Cách ghi sổ thu - chi và những chứng từ liên quan đến việc ghi sổ này?

• Thread starter thuyngoc7
  • Ngày gửi
T

thuyngoc7

Trung cấp
21/10/13
55
3
8
Long An
Mọi người ơi! giúp em với
hiện tại trong công ty em chỉ thấy có hóa đơn đầu ra - đầu vào mà không thấy phiếu thu - chi, trước đó công ty chưa ghi sổ sách gì. vậy giờ e muốn ghi sổ sách thu chi. thì e phải làm gì? (gđ nói những hđ đầu vào đều được thanh toán hết rồi nhưng em không thấy 1 phiếu chi nào)
mọi người giúp e hiểu rõ hơn về vấn đề này được không ạ
em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Cách ghi sổ thu - chi và những chứng từ liên quan đến việc ghi sổ này?

Mọi người ơi! giúp em với
hiện tại trong công ty em chỉ thấy có hóa đơn đầu ra - đầu vào mà không thấy phiếu thu - chi, trước đó công ty chưa ghi sổ sách gì. vậy giờ e muốn ghi sổ sách thu chi. thì e phải làm gì? (gđ nói những hđ đầu vào đều được thanh toán hết rồi nhưng em không thấy 1 phiếu chi nào)
mọi người giúp e hiểu rõ hơn về vấn đề này được không ạ
em xin chân thành cảm ơn!
Mình VD nha khi bạn nhận đc hoá đơn mua hàng, bạn vào bảo thủ quỹ chi cho bạn 10tr để trả cho ng bán, thủ quỹ đưa tiền cho bạn mà ko có giấy tờ gì, sau một thời gian kiểm kê lại quỹ, thủ quỹ thấy thiếu 10tr, mà ko nhớ đã chi cho ai ?, rùi phải tìm kiếm lại toàn bộ từ đầu bạn thấy phiền phức ko, do đó Phiếu thu (PT), Phiếu chi (PC) là những chứng từ kế toán bắt buộc (cùng với biên lai thu tiền, hóa đơn GTGT và bán hàng thông thường...thuộc nhóm chứng từ kế toán bắt buộc) nó hổ trợ cho kế toán tiền mặt, thủ quỹ trong việc quản lý thu chi hàng ngày tại DN.
Việc đánh số PT, PC sẽ giúp ích cho bạn trong việc tìm kiếm khi cần, chẳng hạn theo mình thì nên đánh số theo nhóm và tháng
VD: Phiếu thu trong tháng 11/13
PT-00001/11/2013 ,.....
PC-00001/11/2013 ,.....
sang tháng 12/13
PT-00001/12/2013, .....
Cách này rất hay là nếu trong 1 tháng có sự điều chỉnh số thứ tự, thì sẽ ko làm ảnh hưởng đến các tháng khác.

Sửa lần cuối:
T

thuyngoc7

Trung cấp
21/10/13
55
3
8
Long An

Mình VD nha khi bạn nhận đc hoá đơn mua hàng, bạn vào bảo thủ quỹ chi cho bạn 10tr để trả cho ng bán, thủ quỹ đưa tiền cho bạn mà ko có giấy tờ gì, sau một thời gian kiểm kê lại quỹ, thủ quỹ thấy thiếu 10tr, mà ko nhớ đã chi cho ai ?, rùi phải tìm kiếm lại toàn bộ từ đầu bạn thấy phiền phức ko, do đó Phiếu thu (PT), Phiếu chi (PC) là những chứng từ kế toán bắt buộc (cùng với biên lai thu tiền, hóa đơn GTGT và bán hàng thông thường...thuộc nhóm chứng từ kế toán bắt buộc) nó hổ trợ cho kế toán tiền mặt, thủ quỹ trong việc quản lý thu chi hàng ngày tại DN.
Việc đánh số PT, PC sẽ giúp ích cho bạn trong việc tìm kiếm khi cần, chẳng hạn theo mình thì nên đánh số theo nhóm và tháng
VD: Phiếu thu trong tháng 11/13
PT-00001/11/2013 ,.....
PC-00001/11/2013 ,.....
sang tháng 12/13
PT-00001/12/2013, .....
Cách này rất hay là nếu trong 1 tháng có sự điều chỉnh số thứ tự, thì sẽ ko làm ảnh hưởng đến các tháng khác.
mình cảm ơn bạn nhiều nha!
tại công ty mình những năm trước không có kế toán nên kg có một phiếu thu chi nào hết, như vậy giờ mình ghi sổ lại mình phải ghi lại phiếu thu căn cứ vào hóa đơn hiện có đúng kg bạn
cảm ơn!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

mình cảm ơn bạn nhiều nha!
tại công ty mình những năm trước không có kế toán nên kg có một phiếu thu chi nào hết, như vậy giờ mình ghi sổ lại mình phải ghi lại phiếu thu căn cứ vào hóa đơn hiện có đúng kg bạn
cảm ơn!
Đúng vậy, vì sau này khi quyết toán thuế ,CCT sẽ kiểm tra sổ sách kế toán của cty mà trong đó bắt buộc phải có PT, PC.

T

thuhaulsa

Sơ cấp
2/7/11
29
0
0
34
hà nội

Vậy những phiếu đó bây giờ làm lại rồi ký khống hết ah bạn quynhuong0291?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Vậy những phiếu đó bây giờ làm lại rồi ký khống hết ah bạn quynhuong0291?
Uhm,Cần nhất phải có chữ ký của sếp và thủ quỹ, còn chữ ký ng nhận tùy bạn (ký sống lên 3 liên ko lót giấy than).

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Uhm,Cần nhất phải có chữ ký của sếp và thủ quỹ, còn chữ ký ng nhận tùy bạn (ký sống lên 3 liên ko lót giấy than).
Cho mình hơi mình ghi phiếu thu - phiếu chi không theo thứ tự được không ?
VD: ngày 25/10 mình ghi phiếu chi kèm hóa đơn ghi PC0001/10/13, ngày 2/10 mình ghi PC0002/10/13 , như thế được không nhỉ ?

T

thuyngoc7

Trung cấp
21/10/13
55
3
8
Long An

mình ghi tren phần mềm rồi in ra thì như thế nào bạn nhỉ?

T

thuhaulsa

Sơ cấp
2/7/11
29
0
0
34
hà nội

Mình ghi lại theo nghiệp vụ nhưng chỉ ghi 1 liên thôi được ko nhi?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mình ghi lại theo nghiệp vụ nhưng chỉ ghi 1 liên thôi được ko nhi?
Nếu bạn thu tiền hay chi tiền cho khách hàng,bạn hỏi khách hàng có cần lấy PT, PC ko ?, nếu họ ko lấy bạn chỉ cần in ra 1 liên cho khách hàng ký vào và mình lưu lại, còn bình thường cũng chỉ cần in ra 1 liên, tùy theo yêu cầu quản lý của cty mà bạn in ra nhìu hơn, giấy bạn sd nên chọn loại A5 là phù hợp.

T

thuhaulsa

Sơ cấp
2/7/11
29
0
0
34
hà nội

Cảm ơn bạn quynhhuong0291
Nếu bạn thu tiền hay chi tiền cho khách hàng,bạn hỏi khách hàng có cần lấy PT, PC ko ?, nếu họ ko lấy bạn chỉ cần in ra 1 liên cho khách hàng ký vào và mình lưu lại, còn bình thường cũng chỉ cần in ra 1 liên, tùy theo yêu cầu quản lý của cty mà bạn in ra nhìu hơn, giấy bạn sd nên chọn loại A5 là phù hợp.

H

hothimai1990

Sơ cấp
31/10/13
5
0
0
hà nội

Mình cũng đang gặp rắc rối với mấy cái phiếu này, công ty nhỏ lại ko có kế toán nên phải kiêm nhiệm nhiều lúc đau hết cả đầu.

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi

Em xin được hỏi là khi mua hàng qua điện thoại, bên bán xuất hóa đơn ngày 7/1. Nhưng khi mình nhận đc hóa đơn là ngày 10/1. Khi ấy PC qua ngày 7/1 rồi. MÌnh viết chi ngày 10/1. Vậy khi ghi sổ. Thì mình ghi như này có đúng ko ạ:
+ Ngày 7/1: N642,1331/C331
+ Ngày 10/1: N331/C111

T

truong186

Guest
1/5/14
1
0
0
40
sonla

Sổ thu chi rành cho windowsphon . Mìh chả hỉu j
ko jốg pb mìh tải về máy

Cho mìh hỏi , minh tải ứng dụng sothuchi về máy . Dồi đk tài khoản . Sau mình vào trang sothuchi.com .. Mình đăg nhập tài khoản đó sao ko dc nhỉ

7ran7uan

7ran7uan

Trung cấp
27/1/11
53
1
6
37
Vinh City

Công ty bạn thực tế có chi tiền nhưng không có chứng từ, sổ sách ghi lại thôi. Bạn phải bổ sung những chứng từ đó, Nếu chi tiền tối thiểu cần những chứng từ sau: Phiếu chi, Giấy đề nghị thanh toán, HĐ GTGT, Phiếu nhập kho, bàn giao (đối với hàng phải nhập kho, bàn giao).
Còn chứng từ thu về từ bán hàng tối thiểu phải có: Phiếu thu, HĐ GTGT bán ra (liên3), Bảng kê khách hàng lẻ (Dưới 200k), giấy nộp tiền bán hàng vào quỹ hoặc giấy báo có của ngân hàng (nếu khách hàng thanh toán qua ngân hàng, bản photo là được)
Theo mình thì số thứ tự phiếu chi, phiếu thu chỉ cần đánh theo tháng để gói gọn trong khi tìm.
VD: Phiếu thu đầu tiên trong tháng 5: 001/5 hoặc 001/05 (Năm thì đã có trên ngày tháng rồi không,ko cần thiết phải thêm vào)
Kiến thức có hạn, biết đâu nói đó, Có gì thiếu sót mọi người bổ sung giúp nhé.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA