Đổi từ mẫu 01B/TNDN sang mẫu 01A/TNDN?

• Thread starter mua hoa no
  • Ngày gửi
M

mua hoa no

Trung cấp
19/9/13
106
0
0
dấu chân trên cát
Các a/c trả lời giúp em trường hợp này:
Năm trước công ty em khai thuế TNDN tạm tính mấu 01B giờ sang năm nay em khai theo mẫu 01A được chứ ak. Vì Mẫu duy trì ổn định cho một năm thôi phải không ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Đổi từ mẫu 01B/TNDN sang mẫu 01A/TNDN ???

Các a/c trả lời giúp em trường hợp này:
Năm trước công ty em khai thuế TNDN tạm tính mấu 01B giờ sang năm nay em khai theo mẫu 01A được chứ ak. Vì Mẫu duy trì ổn định cho một năm thôi phải không ???
mẪU nào làm vẫn được đầu năm phải chọn mẫu để nộp và phải làm mẫu đó cho cả năm

M

mua hoa no

Trung cấp
19/9/13
106
0
0
dấu chân trên cát

Mẫu nào cũng được, áp dụng hết một năm (kỳ kế toán) là được ak.

Sửa lần cuối:
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM

Căn cứ khoản 3 Điều 11, Thông tư số: 28/2011/TT-BTC
...
"Trong năm tính thuế thu nhập doanh nghiệp, doanh nghiệp chỉ được chọn một trong hai hình thức kê khai thuế TNDN tạm tính theo quý ổn định cả năm theo mẫu 01A/TNDN hoặc 01B/TNDN. Trường hợp doanh nghiệp mới thành lập hoặc năm trước bị lỗ thì phải kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính quý theo mẫu 01A/TNDN."...
Bạn căn cứ vào đây để kê khai thuế TNDN

M

mua hoa no

Trung cấp
19/9/13
106
0
0
dấu chân trên cát

mẪU nào làm vẫn được đầu năm phải chọn mẫu để nộp và phải làm mẫu đó cho cả năm
Ak, cho em hỏi cái này luôn ak, e thấy các a/c kế toán chuyên nghiệp khi tính tndn tạm tính mặc dù Qúy đó lãi, nhưng cứ cho cp nâng lên lớn hơn doanh một chút để bị lỗ, nói là tạm tính nên không cần chính xác lắm.Cuối năm mới quyết toán mới chính xác.
Qúy này công ty em lãi, nhưng vẫn còn được chuyển lỗ, lãi 30tr, em định nâng chi phí lên để chỉ lãi 15tr thôi.
Dù lãi 30 hay 15 đều không phải nộp thuế. Nhưng em thích để lãi ít thôi được không ??:flower:

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Ak, cho em hỏi cái này luôn ak, e thấy các a/c kế toán chuyên nghiệp khi tính tndn tạm tính mặc dù Qúy đó lãi, nhưng cứ cho cp nâng lên lớn hơn doanh một chút để bị lỗ, nói là tạm tính nên không cần chính xác lắm.Cuối năm mới quyết toán mới chính xác.
Qúy này công ty em lãi, nhưng vẫn còn được chuyển lỗ, lãi 30tr, em định nâng chi phí lên để chỉ lãi 15tr thôi.
Dù lãi 30 hay 15 đều không phải nộp thuế. Nhưng em thích để lãi ít thôi được không ??:flower:
làm có lãi là hợp lý

M

mua hoa no

Trung cấp
19/9/13
106
0
0
dấu chân trên cát

làm có lãi là hợp lý
Em có một hóa đơn GTGT mua vào không có thuế suất (phần thuế suất gạch bỏ), em điền vào mục 5 trên tờ khai mua vào, hàng hóa dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT. em điền đầy đủ, phần thuế suất em không điền.NHƯNG MỌI NGƯỜI BẢO KÊ HAY KHÔNG KÊ CŨNG CHẲNG SAO, vậy em không kê cho để rắc rối được không ak ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em có một hóa đơn GTGT mua vào không có thuế suất (phần thuế suất gạch bỏ), em điền vào mục 5 trên tờ khai mua vào, hàng hóa dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT. em điền đầy đủ, phần thuế suất em không điền.NHƯNG MỌI NGƯỜI BẢO KÊ HAY KHÔNG KÊ CŨNG CHẲNG SAO, vậy em không kê cho để rắc rối được không ak ?
Kê vào mục 5 là không đúng đâu em, xem lại đi bằng cách để chon chuột vào mục 5 nhấn f1 xem thuế hướg dẫn gõ vào đó gồm những hóa đơn gì.

H

HoanXtq

Sơ cấp
21/4/10
10
0
1
39
QUảng Ninh

Không cần kê bạn nhé!

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Tập huấn ngành thuế cán bộ thuế hướng dẫn có làm theo cũng được không làm thì trời cũng không sụp đâu mà lo:025:

M

mua hoa no

Trung cấp
19/9/13
106
0
0
dấu chân trên cát
Ðề: Đổi từ mẫu 01B/TNDN sang mẫu 01A/TNDN?

Tập huấn ngành thuế cán bộ thuế hướng dẫn có làm theo cũng được không làm thì trời cũng không sụp đâu mà lo:025:
Theo đại đa số thì em không kê, trời không sụp nhưng đủ để làm ta điêu đứng.hi :030:

Em cũng có một vấn dề mong các a/c chỉ bảo:
Năm 20x1 cty em lỗ: 30 trđ. Thế thì sang năm 20x2 em có làm bút toán kết chuyển số lỗ năm trước sang không:
Nợ 4211/ Có 4212: 30 trđ.

Sửa lần cuối:
C

candyman253

Sơ cấp
4/9/09
20
0
0
38
hhh

Tạm nộp quý mẫu 01A/TNDN: trường hợp DN mới thành lập hoặc năm trước bị lỗ thì phải kê khai thuế TNDN tạm tính theo mẫu 01A/TNDN.
Tạm nộp quý mẫu 01B/TNDN: trường hợp không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế, mẫu 01B/TNDN nguy hiểm dễ bị chú ý hiiii:wall:

M

mua hoa no

Trung cấp
19/9/13
106
0
0
dấu chân trên cát

Tạm nộp quý mẫu 01A/TNDN: trường hợp DN mới thành lập hoặc năm trước bị lỗ thì phải kê khai thuế TNDN tạm tính theo mẫu 01A/TNDN.
Tạm nộp quý mẫu 01B/TNDN: trường hợp không kê khai được chi phí thực tế phát sinh của kỳ tính thuế, mẫu 01B/TNDN nguy hiểm dễ bị chú ý hiiii:wall:

Em cũng có một vấn dề mong các a/c chỉ bảo:
Năm 20x1 cty em lỗ: 30 trđ. Thế thì sang năm 20x2 em có làm bút toán kết chuyển số lỗ năm trước sang không:
Nợ 4211/ Có 4212: 30 trđ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA