Định khoản nghiệp vụ vận chuyển hàng hoá, khách không lấy hoá đơn

• Thread starter nhaixanh1407
  • Ngày gửi
N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh
Em chào các anh chị trong diễn đàn, em đang gặp 1 vương mắc nhưng không biết định khoản thế nào?

Công ty em vận chuyển cho khách hàng nhưng họ không yêu cầu viết hoá đơn, và khi họ lại trả tiền thì gửi tài khoản của công ty mà không trả vào tài khoản cá nhân , em không biết định khoản thế nào? vì nó thể hiện trên sổ phụ ngân hàng nên phải định khoản, em làm thế này có được không?
Nội dung ghi: Khách hàng chuyển nhầm tiền
No Tk 112/ Co TK 3388 : 50Tr
Nhưng vì đây là tiền công ty nên em đã dùng đả trả cho khách hàng khác thông qua chuyển khoản, sau đó em định khoản
No Tk 3388/Co TK 111:50tr

- có người bảo em là chuyển trả lại cho bên chuyển khoản cho minh, nhưng khách hàng đó mãi trong TP. HCM em thì ỏ Hải Phòng nên không biết thế nào?
Các anh chị giúp em xử lý tình huống này.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dongthaotien

Sơ cấp
13/5/10
8
0
0
Quảng Ngãi
Khi bán hàng bạn phải xuất hóa đơn cho dù khách không lấy. bạn xuất hóa đơn với số tiền đã có thuế 50tr.

N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh
Nhưng khách hàng đã chuyển từ tháng 4 rồi , khi đó em chưa về làm ở công ty đó, bây giờ em xem lại công nợ thì thấy treo trên TK 131 của khách hàng trên , nên giờ viết hóa đơn thì không được nữa rồi ạ

Các anh chị có cách nào không giúp em với

H

huyenkt87

Sơ cấp
12/5/10
42
0
0
hà nội
"Nội dung ghi: Khách hàng chuyển nhầm tiền
Nhưng vì đây là tiền công ty nên em đã dùng đả trả cho khách hàng khác thông qua chuyển khoản, sau đó em định khoản
No Tk 3388/Co TK 111:50tr"
Bạn làm thế này thì không được, chẳng có công ty nào mà chuyển nhầm 50tr mà lại cứ để vậy không lấy lại.
Theo minh thì có thể bạn cứ để thế coi như khoản tạm ứng. Tháng này xuất cho họ một hoá đơn với trị giá như trên

M

miumiu88

Guest
1/11/10
40
0
6
HCM
"Nội dung ghi: Khách hàng chuyển nhầm tiền
No Tk 3388/Co TK 111:50tr"
Bạn làm thế này thì không được, chẳng có công ty nào mà chuyển nhầm 50tr mà lại cứ để vậy không lấy lại.
Theo minh thì có thể bạn cứ để thế coi như khoản tạm ứng. Tháng này xuất cho họ một hoá đơn với trị giá như trên
Cách làm như bạn huyenkt87 là rất hợp lý
Bây h mình cứ xuất hóa đơn cho dù ko gửi KH cũng ko sao. nhưng phải xuất ra để hợp thức hóa khoản tiền khách hàng đã chuyển trả. Hóa đơn này xuất sau vì là khách hàng ứng tiền trước thuj

N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh
Thanks mọi người
Nhưng thực tế khi công ty em vận chuyển không làm hợp đồng mà chỉ qua miêng thôi , bây giờ nếu em xuất hoá đơn thì phài làm hợp đồng có chữ ký 2 bên, mà công ty kia khi chuyển tiền không đứng tên công ty mà đứng tên chị kế toán của công ty đó

Cách như chị huyenkt87 em thấy hợp lý
nhưng có anh chị nào có cách dễ hơn không

N

nguyennh

Trung cấp
6/7/10
50
1
8
Hai Phong
trường hợp của cty mình cũng gần như vậy.

Khách hàng là cá nhân, chuyển 40tr tiền hàng, k lấy hóa đơn, từ tháng 4 đến giờ. Mình cũng ý kiến với giám đốc là xin stk cá nhân của người kia, chuyển trả lại, sau đó anh ta chuyển vào stk cá nhân của sếp, mãi đến giờ vẫn k thấy gì, mà qua thời gian lâu như vậy, thật khó giải thích. Sếp thì cứ nói, ng đó sẽ lấy hóa đơn, ấy vậy mà, giờ tháng 8 rồi vẫn k thấy í ới gì việc lấy hd cả.

Mọi người ai biết chỉ mình cách định khoản trường hợp này với.

Cám ơn cả nhà nhiều

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
trường hợp của cty mình cũng gần như vậy.

Khách hàng là cá nhân, chuyển 40tr tiền hàng, k lấy hóa đơn, từ tháng 4 đến giờ. Mình cũng ý kiến với giám đốc là xin stk cá nhân của người kia, chuyển trả lại, sau đó anh ta chuyển vào stk cá nhân của sếp, mãi đến giờ vẫn k thấy gì, mà qua thời gian lâu như vậy, thật khó giải thích. Sếp thì cứ nói, ng đó sẽ lấy hóa đơn, ấy vậy mà, giờ tháng 8 rồi vẫn k thấy í ới gì việc lấy hd cả.

Mọi người ai biết chỉ mình cách định khoản trường hợp này với.

Cám ơn cả nhà nhiều
Không lấy bạn cũng cứ xuất hóa đơn được mà. Đợi đến 6 tháng sau họ vẫn không lấy thì ghi vào hóa đơn là: khách hàng không lấy hóa đơn

L

loc lich

Sơ cấp
6/8/11
5
0
0
36
tn
Mình thấy cách như của huyềnkt87 là hợp lý , bạn nên định khoản họ đặt cọc tiền hàng rồi bgiờ mình xuất hđơn trả họ. Như vậy bạn sẽ ko phải định khoản vòng vo gi nữa
Nợ 112 có 131 thì bây giờ thì bạn đk nợ 131 có 511, có333 thê là xong ! bạn cứ xé hoá đơn đỏ ra , đừng để lại trên quyển hoá đơn đó nhé, cho dù họ ko lấy hđơn đỏ.:biggrinda

thì bạn cũng làm như trường hợp của bạn nháixanh1407 ấy! theo mình bạn cứ bảo với xếp là viết hđơn đỏ xuất ra, khi nào khách lấy thì xe còn ko thì mình xé ra .chứ cứ để lâu khó sử lý bạn a!

gìơ chỉ còn cách bạn xuất hđơn đỏ ra, bạn cứ để lại trên quyển hđơn ,khi nào khách lấy thì xé ra, còn ko thì mình xé ra , đấy là cách tốt nhất để bạn theo dõi và hạch toán

Sửa lần cuối:
N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh
Các bạn ah, mình thấy cách xuất hóa đơn đỏ không ổn lắm,
vì khi công ty vận chuyển cho khách hàng thì cước vận chuyển không tính tiền VAT, bây giờ mình xuất hóa đơn thì mình phải đi nộp thuế đầu ra cho khoản đó, như vậy công ty mình sẽ mất thếm 1 khoản tiền

Hôm qua mình hỏi 1 chị bạn chị ấy bầy cho cách này nhưng không biết các bạn thấy thế nào

Mình vẫn làm hợp đồng cho khách hàng đó nhưng vì họ là các nhân nên không có dấu nên ai ký cũng được, coi số tiền kia là ứng trước,sau đó mình huỷ hợp đồng đó đi và hoàn trả lại cho khách bằng tiền mặt.
như thế có được không

Mong các bạn đóng góp ý kiến

N

nhantran6484

Trung cấp
20/12/09
50
5
8
ben tre
Nếu đó là cá nhân chuyển khoản cho công ty, thì làm cái hợp đồng vay ngắn hạn, giữa cá nhân đó với công ty bạn, ký nháy tên ng đó. Sau đó rút tiền mặt ra, làm cái giấy trả nợ vay. Nhưng quan trọng UNC ngta viết cho cty bạn ntn thôi!

N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh
Trên UNC khách hàng ghi là thanh toán tiên cước vận chuyển rồi bạn ah

N

nguyennh

Trung cấp
6/7/10
50
1
8
Hai Phong
Nếu đó là cá nhân chuyển khoản cho công ty, thì làm cái hợp đồng vay ngắn hạn, giữa cá nhân đó với công ty bạn, ký nháy tên ng đó. Sau đó rút tiền mặt ra, làm cái giấy trả nợ vay. Nhưng quan trọng UNC ngta viết cho cty bạn ntn thôi!

Cám ơn bạn và mọi người đã bày cách, mình đã thử và làm theo cách của bạn là ok nhất vì khách hàng của mình chỉ ghi "chuyển tiền vào TK"

xem ra mình vẫn may hơn bạn nhaixanh7 rồi hì hì

K

kimchu88

Sơ cấp
May nhỉ.....lỡ mà ghi "trả tiền hàng " là tiêu rồi......
Ăn ngon ngủ yên rồi nhé....mặc dù không góp ý nhưng có theo dõi.....
chúc mừng bạn

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội
Sửa lần cuối:
L

littletrang

Sơ cấp
12/1/09
26
0
1
TP.HCM
Ðề: Định khoản nghiệp vụ vận chuyển hàng hoá, khách không lấy hoá đơn

Mọi người ơi cho mình hỏi chút xíu.Cty mình mua hàng của cty A nhưng cty mình không muốn lấy hoá đơn,ngặt nỗi là
Sếp mình quên lại đi thanh toán tiền hàng cho cty A bằng chuyển khoản.Nhờ mọi người tư vấn cho em phải làm sao với số tiền này tk Nơ331 (cty A).thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA