Hiến máu nhân đạo - Một giọt máu đào hơn ao nước lã

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi

Bạn sẽ tham hiến máu nhân đạo ngày 29-10-2006

• Tôi sẵn sàng tham gia đợt này

Bình chọn: 0 0.0%
  • Tôi chưa sẵn sàng tham gia đợt này

• Ý kiến khác của bạn

• Số thành viên bình chọn
    0
  • Poll closed .
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Cam Van nói:
Bạn cho Vân hỏi là : nếu mình không đủ 45 kg thì có thể hiến máu ko? Tại sao người ta lại dựa vào số kg mà ko dựa vào chiều cao hay tình trạng sức khỏe? Vân cũng sợ kim lắm nhưng nếu được tham gia cùng các bạn thì chắc V đỡ sợ. Cái V lo là sức khỏe sau khi hiến. Không phải là V sợ mất sức gì mà là vì hiện V đang đi làm mà việc ở cty rất nhiều ( vì đầu tháng 11 là thuế xuống hỏi thăm sức khỏe cty mình rồi ) Các bạn cho V hỏi là : hiến máu xong có cách nào hồi phục sức khỏe lại nhanh không? Và người ngoài nhìn vào có thấy mình xuống sắc và có bị tăng cân nhiều lắm không? Vì nhà V không cho hiến máu, vì sợ kim tiêm không sạch.
Cẩm Vân
Không phải người ta chỉ nhìn vào số cân mà cho hay ko cho hiến máu bạn ạ...thu6 trước kia vì thu6 có 43 kg,hicx trong khi chiều cao cỡ cỡ 1m6 nên ngừơi ta phán suy dinh dưỡng, ko cho...
Thu6 thấy hiến máu xong cũng bình thường thôi, ko có vấn đề gì cả, song nó cũng tuỳ thuộc vào thể trạng của từng người nữa.
Bạn cứ quay mặt đi khi người ta trích máu là được, bảo đảm..kim sạch.
Dĩ nhiên nếu ko muốn người nhà biết, chỉ cần bạn ko nói là được (cái này thu6 đang áp dụng nè, hihi).
Mạnh dạn lên bạn nhé, hiến máu để giúp đỡ người khó khăn hơn là điều tốt mà, một giọt máu đào hơn ao nước lã.

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
phantuannam nói:
Một giọt máu đào hơn ao nước lã”​

- Tuổi từ 18 đến 60. Nam được hiến tối đa 4 lần trong một năm. Nữ được hiến tối đa 3 lần trong một năm.

- Cân nặng trên 45kg.

- Huyết áp thấp và huyết áp cao đều không được hiến máu.

- Mạch từ 60 đến 90 nhịp / phút.

- Đêm trước không thức khuya, sáng hôm sau trước khi hiến máu không uống sữa; nên uống nhiều nước trà đường.

- Được bác sĩ khám tổng quat và đồng ý cho hiến máu.

Hiến máu rất có lợi cho sức khỏe

- Nhiều người hiến máu trở nên trẻ, khỏe, đẹp ra. Theo nhiều nhà bác học phương Tây, hiến máu đều đặn theo quy định giúp kéo dài tuổi thọ.

Cũng muốn được trẻ, khỏe, đẹp ra lắm nhưng.... làm thế nào để đạt được 45kg nhỡ?! :wall:

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cam Van nói:
Bạn cho Vân hỏi là : nếu mình không đủ 45 kg thì có thể hiến máu ko? Tại sao người ta lại dựa vào số kg mà ko dựa vào chiều cao hay tình trạng sức khỏe? Vân cũng sợ kim lắm nhưng nếu được tham gia cùng các bạn thì chắc V đỡ sợ. Cái V lo là sức khỏe sau khi hiến. Không phải là V sợ mất sức gì mà là vì hiện V đang đi làm mà việc ở cty rất nhiều ( vì đầu tháng 11 là thuế xuống hỏi thăm sức khỏe cty mình rồi ) Các bạn cho V hỏi là : hiến máu xong có cách nào hồi phục sức khỏe lại nhanh không? Và người ngoài nhìn vào có thấy mình xuống sắc và có bị tăng cân nhiều lắm không? Vì nhà V không cho hiến máu, vì sợ kim tiêm không sạch.
Cẩm Vân
Trời ơiiiiiiiii! Muốn đi hiến máu mà lo sợ nhiều thía thì cho dù bạn có đầy đủ sức khỏe đi chăng nữa thì tới ngày bác sĩ lấy máu bạn cũng không đủ tiêu chuẩn mô :leu:

Người ta chỉ lấy của bạn có một tí huyết... í lộn là có mấy cc máu thôi không có gì ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe đâu bạn. Sau khi cho máu xong bạn chỉ cần nghỉ ngơi 15 phút là khỏe lại và đi đứng, chạy nhảy bình thường.

Về kim tim... Hmm... người ta sẽ sử dụng mỗi một xilanh và 1 kim tim cho 1 người. Ngày nay có ai dùng kim tim chung nữa đâu mà bạn sợ. :chuoi:

Đừng lo lắng nữa bạn nhé!

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Cam Van nói:
Cẩm Vân
Các chỉ tiêu trên chỉ ở mức tương đối thôi CV ơi! Cái quan trọng vẫn là sức khỏe!

Khi tham gia hiến máu, bác sĩ sẽ khám sơ bộ và quyết định có cho mình hiến máu hay không! Có thể mình đủ cân nặng nhưng khi khám bác sĩ thấy huyết áp bạn không ổn là có thể từ chối hồ sơ hiến của bạn!

Về sức khỏe sau khi hiến, theo lý thuyết lượng máu mất đi sẽ được hồi phục 3-5 ngày, quan trọng nhất vẫn là tâm lý của người sau hiến máu.

Ngay sau khi hiến máu các bạn sẽ được nghỉ ngơi một lúc có bác sĩ theo dõi... Đối với các bạn hiến lần đầu, cảm giác đầu tiên là choáng nhẹ, đôi khi có cảm giác rất phiêu diêu (hix, lần đầu của mình nó thế) lúc này sắc mặt có vẻ hơi xanh... bạn nên nhắm mắt lại sẽ đỡ rất nhiều. Trường hợp choáng nặng, bác sĩ sẽ cho bạn uống thuốc (k bít thuốc gì có vẻ như ổn định huyết áp màu đỏ ướp lạnh ngon tuyệt) rất công hiệu!

P/s Lúc này có bác PAT thì khỏi cần thuốc cũng khỏe...

Tiếp nữa, tô phở thơm phức sẽ chờ bạn. Bạn sẽ ăn phở ngon chưa từng thấy :wall: > Khà khà sức lực đã hồi phục 71% rồi đấy nhé! Ngoài ra bạn còn được phát thêm sữa, thuốc bổ nữa! Đảm bảo nhanh hơn lý thuyết

Về chuyện kim tiêm : Máu hiến sẽ được lưu trữ trong túi máu chuyên dụng. Không có chuyện tái sử dụng nên bạn CV yên tâm nhé! Nếu dùng từ chuyên khoa thì có thể nói là "vô trùng" nói dân dã một tý thì "tiệt trùng" rồi

Bạn CV có thể tham gia cùng mọi người, nếu cảm thấy ổn cũng như đươc phép của bác sĩ thì cứ thử trải nghiệm cảm giác hiến máu. Trăm nghe không bằng một thấy.

Tks CV đã quan tâm.

(Mình nói có gì sai các bạn góp ý nhé!)

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
cho tèo tham gia đợt này với

A

A New Day

Guest
17/12/05
63
0
6
TP.HCM
Hien mau hả, đâu có gì đáng sợ !

- gửi các bạn thân yêu của tôi .
:deal:
Trước đây tôi cũng như các bạn vậy, lo sợ đủ đều, nào là sọ tiêm, nào là sợ máu. sợ cho sức khỏe, sợ đau.

thú thật, lúc đầu mình cũng ko đủ dũng cảm để hiến máu đâu, nhưng do anh BS đẹp trai quá, và ảnh luôn hỏi thăm về mình, về công việc của mình nên mình quên đi nỗi sợ hải.
Mình nhớ lúc đó tai mình rất bé và ko có ven lấy máu, BS phải cố gắng lắm mới tìm được ven và bắt mình phải có bóp tay liên tục mới có thể lấy máu ra được.
Lúc chưa hiến máu mình cứ nghĩ nó là công việc ghê gớm lắm, nhưng khi thực sự vào cuộc rồi thì chẳng thấy có gì cả, có chăng là lúc đầu khi đâm cái kim tim vào hơi đâu một chút ( như kiến lửa căn vậy thôi) còn đâm vào xong rồi chẳng có gì cả đâu
Lúc đó mình hiếm máu để cho anh 1 người bạn mổ tim, nên họ lấy của mình tời 300 ml máu chứ ko 200-250 ml như mình tự nguyện hiến máu nhân đạo như hiện nay

Vậy mà mình có sau đâu, thâm chí ko cần nghĩ tới 15 phút, mình có thể chay xe về nhà bình thường.

Nhờ có quyết đinh đi hiếm máu mà mình biết mà mình là loại máu gì ( lúc đó mình chưa biết) và mình biết máu mình ko có bẹnh nữa.

Các bạn thân mến, hãy dũng cảm lên. mình tin rằng khi hiếm máu xong các bạn cũng sẽ như mình. :bigok:

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
nguyenhuong3289 nói:
Mới có đợt hiến máu mới mà em ko biết. Em cũng muốn tham gia lắm.
Thôi để đợt sau vây.
Thực ra có rất nhiều đợt Hiến máu nhân đạo.Do địa phương tổ chức, do trường học, do cơ quan...Và luôn luôn có các đợt hiến máu diễn ra cố định vào các ngày trong tuần ở tại các địa điểm cố định.
Tại Hà Nội, như tớ đc biết tại nhà T trường ĐH Thủy Lợi Hiến máu vào thứ tư hàng tuần, tại Ký túc xá Mễ trì...Và còn các điểm hiến máu lưu động nữa như ở trên đường Nguyễn Chí Thanh, trước cửa trường ĐH Luật hoặc trên đường Trần Duy Hưng trước cửa trường ĐH Lao động xã hội.
Tại TP HCM thì tớ không biết rõ lắm, nhưng tớ nghĩ cũng có rất nhiều điểm Hiến máu.
Gift of my life!

T

Tran Nhan

Trung cấp
4/12/06
86
0
6
48
Huế -HCM
Cho hỏi: Thủ tục xin hiến máu thế nào? Trọng lượng >45kg? -> tùy vào chiều cao chứ.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
nhantranthinhi nói:
Cho hỏi: Thủ tục xin hiến máu thế nào? Trọng lượng >45kg? -> tùy vào chiều cao chứ.
- Về thủ tục: Tại mỗi điểm hiến máu (cố định, hay di động) đều có 1 bàn tiếp nhận hồ sơ đăng ký hiến máu; sẽ có bác sĩ hoặc y tá hướng dẫn và giải đáp bất kỳ thắc mắc của người đăng ký. Người hiến máu sẽ phải điền đầy đủ các thông tin theo mẫu có sẵn.

- Về trọng lượng : Đây là một điều kiện mang tính tương đối, nhưng để mọi người dễ hình dung đến "người có đủ điều kiện hiến máu" thì mức trọng lượng 45kg là mức đạt yêu cầu.

:talk: Tại mỗi điểm tiếp nhận sẽ có các bác sĩ, y tá khám tổng quát về chiều cao, cân nặng, huyết áp, hoặc sẽ hỏi 1 vài chi tiết trong nội dung tờ đăng ký của bạn (ví dụ như : có uống thuốc gì trong khoảng 1-2 tuần trở lại không? Có tiêm chích? Có gì gì ... không? v.v).... Những chi tiết này nếu có điểm dẫn đến chất lượng máu không tốt, bác sĩ sẽ có quyền từ chối hồ sơ hiến của bạn! Và nếu được chấp nhận, bạn sẽ tiến hành hiến máu. Các bác sĩ, y tá sẽ luôn theo dõi tình trạng sức khỏe của bạn.

Cám ơn bạn đã quan tâm !

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Dự kiến Chủ nhật - ngày 25-03-2007, CLB AET sẽ tiến hành tổ chức đợt hiến máu nhân đạo mới tại Trung tâm hiến máu Nhân đạo - Hội chữ thập đỏ Tp.HCM – 201 Nguyễn Thị Minh Khai, Q1, Tp.HCM.

Nay tạm thông báo để các bạn biết để sắp xếp và cùng đăng ký tham gia.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Dự kiến Chủ nhật - ngày 25-03-2007, CLB AET sẽ tiến hành tổ chức đợt hiến máu nhân đạo mới tại Trung tâm hiến máu Nhân đạo - Hội chữ thập đỏ Tp.HCM – 201 Nguyễn Thị Minh Khai, Q1, Tp.HCM.

cho vịt 1 suất nhé. Híc, máu O nên phải tích cực hiến dự trữ

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Em cũng nhóm máu O, em cũng muốn tham gia nhung em chỉ cân nặng 41kh ah, có đc không anh?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn

Mình đề nghị là CLB nên tổ chức có bài bản để anh em đi hiến máu cho nó có khí thế. Nên hẹn giờ giấc đàng hoàng để mọi người tham gia đúng giờ, cùng vào một lúc cho khí thế (đỡ run). PTN nên hướng dẫn mọi người đăng ký tên theo một tổ chức chung vd:CLB AET.
Như làn trước mọi người chạy vào mạnh ai nấy hiến, không pro chút nào.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Bác pat xin một suất - Cho nó gầy bớt đi hihi

em chỉ sợ không gầy bớt đi mà nó mập ra thêm bác ạ. Từ hum em hiến máu (tháng 10 đến giờ) em cứ tằng tằng tăng 0.5kg/1 tháng ----> sắp thành vịt siêu thịt rồi :wall: :wall: :wall: :wall: :wall: :wall:

B

béSamêmútmôi

User đã bị cấm truy cập
Dự kiến Chủ nhật - ngày 25-03-2007, CLB AET sẽ tiến hành tổ chức đợt hiến máu nhân đạo mới tại Trung tâm hiến máu Nhân đạo - Hội chữ thập đỏ Tp.HCM – 201 Nguyễn Thị Minh Khai, Q1, Tp.HCM
Nhớ rồi :p~~~
Bác pat xin một suất - Cho nó gầy bớt đi hihi
Nhóm máu D hơi hiếm đây

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Vâng, em xin tiếp thu ý kiến của các anh chị.

Các đề nghị, thắc mắc, thay mặt CLB AET mình sẽ trả lời 1 lần vào đầu tháng. Các bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin trong topic này... có nhiều thông tin lắm!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA