Góp vốn bằng tài sản cố định (xe ô tô)

• Thread starter HOLLAND
  • Ngày gửi
HOLLAND

HOLLAND

Trung cấp
7/4/10
108
1
18
Cần Thơ
Chào cả nhà, anh chị cho em hỏi về thủ tục góp vốn bằng tài sản cố định với ạ.
Cty em là cty TNHH MTV (vốn điều lệ: 1 tỷ), được thành lập vào tháng 11/2010. Nhưng tháng 9/2010 giám đốc em có mua 1 xe ô tô (cá nhân anh đứng tên và hình thức trả góp). Bây giờ anh muốn đưa xe ô tô này vào làm tài sản của công ty và là một phần vốn góp trong vốn điều lệ như vậy có được không ạ?
Nếu được thì anh Giám đốc có cần phải làm thủ tục chuyển quyền sữ dụng xe không? và em cần phải làm những thủ tục gì để có thể hạch toán tài sản cố định này cho công ty.
Nói thêm: cá nhân anh ấy đã góp tiền xe này được 2 kỳ, và kỳ thứ 3 anh ấy đã chuyển trả tiền góp xe từ tài khoản của cty.
Anh chị giúp em với nha. Em cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan acs

ketoan acs

Cao cấp
Về thủ tục góp vốn như thế nào trên diễn đàn nói nhiều rồi, bạn chịu khó tìm đọc nha! Hoàn toàn có thể đưa oto vào làm tài sản công ty, nếu đưa vào để tăng vốn điều lệ thì cần phải làm thủ tục tăng vốn điều lệ với bên sở kế hoạch đầu tư, nếu là góp vốn cho đủ số vốn điều lệ thì chỉ cần đăng ký bên thuế để trích khấu hao.
Khi đưa oto vào thành tài sản công ty phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu, bạn ghi tăng tài sản cố định đồng thời tăng nguồn vốn KD, vẫn phải qua bên thuế để đăng ký nhé!

D

duytran0302

Trung cấp
27/6/11
52
0
0
38
ha nội
theo luật doanh nghiệp thì công ty TNHH MTV không được phép phát hành cổ phần và giảm vốn điều lệ. còn trường hợp công ty bạn giám đốc muốn đưa TS vào làm tăng vốn điều lệ của công ty thì không vấn đề gì cả. bạn tham khảo các thủ tục góp vốn ở trên nhé. mình nghĩ là không rườm rà lắm đâu.

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Phải thay đổi lại giấy tờ xe mang tên công ty. Khấu hao xe đó chỉ được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ khi giấy tờ xe mang tên công ty !!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chào cả nhà, anh chị cho em hỏi về thủ tục góp vốn bằng tài sản cố định với ạ.
Cty em là cty TNHH MTV (vốn điều lệ: 1 tỷ), được thành lập vào tháng 11/2010. Nhưng tháng 9/2010 giám đốc em có mua 1 xe ô tô (cá nhân anh đứng tên và hình thức trả góp). Bây giờ anh muốn đưa xe ô tô này vào làm tài sản của công ty và là một phần vốn góp trong vốn điều lệ như vậy có được không ạ?
Nếu được thì anh Giám đốc có cần phải làm thủ tục chuyển quyền sữ dụng xe không? và em cần phải làm những thủ tục gì để có thể hạch toán tài sản cố định này cho công ty.
Nói thêm: cá nhân anh ấy đã góp tiền xe này được 2 kỳ, và kỳ thứ 3 anh ấy đã chuyển trả tiền góp xe từ tài khoản của cty.
Anh chị giúp em với nha. Em cảm ơn cả nhà!

Theo mình được biết là xe đang trả góp thì chưa được chuyển quyền sở hữu (tức là đổi tên chủ xe từ Giám đốc sang tên công ty) đâu bạn à
Phải trả góp hết, hoặc có tiền thì trả luôn phần lại rồi sau đó mới chuyển tên
Thân

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Theo mình được biết là xe đang trả góp thì chưa được chuyển quyền sở hữu (tức là đổi tên chủ xe từ Giám đốc sang tên công ty) đâu bạn à
Phải trả góp hết, hoặc có tiền thì trả luôn phần lại rồi sau đó mới chuyển tên
Thân
Có hóa đơn bên bán xuất thì làm được giấy tờ xe chứ.. Nếu giấy tờ xe của GD thì làm thủ tục để chuyển tên !

TUVANTHUEVIETNAM

TUVANTHUEVIETNAM

Sơ cấp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA