Nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng hay quý

• Thread starter utphongba
  • Ngày gửi
utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Công ty mh trung bình mỗi tháng nộp thuế TNCN cho nhân viên + Cộng tác viên: 18 triệu / tháng
-> Nếu lập tờ khai 02/KK theo quý thì sẽ > 50 triệu đồng/ quý
=> Cho mh hỏi công ty mh sẽ phải kê khai + nộp thuế TNCN theo tháng hay quý?
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Ðề: Nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng hay quý

Căn cứ vào Điều 14 Thông tư số; 28/2011/TT-BTC thì công ty bạn kê khai và nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng
"b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm."

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Căn cứ vào Điều 14 Thông tư số; 28/2011/TT-BTC thì công ty bạn kê khai và nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng
"b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm."

Mh thấy có TT 111/2013 hướng dẫn về Luật thuế TNCN mới nên mới phải xác định lại hình thức kê khai thuế TNCN theo tháng hay quý từ 1/7/2013 rồi mà bạn ơi

5

5kt5kt

Sơ cấp
26/3/12
5
0
1
35
quy nhơn
Các anh/chị trong hội giúp e vấn đề này với. Từ 01/2013 công ty e đã có phát sinh thuế TNCN từ tiền lương của Giám đốc, nhưng em ko kê khai (cả tháng lẫn quý, vì e cứ nghĩ là sẽ làm quyết toán cuối năm luôn)...Nhưng đúng ra là phải kê khai hàng quý, e phải làm như thế nào bây giờ, mong các anh/chị trong hội chỉ giúp e với...Tức là e đang nợ thuế là Tờ khai thuế và tiền thuế TNCN quý 1,2 và cbi là quý 3 ah. Và bây giờ e phải làm từng bước như thế nào ah! Cám ơn các anh/chị rất nhiều! Huhu, e nghe nói k nộp tờ khai sẽ bị xử phạt...

H

hathu310

Sơ cấp
8/10/13
12
0
0
Hà Nội
www.cuakinhviet.vn

Mình cũng đang tìm hiểu cái này đó, các bác vô chia sẻ thêm thông tin đi nhé

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Ðề: Re: Nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng hay quý

Các anh/chị trong hội giúp e vấn đề này với. Từ 01/2013 công ty e đã có phát sinh thuế TNCN từ tiền lương của Giám đốc, nhưng em ko kê khai (cả tháng lẫn quý, vì e cứ nghĩ là sẽ làm quyết toán cuối năm luôn)...Nhưng đúng ra là phải kê khai hàng quý, e phải làm như thế nào bây giờ, mong các anh/chị trong hội chỉ giúp e với...Tức là e đang nợ thuế là Tờ khai thuế và tiền thuế TNCN quý 1,2 và cbi là quý 3 ah. Và bây giờ e phải làm từng bước như thế nào ah! Cám ơn các anh/chị rất nhiều! Huhu, e nghe nói k nộp tờ khai sẽ bị xử phạt...
Quý 3 thì vẫn còn hạn nộp mà em? -> em nộp quý 3 đi cho đúng với khoản thuế TNCN thực tế đã khấu trừ
Các quý 1,2: thì em hỏi trực tiếp bộ phận 1 cửa thu tờ khai xem sao
Theo quy định thì nếu thiếu tờ khai thì bị phạt là đúng rồi

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Công ty mh trung bình mỗi tháng nộp thuế TNCN cho nhân viên + Cộng tác viên: 18 triệu / tháng
-> Nếu lập tờ khai 02/KK theo quý thì sẽ > 50 triệu đồng/ quý
=> Cho mh hỏi công ty mh sẽ phải kê khai + nộp thuế TNCN theo tháng hay quý?
:wall:
Thông tin bạn đưa ra còn thiếu, cty bạn khai thuế GTGT theo quý hay theo tháng?

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Thông tin bạn đưa ra còn thiếu, cty bạn khai thuế GTGT theo quý hay theo tháng?
Công ty mh doanh thu 2012< 20 tỷ -> kê khai thuế GTGT theo quý nhưng đã nộp công văn xin nộp tờ khai + thuế GTGT theo tháng rùi

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Công ty mh doanh thu 2012< 20 tỷ -> kê khai thuế GTGT theo quý nhưng đã nộp công văn xin nộp tờ khai + thuế GTGT theo tháng rùi
Căn cứ vào thông tư 111/2013/TT-BTC, xác định khai thuế TNCN theo quý hay tháng, cách hiểu nôm na là thế này:

1. Nếu DN khai thuế GTGT theo quý ---> khai thuế TNCN theo quý.

2. DN Khai thuế GTGT theo tháng, Nếu tháng 07/2013 thuế TNCN khấu trừ toàn công ty nhỏ hơn 50tr ----> Khai thuế TNCN theo quý.

3. DN Khai thuế GTGT theo tháng, Nếu tháng 07/2013 thuế TNCN khấu trừ toàn công ty lớn hơn 50tr ----> Khai thuế TNCN theo tháng

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi

Căn cứ vào thông tư 111/2013/TT-BTC, xác định khai thuế TNCN theo quý hay tháng, cách hiểu nôm na là thế này:

1. Nếu DN khai thuế GTGT theo quý ---> khai thuế TNCN theo quý.

2. DN Khai thuế GTGT theo tháng, Nếu tháng 07/2013 thuế TNCN khấu trừ toàn công ty nhỏ hơn 50tr ----> Khai thuế TNCN theo quý.

3. DN Khai thuế GTGT theo tháng, Nếu tháng 07/2013 thuế TNCN khấu trừ toàn công ty lớn hơn 50tr ----> Khai thuế TNCN theo tháng
=> Vậy công ty mh khấu trừ thuế TNCN hàng tháng trung bình 18 triệu -> kê khai thuế TNCN theo quý đúng không ạ?
Nhưng kế toán cũ đã nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng từ đầu năm đến giờ -> thì có cần xin hủy tờ khai TNCN tháng 7,8,9 + nộp tờ khai thuế TNCN quý 3 không?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

=> Vậy công ty mh khấu trừ thuế TNCN hàng tháng trung bình 18 triệu -> kê khai thuế TNCN theo quý đúng không ạ?
Nhưng kế toán cũ đã nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng từ đầu năm đến giờ -> thì có cần xin hủy tờ khai TNCN tháng 7,8,9 + nộp tờ khai thuế TNCN quý 3 không?
Khai theo quý thì tốt nhất làm công văn xin hủy tờ khai các tháng đi bạn hiền.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Khai theo quý thì tốt nhất làm công văn xin hủy tờ khai các tháng đi bạn hiền.
A Thức ơi , khi đi nộp thuế TNCN thì mình phải nộp bảng kê hả a , nhưng e chẳng biết lấy cái bảng kê đó ở đâu cả

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

A Thức ơi , khi đi nộp thuế TNCN thì mình phải nộp bảng kê hả a , nhưng e chẳng biết lấy cái bảng kê đó ở đâu cả
Tờ khai thuế TNCN theo tháng, quý không có bảng kê em, chỉ có tờ khai không thôi.

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Tờ khai thuế TNCN theo tháng, quý không có bảng kê em, chỉ có tờ khai không thôi.

oh, thế giờ e mang tiền lên nộp cho cục thuế thì ko phải mang theo j ạ?

N

nguyennguyen2791

Sơ cấp
13/1/14
22
0
0
32
Hà Nội

Nếu hủy thì hình như lại phải nộp phạt nhỉ vì như vậy là thiếu tờ khai quý rùi

M

munta

Guest
3/11/11
2
0
0
Hà Nội

Các bạn cho mình hỏi một chút: Theo TT111/2013, Điều 26 "b.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập phát sinh số thuế khấu trừ trong tháng của ít nhất 1 loại tờ khai thuế TNCN từ 50 triệu đồng trở lên thì thực hiện khai thuế theo tháng...". Công ty mình thực hiện trả lương theo quý, tháng 1/2014 trả lương Tháng 10, 11, 12 của năm 2013 và có phát sinh số thuế TNCN trên 50 triệu. Mình đang thắc mắc là công ty mình phải kê khai theo tháng hay theo thực tế vì trả lương theo quý nên số thuế TNCN đó tính ra trên 3 tháng thì mỗi tháng vẫn nhỏ hơn 50 triệu thì kê khai theo quý? Mình mong mọi người giúp mình vấn đề này với. Mình cảm ơn nhiều.

Sửa lần cuối:
S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội

công ty em ko có ai phải nộp thuế TNCN thì khi nộp kê khai thuế có cần nộp kèm theo tờ kê khai thuế TNCN để trắng ko cả nhà

C

camtu176

Guest
8/1/15
3
0
1
34
Các anh chị cho em hỏi, công ty em nộp tờ khai VAT theo quý nên Kê khai thuế TNCN cũng theo quý

Nhưng nếu trong tháng số tiền thuế TNCN khấu trừ toàn công ty lớn hơn 50tr thì có phải chuyển sang kê khai thuế TNCN theo tháng không ạ

Em cảm ơn

hthn88

hthn88

Guest
19/6/14
77
2
8
hcm
Mọi người cho em hỏi công ty em kê khai thuế GTGT theo quý, các quý trước kế toán cũ bảo em vẫn phải nộp tờ khai thuế TNCN dù không phát sinh số thuế phải nộp.
Em mới đọc trong 1 bài viết của web mình thì nói là không phát sinh, không nộp. Vậy giờ có phải nộp không ạ?
Em cảm ơn!

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

theo luật thuế tncn thì không phát sinh thuế phải nộp thì không cần khai tháng hay quý. Vì vậy em xem như không phát sinh, nên quý 1+ 2 e không nộp= ko bị phạt, các phát sinh em ghi dồn cho quý 3 là ok

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA