:
Vd: anh em nhân viên làm việc dịch vụ khách sạn vào tháng 4,có 4ngay Cn,2 ngày nghỉ lễ hưởng nguyên lương.Nv tăng ca vào cả hai ngày nghỉ trên.

Theo cty tính: công tiêu chuẩn 26 ngày công(24 công thực tế+ 2 ngày lễ có lương),làm thêm 1 ngay lễ thì công thành 2công,ta có: 26+4=30 (công)

Theo như luật quy định ngày tăng ca vào dịp lễ tính tối thiểu 300%,vậy 1 ngày lễ làm thêm được tính là 3 ngày công,còn tháng làm việc vẫn phải được tính đủ 26 công đúng k ah????vậy lẽ ra doanh nghiệp phải tính là : 26+ 6=32 (công) là mới đúng luật hay là sai,mong các achi hướng dẫn giúp thắc mắc nhỏ của e ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA