Nên mua smartphone nào: BB Z10 hay iPhone5?

• Thread starter danketoan1989
  • Ngày gửi
D

danketoan1989

Guest
24/10/13
6
1
3
35
Khánh Hòa
Chào các bạn , mình có chuyện bên lề tý xíu do nó không dính dáng gì tới nghiệp vụ kế toán hết.Tình hình là mình đang cần một cái điện thoại để check mail , lướt face giải trí và công việc nữa , đang tính mua con iphone 5 dùng mà ông bạn thân ổng làm bên Blackberry ổng bảo đừng dùng ip5 , bên ổng đang có chương trình đổi đt cũ lấy Z10 j đó đại khái là như vậy do mình ko rành lắm bù thêm 9tr5.Nhưng mình tìm hiểu trên mạng thì Z10 cũng tốt lắm ,vậy thì theo các bạn Z10 với IP5 cái nào dùng tốt hơn.thank mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HoanXtq

Sơ cấp
21/4/10
10
0
1
39
QUảng Ninh
Ðề: Chuyện bên lề về mobile Z10

Chào các bạn , mình có chuyện bên lề tý xíu do nó không dính dáng gì tới nghiệp vụ kế toán hết.Tình hình là mình đang cần một cái điện thoại để check mail , lướt face giải trí và công việc nữa , đang tính mua con iphone 5 dùng mà ông bạn thân ổng làm bên Blackberry ổng bảo đừng dùng ip5 , bên ổng đang có chương trình đổi đt cũ lấy Z10 j đó đại khái là như vậy do mình ko rành lắm bù thêm 9tr5.Nhưng mình tìm hiểu trên mạng thì Z10 cũng tốt lắm ,vậy thì theo các bạn Z10 với IP5 cái nào dùng tốt hơn.thank mọi người
Z10 dùng chán lắm bác ơi, hàng dùng lướt mấy tháng bán 7tr còn chật vật, bb10 ít phần mềm lắm ,cứ ip5 mà chiến thôi :D

Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi

Bạn đừng có nghe bạn xúi dại. ỊP đương nhiên là hơn hẳn rùi. Bạn không phải fan cuồng BB thì chọn IP đi. Z10 đâu so sánh được

G

gaubungbu1

Sơ cấp
24/10/13
5
0
0
33
HCM

Z10 cũng dc, nó có hình dáng đẹp, chụp hình cũng ok. ít người xài, bạn thik lạ thì dùng z10.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Xin hỏi những người chê Z10 đã từng dùng 1 chiếc đt nào của BB bao giờ chưa, hoặc cụ thể là đã dùng Z10 bao giờ chưa? Hay chỉ nghe nói và phán liền?

Nên nhớ, Z10 hiện nay rẻ hơn IP5 rất nhiều (ít hơn cả 4-6tr). Nhưng BB10.x OS cực kỳ thông minh. Số ứng dụng ngày càng tăng đáng kể (mỗi đợt có hàng trăm nghìn ứng dụng ra đời, phần lớn là ứng dụng mang tính nghiệp vụ cho doanh nghiệp chứ ko chỉ mấy cái game giải trí mặc dù game nó cũng có)

Nếu bạn là người thích vọc các hệ điều hành thông minh, mong muốn 1 điện thoại hỗ trợ nhiều cho công việc (làm việc nhóm, sử dụng các ứng dụng nghiệp vụ cho doanh nghiệp như CRM,...) thì BB là sự lựa chọn đáng tin cậy. Nhưng xét về tính giải trí thì nó có thể ko mạnh bằng các dòng khác.

Trong tất cả các ứng dụng về làm việc nhóm thì ứng dụng BBM là vô đối (cực kỳ hữu dụng cho các doanh nghiệp như trao đổi tin, lịch làm việc, chia sẻ tài nguyên và comments trên các tài nguyên đó,.... và cuối cùng là tính bảo mật của nó là cực kỳ tin cậy). Chỉ 1 ví dụ nhỏ: Bạn có thể gửi 1 email với attach 1 file mấy Mbs, nhưng khi gửi mail thì nhanh ko kém gì bạn gửi 1 tin nhắn, trong khi bạn gửi viber thì quay quay, check check 1 lúc nó mới sent đi được. Nhiều khi mình ngồi trên máy tính nhưng trả lời mail mình lại trả lời từ điện thoại BB bởi vì mình gõ bàn phím của BB nhanh ngang với gõ trên laptop.

Sửa lần cuối:
H

HoanXtq

Sơ cấp
21/4/10
10
0
1
39
QUảng Ninh
Ðề: Nên mua smartphone nào: BB Z10 hay iPhone5?

Thời hoàng kim của bb qua rồi, mình là người đam mê công nghệ, đã dùng qua 87,88,97,99 thậm chí cả play book, giờ vẫn đang trong tay bb9700 đây, z10 cũng cầm qua rồi. Phải nói là bb trước đây thì rất hay, có nhiều lợi thế về bàn phím, bảo mật, mail- nhưng đó chỉ là ngày xưa thôi, giờ những tính năng đó bên hđh ios, android cũng chẳng kém, về giải trí thì bb10 càng không có cửa, chẳng phải tự nhiên mà cổ phiếu của bb sụt ầm ầm với lại suốt ngày có tin bán công ty đâu bạn ạ.

HungTV

HungTV

Kỹ thuật viên
Thành viên BQT
19/10/12
289
75
28

Nếu bạn mua điện thoại để làm "trang sức" thì hảy chọn Iphone 5. Nếu bạn mua điện thoại vì công việc thì hảy chọn Z10. Blackberry là dòng diện thoại chuyên dùng cho doanh nhân mà.

D

danketoan1989

Guest
24/10/13
6
1
3
35
Khánh Hòa

Xin hỏi những người chê Z10 đã từng dùng 1 chiếc đt nào của BB bao giờ chưa, hoặc cụ thể là đã dùng Z10 bao giờ chưa? Hay chỉ nghe nói và phán liền?

Nên nhớ, Z10 hiện nay rẻ hơn IP5 rất nhiều (ít hơn cả 4-6tr). Nhưng BB10.x OS cực kỳ thông minh. Số ứng dụng ngày càng tăng đáng kể (mỗi đợt có hàng trăm nghìn ứng dụng ra đời, phần lớn là ứng dụng mang tính nghiệp vụ cho doanh nghiệp chứ ko chỉ mấy cái game giải trí mặc dù game nó cũng có)

Nếu bạn là người thích vọc các hệ điều hành thông minh, mong muốn 1 điện thoại hỗ trợ nhiều cho công việc (làm việc nhóm, sử dụng các ứng dụng nghiệp vụ cho doanh nghiệp như CRM,...) thì BB là sự lựa chọn đáng tin cậy. Nhưng xét về tính giải trí thì nó có thể ko mạnh bằng các dòng khác.

Trong tất cả các ứng dụng về làm việc nhóm thì ứng dụng BBM là vô đối (cực kỳ hữu dụng cho các doanh nghiệp như trao đổi tin, lịch làm việc, chia sẻ tài nguyên và comments trên các tài nguyên đó,.... và cuối cùng là tính bảo mật của nó là cực kỳ tin cậy). Chỉ 1 ví dụ nhỏ: Bạn có thể gửi 1 email với attach 1 file mấy Mbs, nhưng khi gửi mail thì nhanh ko kém gì bạn gửi 1 tin nhắn, trong khi bạn gửi viber thì quay quay, check check 1 lúc nó mới sent đi được. Nhiều khi mình ngồi trên máy tính nhưng trả lời mail mình lại trả lời từ điện thoại BB bởi vì mình gõ bàn phím của BB nhanh ngang với gõ trên laptop.
Mình thích suy nghĩ của bạn đó , Mình cũng hỏi nhiều rồi , ai cũng nói như thế này đa sốlaf dân công nghệ

Nếu bạn mua điện thoại để làm "trang sức" thì hảy chọn Iphone 5. Nếu bạn mua điện thoại vì công việc thì hảy chọn Z10. Blackberry là dòng diện thoại chuyên dùng cho doanh nhân mà.
Admin trả lời thế này thì ko có lý do j ko chọn Z10

G

gaubungbu1

Sơ cấp
24/10/13
5
0
0
33
HCM

Bb dùng cũng ok. nhưng ko hiểu sao giờ nó im hơi lặng tiếng quá, báo chí lại nói nó đã bị lenovo mua lại rồi. Bạn cần xem xét kỹ trước khi mua nhé

D

danketoan1989

Guest
24/10/13
6
1
3
35
Khánh Hòa

Ok thank mọi người mình đã có quyết định cho Z10 rồi ko suy tính nữa hết .vì công việc.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Bb dùng cũng ok. nhưng ko hiểu sao giờ nó im hơi lặng tiếng quá, báo chí lại nói nó đã bị lenovo mua lại rồi. Bạn cần xem xét kỹ trước khi mua nhé

Báo nào nói là BB ĐÃ BỊ lenovo mua hả bạn? BB hiện đang được dùng cho nhiều tổ chức, cơ quan, quân đội của nhiều quốc gia. Nên cần tính bảo mật cao, liên quan tới an ninh quốc gia. Nếu bán cho Lenovo thì sẽ phải thông qua Canada duyệt thì mới được bán. Dĩ nhiên là BB rất muốn được bán đi, nhưng khi nào chính thức BB nói ĐÃ BÁN thì mới ĐÃ nhé. Đọc báo cần phải phân biệt như thế.

Đơn cử, bài báo này nêu hàng loạt cái tên đang trong danh sách mua BB. Nhưng tất cả vẫn đang chỉ là trạng thái "ĐANG", "MUỐN", "CÓ THỂ" mà thôi.

Sửa lần cuối:
D

danketoan1989

Guest
24/10/13
6
1
3
35
Khánh Hòa

Báo nào nói là BB ĐÃ BỊ lenovo mua hả bạn? BB hiện đang được dùng cho nhiều tổ chức, cơ quan, quân đội của nhiều quốc gia. Nên cần tính bảo mật cao, liên quan tới an ninh quốc gia. Nếu bán cho Lenovo thì sẽ phải thông qua Canada duyệt thì mới được bán. Dĩ nhiên là BB rất muốn được bán đi, nhưng khi nào chính thức BB nói ĐÃ BÁN thì mới ĐÃ nhé. Đọc báo cần phải phân biệt như thế.

Đơn cử, bài báo này nêu hàng loạt cái tên đang trong danh sách mua BB. Nhưng tất cả vẫn đang chỉ là trạng thái "ĐANG", "MUỐN", "CÓ THỂ" mà thôi.

Những bài đó chỉ là tin vịt thôi chứ cơ quan chính phủ một số núơc vẫn đang dùng vì tính năng bảo mật mà.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Mình hay mua BB của didong365. Nếu ai muốn mua Z10 giá rẻ thì có thể theo dõi khi nào bên này có hàng cũ (mới 98%) với giá chỉ tầm 6,5tr thôi (so với giá máy mới hiện nay là 8tr) tại link này: http://365mobile.vn/blackberry-z10-dung-roi.html (mình mua mấy con dùng rồi - used từ didộng và đều thấy chất lượng gần như mới, dùng mấy năm cũng ko hỏng hóc gì). Bây giờ Z10 có hệ sinh thái là BB10.2 mới nên rất ngon. Số lượng ứng dụng trên BB10 ngày càng nhiều chứ ko ít như thời kỳ đầu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA